Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์โปร่ง...เวลาหมุนลูกบิดตั้งสาย มีเสียงดัง "กิ๊ด ๆๆๆ" อยู่ใต้หยองเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 13902 ครั้ง)

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
สวัสดีครับน้า ๆ บ้านไม้...
วันนี้มาขอคำปรึกษาหน่อยครับ...

กีตาร์โปร่งผมมีปัญหาบางอย่างครับ เวลาตั้งสาย โดยเฉพาะสาย 3 จะมีเสียงดัง "กิ๊ด ๆ ๆ ๆ" ตามแรงตึงของสาย
โดยเสียงดังจะอยู่ใต้บริดจ์ตรงหมุดพินยึดสาย...ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ น้า ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ และ วีธีแก้ไขบ้างครับ

โดยอาการดังกล่าวจะทำให้ตั้งสายได้ลำบากมากครับ เพราะ เวลาหมุนลูกบิดไป เสียงดังกิ๊ด ๆ นี้จะทำให้สายเพี้ยนสูงขึ้น และ เพี้ยนต่ำลง หาจุดที่ตรง Pitch ไม่เจอครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

TOM1869

• member
ตั้งเสร็จแล้ว ยังดัง อีกหรือ เปล่า และ เสียง ยังเพี้ยนอยู่หรือเปล่า ครับ
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ
Line id: 081-8718003

Montra

• member
มีจิ้งหรีดมาพักอาศัยอยู่หรือเปล่าครับน้า  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ตั้งเสร็จแล้ว ยังดัง อีกหรือ เปล่า และ เสียง ยังเพี้ยนอยู่หรือเปล่า ครับ
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ
ตั้งเสร็จจะไม่ดังครับน้า Tom จะดังเวลาหมุนลูกบิดขึ้นลงครับ ผมรู้สึกเหมือนหมุดของสายกีตาร์ มันเสียดสีกับ Pin ล็อคสายแล้วเกิดเสียงนี้ขึ้นครับ...แต่กว่าจะตั้งสายให้ตรง Pitch ได้นี่ลำบากครับ เพราะ มันจะกระโดดข้ามอยู่ตลอด คือพอหมุนใกล้จะตรง Pitch เหลืออีกนิดเดียว แต่มีเสียงดัง "กิ๊ด" สายก็จะเพี้ยนสูงไปเลยครับ....เป็นกีตาร์ Veelah V3DCE ครับน้า

Mod Folk

• member
มีจิ้งหรีดมาพักอาศัยอยู่หรือเปล่าครับน้า  อิ อิ
ถ้าจิ้งหรีดมาอยู่ผมจะจับทอดกินซะครับ ^_^

Montra

• member
รูบริดจ์ข้างใต้อาจจะใหญ่ไปครับ หาอะไรมาเสริมพินให้หนาขึ้นอีกหน่อย อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าไม่หาย  ลองเอาสายออกมาใหม่ หมุดปกติมั๊ย  ถ้าปกติ ใส่สายเข้าไปใหม่ให้แน่ใจตอนดึงแล้วเสียบหมุดนี่หัวสายล๊อกอยู่กับบริดจ์จริงๆ ครับ   ไม่งั้นก็จะเลื่อนไปมาได้ตลอด
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

asturias

• member
อยากให้ลองเปลี่ยนสลับ pin ดูครับ เพราะผมเคยเป็นลักษณะคล้ายตัวpin มันเคลื่อนลองสลับดูแล้วหายครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือเปล่านะครับ แค่สงสัยว่าอาการคล้ายๆ กัน

Mod Folk

• member
รูบริดจ์ข้างใต้อาจจะใหญ่ไปครับ หาอะไรมาเสริมพินให้หนาขึ้นอีกหน่อย อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าไม่หาย  ลองเอาสายออกมาใหม่ หมุดปกติมั๊ย  ถ้าปกติ ใส่สายเข้าไปใหม่ให้แน่ใจตอนดึงแล้วเสียบหมุดนี่หัวสายล๊อกอยู่กับบริดจ์จริงๆ ครับ   ไม่งั้นก็จะเลื่อนไปมาได้ตลอด
ผมเองก็คิดแบบนี้ครับ...รู้สึกว่ารูบริดจ์มันอาจใหญ่ไป หมุดสายมันเลยเลื่อนขึ้นมาตามร่องของหมุดพิน...เพราะตอนเปลี่ยนสาย ผมเจอกระดาษกาวแปะอยู่ใต้บริดจ์ตรงรูบริดจ์พอดีครับ เท่าที่ผมคาดเดา ทางร้านตัวแทนที่ผมซื้อกีตาร์ตัวนี้มาน่าจะเจอปัญหาลักษณะนี้เหมือนกัน เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการแปะกระดาษกาวไว้ใต้บริดจ์ เพื่อให้รูบริดจ์มันเล็กลง (รึเปล่า ไม่แน่ใจ)..แล้วในกรณีที่จะเสริมหมุดพินให้ใหญ่ขึ้นนี่ต้องทำอย่างไรครับ...

