Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์มีเสียงแปลกๆที่โน๊ต E กับ F  (อ่าน 1374 ครั้ง)

parnracing

• member
กีต้าร์มีเสียงแปลกๆที่โน๊ต E กับ F
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 10:10:05 »
กีต้ารใหม่เพิ่งได้มาครับครับ กีต้าร์ใหม่
ปรากฎว่าเวลาดีด สายเปล่าของสาย 6E กับ สาย 6 โน๊ต F 
และ ดีดสาย 5,4 โน๊ต E กับ F 
จะเกิดเสียงแปลกๆ มาจากทางด้าน Bridge (ไม่เกิดกับสาย 1 2 3)
ไม่ใช่เสียงบรัซ หรือติดเฟรต นะครับ
เสียงจะเหมือนมีอะไรที่ไม่แน่น สั่นๆ เหมือนคล้ายๆแรงเบสทำให้สั่น และต้องดีดแรงพอสมควร ถ้าเบาจะไม่มีเสียง
กีต้าร์ผมเป็นอะไรครับ :'( :'(

samaklen

• member
Re: กีต้าร์มีเสียงแปลกๆที่โน๊ต E กับ F
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 10:47:46 »
ตรวจสอบลูกบิดว่าสั่นคลอนหรือเปล่า
ตรวจสอบ nut และ saddle ว่าผิวสัมผัสเรียบร้อยหรือเปล่า
ตรวจสอบสภาพเฟรท และดูระดับความสูงของ fret เมื่อเทียบกับทั้งหมด
ตรงตำแหน่งที่ดัง
หรือ สภาพของสายกีตาร์ด้วย ใหม่ เก่า ใช้นานหรือยัง
น่าจะเจอสักอย่าง

กฤษณ์

• member
Re: กีต้าร์มีเสียงแปลกๆที่โน๊ต E กับ F
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 10:51:39 »
ติดต่อทางร้านที่ซื้อมาเลยครับว่ากีตาร์มีปัญหา ขอเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่ามานั่งแก้เอง

parnracing

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 11:01:53 »
ตรวจสอบลูกบิดว่าสั่นคลอนหรือเปล่า
ตรวจสอบ nut และ saddle ว่าผิวสัมผัสเรียบร้อยหรือเปล่า
ตรวจสอบสภาพเฟรท และดูระดับความสูงของ fret เมื่อเทียบกับทั้งหมด
หรือ สภาพของสายกีตาร์ด้วย ใหม่ เก่า ใช้นานหรือยัง
ตรวจสอบลูกบิดว่าสั่นคลอนหรือเปล่า  * ไม่คลอนครับแน่น
ตรวจสอบ nut และ saddle ว่าผิวสัมผัสเรียบร้อยหรือเปล่า  * ไปเซตอัพมา nut เดิมฝนร่องออก saddle เปลี่ยนเป็นกระดูก
ตรวจสอบสภาพเฟรท และดูระดับความสูงของ fret เมื่อเทียบกับทั้งหมด  * เฟรทไม่มีปัญหา
หรือ สภาพของสายกีตาร์ด้วย ใหม่ เก่า ใช้นานหรือยัง  * สายเพิ่งเปลี่ยนเดิมใช้ elix 12 pb / ปัจจุบัน martin titanium เบอร์ 12

ติดต่อทางร้านที่ซื้อมาเลยครับว่ากีตาร์มีปัญหา ขอเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่ามานั่งแก้เอง

ได้มาผมนำไป setup แล้วนะซิครับ คงต้องแก้กันไป

ข้อมูลเพิ่มเติมเพิ่งนึกขึ้นมาได้ว่า อาการมันเกิดหลังเปลี่ยนสาย เดี๋ยวผมลองนำสายชุดเดิมใส่แล้วจะแจ้งอาการให้ทราบครับ
และอีกอย่างเป็นกีต้าร์ มีภาคไฟฟ้าจากโรงงาน ไม่แน่ใจว่าเป็นไปได้ที่ภาคไฟฟ้าจะสั่งสะเทือนมั้ยครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 11:49:09 »
อีกวิธีคือ ใช้ท่อยางต่อหู ไล่หาว่าเสียงมาจากตำแหน่งไหนครับ
ทำแบบหมอฟังเสียงหัวใจนั่นล่ะครับ

parnracing

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 14:59:05 »
เจอสาเหตุแล้วครับ

กีต้าร์ตัวนี้คือ gibson G45
ซึ่งมีภาคไฟฟ้าจากโรงงานที่ติดมาเป็น fishman sonitone
ปัญหาที่เจอคือเสียงสั่นของที่หมุนโวลุ่มใต้ sound hole น่าจะหลวม พอดีดสายเบสหนักๆ
สาย 4 5 6 จึงมีอาการสั่น ผมเอามือกำไว้เสียงสั่นแปลกๆหายไปแล้วครับ