Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แอพอะไรกับไอแพดสำหรับหาคอร์ดครับ?  (อ่าน 8565 ครั้ง)

เหาฉลาม

• member
ใช้แอพอะไรกับไอแพดสำหรับหาคอร์ดครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 00:17:34 »
เรียนถามน้า ๆ ครับ ไม่ทราบว่าน้า ๆ  ใช้แอพอะไรกับไอแพดในการหาคอร์ดและเนื้อเพลงครับ เห็นนักดนตรีเดี๋ยวนี้ใช้ไอ้แพดกันแทบทั้งนั้น (ผมยังใช้เป็นแฟ้มเบ้อเริ่มอยู่เลย ฮ่าๆๆ) แต่ภรรยาไปดูไอแพดไว้ให้ ก็เลยอยากจะทราบว่าใช้แอพอะไรกันครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องหอบแฟ้มครับ

PaTT___

• member
Re: ใช้แอพอะไรกับไอแพดสำหรับหาคอร์ดครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:36:15 »
ถ้าจะแค่หาเพลง ก็ใช่แค่safari. ครับ. แต่ถ้าต้องการบันทึกให้คล้ายกับสารบัญเพลง ใช้ goodreader อันนี้เสียเงิน.  หรือจะใช้ d document. ฟรีครับ

jointtt

• member
Re: ใช้แอพอะไรกับไอแพดสำหรับหาคอร์ดครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 03:48:17 »
แนะนำapp Chordtaps เลยครับ ผมใช้เล่นกลางคืนอยู่ทุกวัน

ใช้ตัวChordtaps Pro เสียเงินซื้อ9.99$ หรือประมาน300กว่าบาท

โหลดคอร์ดเพลงเก็บไว้ในเครื่องได้5000เพลง คุ้มมากๆครับ

(ตัวฟรีก็มีนะ แต่ต้องต่อเน็ตทุกครั้งที่จะใช้ เพราะโหลดเพลงเก็บไว้ในเครื่องได้แค่5เพลงครับ)

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 08:29:37 »
เข้ามาฟังคำแนะนำด้วยครับ  :)

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 15:31:22 »
แวะมาแบ่งปันคำตอบกันครับ

ถ้าน้าต้องการแค่ ดูคอร์ดปกติ ก็ไม่ต้องโหลดแอพก็ได้ครับ เข้าเวป chordtabs ครับ

แต่ถ้าใช้เล่นอาชีพมีอยู่หลายตัวครับที่นิยมใช้กัน เช่น Goodreader /
chordtabs(ตัวนี้หน้าตาคล้ายๆกับหน้าเวปครับแต่ความสามารถเช่นการเซฟชีทต่างๆขึ้นอยู่กับราคาในการโหลดคล้ายๆเป็นแพคเกจครับ) /

ส่วนตัวที่ผมใช้ทำงานประจำคือตัวนี้ครับแนะนำแต่อาจจะราคาสูงสักนิดครับ ชื่อแอฟ Onsong ตัวนี้ผมชอบใจตรงหากเป็นเพลงสากลสามารถโหลดจากในตัวแอฟเองได้เลยและสามารถเปลี่ยนคีย์ได้อัตโนมัติโดยแอฟจะคำนวณคอร์ดให้ทั้งเพลง
เวลาเล่นหลายคนสามารถเชื่อมกันได้ทางบลูทูธ หากเครื่องใดเครื่องหนึ่งเปลี่ยนแผ่นเพลงเครื่องอื่นๆจะเปลี่ยนตาม สะดวกดีเวลาเล่นเป็นวงครับ  แล้วก็เชื่อมอุปกรณ์เสริมได้เป็น Pedal ใช้เท้าเหยียบควบคุมการเปลี่ยนชีทเพลง
แต่หากเป็นเพลงไทยต่างๆผมจะโหลดคอร์ดจากหน้าเวปchordtabs มาเป็นไฟล์ ภาพแล้วดึงผ่านแอฟ Dropbox มาลงในแอฟ Onsong ไว้ใช้ครับ  แอฟนี้สามารถทำลิสต์เพลงที่จะเล่นแต่ละร้านได้สะดวกดีครับ *----*

ปล.ผมว่าทีมงานของเขาน่ารักดีครับ ผมได้เมล์ไปถามตอนจะเปลี่ยนไอแพดเครื่องใหม่แต่ไม่อยากมานั่งโหลดเพลง เขาก็สอนวิธีโอนถ่ายชีทเพลงเซทเดิมยกเซทให้ สะดวกดีครับ

hydelezz

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 09:17:53 »
Siam Chord ครับ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 21:07:26 »
 ;D ;D ;D