อยากให้ลองเปลี่ยนสลับ pin ดูครับ เพราะผมเคยเป็นลักษณะคล้ายตัวpin มันเคลื่อนลองสลับดูแล้วหายครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือเปล่านะครับ แค่สงสัยว่าอาการคล้ายๆ กัน
เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานกลับไปผมจะลองดูครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^_^

Montra

• member

ผมเองก็คิดแบบนี้ครับ...รู้สึกว่ารูบริดจ์มันอาจใหญ่ไป หมุดสายมันเลยเลื่อนขึ้นมาตามร่องของหมุดพิน...เพราะตอนเปลี่ยนสาย ผมเจอกระดาษกาวแปะอยู่ใต้บริดจ์ตรงรูบริดจ์พอดีครับ เท่าที่ผมคาดเดา ทางร้านตัวแทนที่ผมซื้อกีตาร์ตัวนี้มาน่าจะเจอปัญหาลักษณะนี้เหมือนกัน เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการแปะกระดาษกาวไว้ใต้บริดจ์ เพื่อให้รูบริดจ์มันเล็กลง (รึเปล่า ไม่แน่ใจ)..แล้วในกรณีที่จะเสริมหมุดพินให้ใหญ่ขึ้นนี่ต้องทำอย่างไรครับ...

ผมเอาเทปกาวพันรอบพินครับ  ใจเย็นๆ ใส่ไปทีละสองรอบ  เดี๋ยวมันจะอ้วนเกิน อิ อิ

company

• member
สวัสดีครับน้ามด ผมลิตรนะครับ จำได้บ เด๋วนี้ผมมาสิงสถิตอยู่แต่บ้านไม้แล้วครับ อิอิ หลงเสน่ห์ของ อคูสติก ล่ะ

TOM1869

• member
เดาว่า อาจเกิดจาก หมุดยังไม่ ลง lock  แต่ถ้าตอนนี้ ตั้งได้แล้วก็ Ok

ครั้งหน้า ลองตั้ง ต่ำกว่า 1 เสียง ทิ้งไว้ก่อน แล้วค่อนขยับสูงขึ้นครับ
Line id: 081-8718003

Mod Folk

• member

แต่ถ้าไม่หาย  ลองเอาสายออกมาใหม่ หมุดปกติมั๊ย  ถ้าปกติ ใส่สายเข้าไปใหม่ให้แน่ใจตอนดึงแล้วเสียบหมุดนี่หัวสายล๊อกอยู่กับบริดจ์จริงๆ ครับ   ไม่งั้นก็จะเลื่อนไปมาได้ตลอด

ผมเอาเทปกาวพันรอบพินครับ  ใจเย็นๆ ใส่ไปทีละสองรอบ  เดี๋ยวมันจะอ้วนเกิน อิ อิ
อ่า...ได้ Idea แล้วครับ ขอบคุณน้่า Montra มากครับ...

สวัสดีครับน้ามด ผมลิตรนะครับ จำได้บ เด๋วนี้ผมมาสิงสถิตอยู่แต่บ้านไม้แล้วครับ อิอิ หลงเสน่ห์ของ อคูสติก ล่ะ
สวัสดีครับคุณลิตร จำได้ครับ....ถึงว่าพักนี้หายไปจากบ้านโน้นเลย ^_^

เดาว่า อาจเกิดจาก หมุดยังไม่ ลง lock  แต่ถ้าตอนนี้ ตั้งได้แล้วก็ Ok

ครั้งหน้า ลองตั้ง ต่ำกว่า 1 เสียง ทิ้งไว้ก่อน แล้วค่อนขยับสูงขึ้นครับ
จะลองดูครับน้า Tom ขอบคุณมากครับผม....

