Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สาย 11 แล้วตั้งเสียงมาตราฐานไม่ได้ครับ  (อ่าน 2788 ครั้ง)

pranruksa

• member
 :'( :'( :'(  กีต้าร์ ผม YAMAHA F310 พึ่งเปลี่ยนสายเป็น D'Addario EJ26 เบอร์ 11

ปรากฎว่า ตั้งสายไม่ได้แบบเดิมครับ
ผมใช้เครื่องตั้งสายในการตั้งสาย แต่กลับตั้งเป็นเสียงมาตราฐานไม่ได้แบบเดิม หากฝืนตั้งให้ได้ ผมว่าสายขาดแน่ครับ

สายเดิมเบอร์อะไรจำไม่ได้ แต่ตั้งกับเครื่องได้เป็น
Standard E
E
B
G
D
A
E

มีวิธีแก้หรือป่าวครับ หรือว่าต้อง Drop เสียงลงครับ

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
Re: ใช้สาย 11 แล้วตั้งเสียงมาตราฐานไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:08:09 »
ต้องตั้งได้สิครับ.......คิดไปเองหรือเปล่าครับว่าสายจะขาด.......

player9

• member
Re: ใช้สาย 11 แล้วตั้งเสียงมาตราฐานไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:10:26 »
ทำไม คิดว่า ตั้งไม่ได้ครับ ?? คือตามปกติ มันต้องตั้งได้ ผมคิดว่า เรื่องสาย D'Addario EJ26 เบอร์ 11 ไม่มีปัญหาครับ
สายยี่ห้อไหร หรือรุ่นไหน ก็ตั้งเสียงมาตรฐานได้หมด ...ลองดูข้างๆ ซองสิครับ มันจะเขียนบอกเลยว่า สายเส้นไหน เสียงหรือโน๊ต อะไร

บิดสายขึ้นไปยังเสียงมาตรฐานเลยครับ ผมไม่คิดว่าจะมีปัญหา ขอแค่ว่า เครื่องตั้งสายของคุณ ถูกต้อง ไม่มีอะไรผิดพลาด

อีกนิด เวลาตั้งขึ้นไปยังเสียงมาตรฐาน ให้เปิด youtube เพื่อเช็คเสียงด้วยว่า เสียงมันเท่ากันไหม
เผื่อป้องกันว่า เครื่องตั้งสายของคุณ ไม่เพี้ยนหรือมีปัญหา

ฟังจากนี้เลย

Tuning a Guitar - Standard tuning for 6 string guitar

pranruksa

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:27:16 »
ขอบคุณมากๆครับ ผมจะลองไปทำดู

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 13:41:06 »
:'( :'( :'(  กีต้าร์ ผม YAMAHA F310 พึ่งเปลี่ยนสายเป็น D'Addario EJ26 เบอร์ 11

ปรากฎว่า ตั้งสายไม่ได้แบบเดิมครับ
ผมใช้เครื่องตั้งสายในการตั้งสาย แต่กลับตั้งเป็นเสียงมาตราฐานไม่ได้แบบเดิม หากฝืนตั้งให้ได้ ผมว่าสายขาดแน่ครับ

สายเดิมเบอร์อะไรจำไม่ได้ แต่ตั้งกับเครื่องได้เป็น
Standard E
E
B
G
D
A
E

มีวิธีแก้หรือป่าวครับ หรือว่าต้อง Drop เสียงลงครับ

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ยินดีต้อนรับนะครับ
ขออนุญาตเรียนว่า สายกีต้าร์ไม่ว่าจะเบอร์อะไร จะเป็นเบอร​์ 10, 11 ,12, หรือ 13 ล้วนปรับตั้งเสียง E มาตรฐานได้ทั้งสิ้นเป็นปกติครับ
ดังนั้นการที่น้า pranruksa บอก "ตั้งเป็นเสียงมาตรฐานไม่ได้แบบเดิม หากฝืนตั้งให้ได้ ....สายจะขาด" นั้น
ลองดูในสองประการครับ : ประการแรก ลองเช็คดูว่าเครื่องตั้งสายว่าเป็นปกติดีหรือไม่
และอีกประการหนึ่งก็คือ ความหวั่นเกรงของน้า pranruksa เอง ที่กลัวสายจะขาดครับ
ลองใหม่ครับ ถ้ากลัวสายจะขาดก็ลอง "ค่อยๆ" หมุนปรับทูนดู อย่าหมุนแบบใจร้อนรวดเดียวให้ตรงเลยอย่างที่ผู้ชำนาญเค้าทำกันครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 13:55:53 »
ความถี่ 440 hz นะครับ  เป็นทุกสายหรือปล่าวครับ  ลองใช้อย่างอื่นเทียบดูบ้างก็ได้เช่นเสียง e จากอิเลคโทนถ้ามี  โดยปกติกีต้าร์จะไม่จำเป็นต้องดรอปเพราะกลัว  เวลาตั้งเสียงมาตรฐานเเล้วขาดนะครับ 

