Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นคลาสสิค ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1744 ครั้ง)

Moko

• member
สวัสดีครับ สมาชิก ในห้องกีต้าร์คลาสสิคทุกท่าน
ผมสนใจ อยากเล่นกีต้าร์คลาสสิคครับ  แต่ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องกีต้าร์คลาสสิคเลย ปกติผมเล่นแต่กีต้าร์สายเหล็ก
ผมมีข้อสงสัย อยากได้คำแนะนำ ก่อนตัดสินใจซื้อกีต้าร์คลาสสิค มาหัดเล่น ดังนี้ครับ
1.สายกีต้าร์คลาสสิคอยู่ได้นานแค่ไหนครับ กว่าจะเริ่มเสื่อมสภาพ ผมสังเกตุว่า สายกีต้าร์คลาสสิค มีราคาสูงกว่าสายเหล็ก เยอะเลย และสายขาดง่ายจริงไหมครับ
2.ขนาดของ nut ที่กว้าง ส่งผลต่อการเล่นแค่ไหน
^Easy Man^

samaklen

• member
Re: อยากเล่นคลาสสิค ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 13:54:37 »
1. สายกีตาร์คลาสสิค อยู่ได้นานพอสมควรครับ แต่สายที่พันลวด มักจะเสื่อมสภาพไวกว่า
2. ขนาดของ Nut มาตรฐานจะอยู่ที่ 52 มม. แต่บางรุ่น บางยี่ห้อ มี 53-54 ก็มี (ในกรณีที่ scale ยาวกว่า 650 มม. เพื่อรองรับมือที่ใหญ่หรือนิ้วที่ใหญ่กว่า)
มีผลต่อการเล่นครับ โดยเฉพาะขนาดของมือซ้ายและนิ้วมือซ้าย

Moko

• member
Re: อยากเล่นคลาสสิค ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 20:04:05 »
ขอขอบคุณ คำตอบของคุณ samaklen มากครับ
^Easy Man^