pach

• member
อาการเดียวกัน พอหมุนจนเสียงใกล้ตรงแล้วจะดัง กึ๊ด แล้วจะเพียนสูง ไม่ก็ต่ำข้ามไปเลย

แต่เรากลับรู้สึกว่าไอ้ที่ดังกึ๊ดมันอยู่ที่ลูกบิดตั้งสายนะ

กีตาร์เราของโนเนม เป็นมานานแล้ว

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
ดังที่หยองหรือนัทครับลองดูฟังดีๆครับส่วนใหญ่อาการแบบนี้จะเกิดที่นัทมากกว่าครับ

Mod Folk

• member
อาการเดียวกัน พอหมุนจนเสียงใกล้ตรงแล้วจะดัง กึ๊ด แล้วจะเพียนสูง ไม่ก็ต่ำข้ามไปเลย

แต่เรากลับรู้สึกว่าไอ้ที่ดังกึ๊ดมันอยู่ที่ลูกบิดตั้งสายนะ

กีตาร์เราของโนเนม เป็นมานานแล้ว
ของผมเป็นที่หยองครับ....

ดังที่หยองหรือนัทครับลองดูฟังดีๆครับส่วนใหญ่อาการแบบนี้จะเกิดที่นัทมากกว่าครับ
ของผมเป็นที่หยอง 100% ครับ ตอนหมุนผมเอาหูแนบฟังเลยครับ...

nantfa

• member
ลองสลับ หมุดพินดูครับ  ย้ายจากตัวที่เป็นไปใส่สายอื่น เอาสายอื่นมาใส่เเทนที่  บางทีอาจจะไม่เข้าที่ของอาจจะยังใหม่อยู่  :D

ผมเคยเป็นนะ เเต่ ของผมเป็นที่ เกลียวลูกบิด ไม่ได้เป็นที่ พิน
 ;D
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Mod Folk

• member
ลองสลับ หมุดพินดูครับ  ย้ายจากตัวที่เป็นไปใส่สายอื่น เอาสายอื่นมาใส่เเทนที่  บางทีอาจจะไม่เข้าที่ของอาจจะยังใหม่อยู่  :D

ผมเคยเป็นนะ เเต่ ของผมเป็นที่ เกลียวลูกบิด ไม่ได้เป็นที่ พิน
 ;D

ขอบคุณครับเดี๋ยวเย็นนี้ลองดูครับ ;D ;D

nhoy

• member
ไม่ทราบว่าน้า Mod Folk เวลาใส่สายได้กดบริดจ์พินพร้อมกับดึงสายให้เข้าล็อกดีหรือยัง อาจเป็นเพราะเรื่องนี้ก็ได้ครับ

doggybebop

• member
ของผมเคยเป็นครับเกิดจากนัทสูงเกิน และนัทคมมากเกินไป บางครั้งก็ดังกิ๊ดๆ พร้อมสายขาดด้วยพอเปลี่ยนนัทแล้วหาย

Mod Folk

• member
ไม่ทราบว่าน้า Mod Folk เวลาใส่สายได้กดบริดจ์พินพร้อมกับดึงสายให้เข้าล็อกดีหรือยัง อาจเป็นเพราะเรื่องนี้ก็ได้ครับ
สวัสดีครับน้่า nhoy ผมกดพินพร้อมดึงสายก่อนทุกครั้งครับ...มีกีตาร์โปร่งมาหลายตัว ผมเพิ่งเคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ...

ของผมเคยเป็นครับเกิดจากนัทสูงเกิน และนัทคมมากเกินไป บางครั้งก็ดังกิ๊ดๆ พร้อมสายขาดด้วยพอเปลี่ยนนัทแล้วหาย
อาการแบบที่น้า doggybebob ผมเองก็เคยเจอครับ ดังที่นัท แต่คราวนี้ของผมมันดันไปดังที่บริดจ์สิครับ เลยมาปรึกษาน้า ๆ บ้านไม้ เผื่อใครเคยเจออาการแบบเดียวกับผมแล้วพอมีวิธีแก้ไข....หลาย ๆ วิธีที่น้า ๆ แนะนำมาเดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ....

ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านอีกครั้งครับ