giggscii

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 14:38:06 »
การพันสายรอบหัวลูกบิดน้อยไป ก็อาจมีปัญหาได้นะครับ สายเบสประมาณ 3 รอบ สายเล็กประมาณ5-6รอบ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 03:11:48 »
ลองตั้งดูตามที่น้าๆหลายๆท่านแนะนำดูครับ ถ้าใส่สายถูกวิธี ใช้จูเนอร์ถูกต้อง ค่อยบิดก็ได้ครับยังไงก็ไม่ขาดครับ รับประกัน

pranruksa

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:18:55 »
ผมตั้งได้แล้วครับ มือใหม่จริงๆครับ กลัวสายขาดเอง
แต่ผมก็ยังตั้งได้ไม่ ตรงเปะ 100% ตาม Tuner นะครับ ปาระมาณ 80% เอาแค่ได้เสียงของสายนั้นๆ อันนี้สายตึงมากจริงๆ งบน้อยกลัวสายขาดมาก 555

??? ??? การพันสายผม ทุกเส้นอย่างละ 2 รอบเองครับ ผมตัดสายไปแล้วด้วยครับ  :'( :'(  ครั้งหน้าจะพันให้มากกว่านี้

และถ้าครั้งหน้าสายขาดและได้ซื้อ แนะนำให้ผมซื้อสายเบอร์ อะไรดีครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความแนะนำ นะครับ  :) :)

giggscii

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:25:46 »
ผมตั้งได้แล้วครับ มือใหม่จริงๆครับ กลัวสายขาดเอง
แต่ผมก็ยังตั้งได้ไม่ ตรงเปะ 100% ตาม Tuner นะครับ ปาระมาณ 80% เอาแค่ได้เสียงของสายนั้นๆ อันนี้สายตึงมากจริงๆ งบน้อยกลัวสายขาดมาก 555

??? ??? การพันสายผม ทุกเส้นอย่างละ 2 รอบเองครับ ผมตัดสายไปแล้วด้วยครับ  :'( :'(  ครั้งหน้าจะพันให้มากกว่านี้

และถ้าครั้งหน้าสายขาดและได้ซื้อ แนะนำให้ผมซื้อสายเบอร์ อะไรดีครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความแนะนำ นะครับ  :) :)
หาวิธีใส่สายให้ถูกวิธีในยูทูปเยอะเลยครับ การพันสายมากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดีนะครับ
ปล.ถ้าแนะนำถอดออกและตั้งสาย ไล่ทีละสาย 6-1,5-2,4-3 ไปเรื่อยๆ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:19:46 »

เบอร์ไรเเล้วเเต่ถนัด  จะเบอร์ไรตั้งมาตรฐานไม่ขาดซักเบอร์หรอกอิอิ ครั้งต่อไปพันสามรอบทุกสายครับ กำลังดี สาย1กับ2 อาจจะมากขึ้นหน่อยครับเรียงสายให้สวยงามด้วยนะครับ ไล่จากบนลงล่าง ไม่ต้องกลัวขาดครับเสียงมาตรฐานเค้าใช้ตั้งกีต้าร์อยู่เเล้วครับ  การขดน้อยสายขาดง่ายครับผมก็ทำเเบบนี้ตลอด  26 ปีที่เล่นมาครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:49:26 »
ตั้งไม่ตรง ก็แสดงว่าตั้งไม่ได้อยู่ดี ลองฝืนตั้งให้ได้ครับ ยังไงสายก็ไม่ขาดถ้าตั้งไม่เกินคีย์ E
หรืออาจจะลองเช็คที่ลูกบิดดู อาจจะฝืดเกินไป เวลาตั้งเลยอาจทำให้รู้สึกเหมือนสายตึง

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 12:10:30 »
ผมว่าอาจจะเกิดจากตั้งเกิน Key ไปหรือเปล่าครับ เช่นอาจจะตั้งสาย 1 เป็น E อยู่แล้วแต่ดันหมุนเกินครับ ผมเคยเป็นครับ หมุนลูกบิด มันไปหน่อย ^^