Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าถ้าเราดรอปสายลงครึ่งเสียงจากจูนสายSTANDARD จะมีข้อเสียต่อการฝึกเรื่องต่างๆไหม  (อ่าน 3997 ครั้ง)

กาไชย

• member
เช่นแบบทำให้หูเราติดกับเสียงดร็อปสายมากไปคิดเห็นไงฮะ?

TOM1869

• member
คิดว่า ทำให้ เล่น ง่าย ร้องง่าย ขึ้น ครับ มันก็เหมือนกับ เอา capo คาด เปลี่ยน key  จะทำให้หูเราติดกับเสียง เปลี่ยน key หรือเปล่า นั่นเอง ครับ
Line id: 081-8718003

Tongsan

• member
ทำให้เวลาจะแกะเพลงที่กีตาร์ตั้งสายแบบแสตนดาร์ด เราจะต้องใช้คาโปทาบเพื่อทดสาย ซึ่งเวลาเล่นเราจะต้องจำตำแหน่งช่องที่เราเล่น พอเราไปเล่นจริง เราจะเผลอจับตำแหน่งสายกีตาร์ตามแบบที่คาร์โป้ทดสายไว้ครับ

SONK

• member
ส่วนตัวผม ถ้าเล่นตัวเดียวเดี่ยวๆ ไม่เอาไปแกะเพลงเทียบจากแผ่นหรือเล่นคู่กับเครื่องดนตรีอื่นๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

กาไชย

• member
ทำให้เวลาจะแกะเพลงที่กีตาร์ตั้งสายแบบแสตนดาร์ด เราจะต้องใช้คาโปทาบเพื่อทดสาย ซึ่งเวลาเล่นเราจะต้องจำตำแหน่งช่องที่เราเล่น พอเราไปเล่นจริง เราจะเผลอจับตำแหน่งสายกีตาร์ตามแบบที่คาร์โป้ทดสายไว้ครับ

นั่นสิผมกลัวมากเลยเวลาเผลอแล้วเสียงมัน แปร่งออกมาก55

mai_911

• member

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

มีข้อเสียอย่างมาก ประการเดียว คือ  เมื่อดรอปสายจนถูกใจแล้ว  แต่ไม่ยอมฝึกฝนทักษะฯ อย่างสม่ำเสมอ

Finger Picking Style

Kai Acoustic™

• member
ไม่มีปัญหาครับ เล่นง่ายขึ้น เพียงแต่การแกะเพลงกับแผ่น อาจจะต้องใช้คาโป้คาด เพื่อเทียบเสียงให้ตรงครับ

tacky

• member
        จะมีปัญหาในเรื่องคุณภาพของเสียงร้องครับ  เพราะเสียงร้องที่ดร็อปเสียง(ถึงจะแค่ครึ่งเสียง)มันจะไม่ตึงไม่พุ่งไม่แข็งแรง แล้วเราก็จะเคยตัวติดร้องดร็อปเสียงตลอด  ทำให้การร้องเราไม่พัฒนาครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ข้อเสียที่สำคัญคือ เสียงร้องไม่พัฒนาอย่างที่ควรจะเป็นครับ

nhoy

• member
เช่นแบบทำให้หูเราติดกับเสียงดร็อปสายมากไปคิดเห็นไงฮะ?
เรียนน้า กาไชย
คำแนะนำของน้าๆ ล้วนเป็นประโยชน์ทั้งสิ้นครับ
สำหรับผมเอง..ใช้กีต้าร์ถ้าโดยปกติก็จะทูนสายเป็น E มาตรฐาน แต่ก็มีบางตัวที่ผมทูนสายโดยดร็อปลงครึ่งเสียงครับ ซึ่งก็ไม่ได้เกิดปัญหาอะไรขึ้นครับ

mai_911

• member
ขออนุญาตแนะนำต่างจากน้าๆที่แนะนำด้านบนว่ากังวลว่าเสียงร้องจะไม่พัฒนานะครับ
เสียงร้องไม่ต้องกังวลนะครับ เพราะคนเรามี range ของตัวเอง ไม่ใช่ร้องเสียงสูงแล้วจะแปลว่าเก่งครับ

ตั้งกีต้าร์ให้เล่นถนัดแล้วหนีบคาโป้เอาก็ได้ครับ

และเผื่อใครไม่ทราบ วงหินเหล็กไฟ เดอะซัน ซิลลี่ฟูล ฯลฯ
วงพวกนี้ตั้ง Eb หมดนะครับ นักร้องก็เสียงสูงปรี๊ดแบบไม่เกี่ยวกับการ drop สายกีตาร์เลยครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เดี๋ยวนี้มีเพลงจำนวนเยอะที่ตั้ง ลดครึ่งเสียง จะว่าเยอะเลยก็ได้ครับ อย่างของชาติ สุชาติ เวลาผมเล่นก็เล่นมาตรฐานไปเลย ถ้าเทียบกับต้นฉบับมันก็ไม่ตรง แต่ก็ไม่เป็นปัญหาไร สไตลเรา

hs3ade

• member
วัตถุประสงค์ของการตั้งลดเสียงคืออะไรครับ  เพื่อเป็นการรักษากลัวคอแอ่น บริดอ้า หรือเล่นสบายมือ ถ้ามีเรื่องพวกนี้ก็ตั้งเถอะครับ ส่วนกลัวเรื่องร้องไม่พัฒนานี่ผมว่าจะไม่ค่อยมีผลนะครับผมเองตั้งสายมาตรฐานเรื่องร้องก็ไม่พัฒนาเลยครับ (55) เราคนเดียวเล่นเพลงตามนักร้องหลายคนไปโหนเสียงหรือกดเสียงตามคงไม่ไหวครับ ตั้งมาตรฐานแล้วเปลี่ยนคีย์เพลงเอาดีกว่าผมว่า...

John Doe

• member
ถ้าตอบในส่วนของนักร้อง  การลดครึ่งเสียงมีส่วนช่วยให้ร้องสบายขึ้นมากนะครับ ลองคิดถึงนักร้องอาชีพที่ต้องร้องติดๆ กัน 2-3 ชม. เซฟเสียงได้เยอะ แล้วเอาจริงๆ คนฟังก็ฟังไม่ออกหรอกครับ

ส่วนมือกีต้าร์ก็สายนิ่มเล่นสบายขึ้น และก็อย่างที่หลายๆท่านบอก ใช้ capo เข้ามาช่วยได้อยู่แล้วเพียงแต่เสียงอาจจะดร๊อปลงมานิดนึงเท่านั้น ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าชอบเสียงเต็มๆ ก็ตั้งstandard ไปครับผม  :)

naisema

• member
ผมตั้งสายแบบ Eb ครับเพราะ range เสียงผมอยู่ในช่วงนี้เวลาร้องเพลงอื่น ๆ ก็จะทำให้อยู่ใน Key Eb ทำให้เราร้องสบายขึ้นครับ
line id: naisema

l2obinZ

• member
ผมตั้ง Eb ตลอดครับ ด้วยเหตุผลส่วนตัวคือ

1.สายนิ่มลง ไม่ตึงมือมากเกินไป
2.หลายๆบทเพลง เค้าก็ดร็อปสายเป็น Eb  พบเจอในวง bigass บ่อยมาก
3.ถ้ามีกีตาร์ตัวเดียว ไม่เสียเวลาในการตั้งสายสลับไปสลับมาครับ  เพราะถ้าต้องการเสียง E ปกติ ผมคาดคาโป้ที่เฟรต 1

ปล.เหตุผลหลักของผมคือ ทำให้สายนิ่มขึ้น เล่นง่ายสบายนิ้วครับ  แต่ถ้ากีตาร์ action ต่ำมากไป อาจจะเกิดเสียง buzz ได้ครับ

gttle

• member
Eb ก็ไม่มีข้อเสียอะไรครับ..ยิ่งเพลงร็อคหลายๆวงเล่นสดก็นิยมลด..เพราะร้อง key แผ่นแล้วเหนื่อยเพลงมันมักจะต้องใช้เสียงสูงสุดเท่าที่เราจะทำได้เวลาเล่นสดต่อๆกันเหนื่อยเสียงจะพัง ..... ข้อเสียของการเล่นในส่วนกีตาร์ผมไม่เห็นนะครับอ้อมีบ้างถ้าเราต้องไปเล่นกับวงผมเลิกเล่น Eb ก็ตอนเล่นวงนี่แหละครับ ...

แต่ถ้าเรื่องร้องอาจจะมีบ้างคือเราร้องได้ใน range ที่พอดีตลอดๆแล้วเสียงเราจะอยู่ที่เดิมไม่พัฒนาเท่าที่ควร...คือจริงๆถ้าฝึกไปเรื่อยๆเราจะเพิ่ม range ได้อีกจากที่ผมเล่นดนตรีมาบางเพลงสมัยเล่นใหม่ๆร้องไม่ถึง..เดี๋ยวนี้สบาย....แต่ไม่ใช่ขนาด range เสียงพลพลมาร้อง mr.big ได้นะอันนั้นเว่อร์เกิน