Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ cort earth100 อยู่ ขอปรึกษาหน่อยค่าาา  (อ่าน 2047 ครั้ง)

kcoolk

• บุคคลทั่วไป
ใช้กีต้า cort รุ่นearth100 classic 4T
รู้สึกว่าเสียงที่ออกมามันแปลกๆ ไม่ค่อยเหมือนตัวอื่นๆทั่วๆไปเลย
มีปัญหาตรงเสียงเบสของสาย6 ออกเยอะมาก ทั้งๆที่ปรับเบสในตัวกีต้า กับ ตรงมิกซ์ ลงแทบจาหมดแล้ว ก็ยังบวมอยู่อ่ะค่ะ เวลาเล่นดีดตรงสายบนทีไร สะเทือนทั้งร้านเลยค่ะ
พอลดเบสลงมากๆทำให้เวลาเล่นสายอื่นๆ ภาพรวมกลายเป็นบางไปเลยค่ะ (แต่ตอนซื้อลองที่ร้านนี่เพราะซะจริง^^)
ตอนนี้ลองใช้สายเบอร์เล็กลงก็ยังเป็นอยู่

ของท่านอื่นเป็นยังไงกันบ้างคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ.........................Thanks

wuthipong

• member
Re: ใครใช้ cort earth100 อยู่ ขอปรึกษาหน่อยค่าาา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 21:41:31 »
ปัญหามันอยู่ที่ภาคไฟฟ้าครับ

ลองวางเปียโซ่ใหม่อีกทีรึยังครับ ปัญหานี้เกิดประจำ ตอนแรกๆผมก็ตกใจ
ลองถอดสาย วางใหม่ดีๆ ให้เรียบติดแซดเดิ้ล สุดท้ายออกมาก็เท่ากันครับ

kcoolk

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครใช้ cort earth100 อยู่ ขอปรึกษาหน่อยค่าาา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 22:05:34 »
ปัญหามันอยู่ที่ภาคไฟฟ้าครับ

ลองวางเปียโซ่ใหม่อีกทีรึยังครับ ปัญหานี้เกิดประจำ ตอนแรกๆผมก็ตกใจ
ลองถอดสาย วางใหม่ดีๆ ให้เรียบติดแซดเดิ้ล สุดท้ายออกมาก็เท่ากันครับ

เคยถอดมาตอนฝนแซดเดิ้ลลงแล้วค่ะ เด่วลองเช็คอีกที ขอบคุณค่ะ

gear78

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 22:33:25 »
ผมว่าฝนแซดเดิ้ลไม่เรียบแน่เลยครับ

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:09:39 »
ผมว่าฝนแซดเดิ้ลไม่เรียบแน่เลยครับ

ลองทำดูนะครับ วิธีเช็คเบื้องต้น ว่าเปียโซ่รับสัญญาณจากแซดเดิ้ลได้บาลานซ์กันหรือไม่
ก็คือเอานิ้วลองเคาะๆให้ทั่วทั้งแท่งแซดเดิ้ลครับ ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 23:34:58 »
เปลี่ยนเป็นแบบแท่งแข็งครับ  ของเดิมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบถักหรือเปล่า มัน balance ยาก

แก้ตรง sadle นั่นเอง บอกง่ายแต่ทำยาก
Line id: 081-8718003

koontood

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:26:39 »
เพิ่ม mid, treble  ลด bass ดูนะครับ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 22:47:22 »
เปลี่ยนเป็นแบบแท่งแข็งครับ  ของเดิมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบถักหรือเปล่า มัน balance ยาก

แก้ตรง sadle นั่นเอง บอกง่ายแต่ทำยาก

ใช่ครับ

แบบถัก จัดบาลานซ์ยากมาก

ผมก็เป้น เฉพาะสาย6 ที่ดังเว่อมาก เวลาดีด ต้องคุมน้ำหนักมือเวลาดีดสาย 6

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:47:19 »
ผมนี่หละครับตัวจริง ใช้มานานแล้ว และได้เปลี่ยนปรีเป็น Fishman Prefix Premium Blend แทนครับ เปียโซ่เป็นแบบแท่งแข็งๆ เซ็ตง่ายดีครับ

ตอนผมใช้ที่เป็น Classic4 ผมแก้โดยการดึงเปียโซ่สายถักของมันออกมาดัดให้โค้งรับกับแซดเดิ้ลครับ คือดัดให้โค้งเข้าหาแซดเดิ้ลครับ บาลานซ์มันจะดีขึ้น เพราะสายถักบางทีต่อให้ฝนแซดเดิ้ลตรงเปี๊ยะแค่ไหน ถ้าไม้ใต้บริดมันไม่เรียบ เสียงมันก็ไม่บาลานซ์ครับผม ( อันนี้ด้วยความที่ผมตั้งใจว่าจะเปลี่ยนแล้วนะครับผมเลยทำ พอซื้อปรีใหม่ผมก็ถอดอันเก่ามาขายพันเดียว )

จากที่ผมเคยใช้ปรีมาผมว่า ถ้าต้องการความเป็นธรรมชาติ fishman คงไม่ใช่ทางเลือกท่ดีที่สุด ผมว่า fishman ให้เสียงค่อนข้างทันสมัย ดูมีกลิ้นสมัยใหม่จัดจ้าน สดใส แต่ cort รุ่น earth เสียงมันอุ่นมากในตัวมันอยู่แล้ว ถ้าต้องการความเป็นธรรมชาติ ผมแนะนำเป็น l.r.bagg ครับ แต่ผมใช้ fishman เพราะมันลุยดี อิอิ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ..