Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ความหมายของรหัสชีวิต ที่ไม่มีเขียนในหนังสือเล่มใดในโลก  (อ่าน 3458 ครั้ง)

clapton_slow

• member
ชีวิตของคนเรามันเป็นรหัส รหัสที่ว่าคือ  1....2....1

ใครสามารถตอบได้ บ้างว่า รหัสที่ว่าหมายความอย่างไร
ใครสามารถรู้ รหัสที่ หลวงพี่คิดว่าจริงได้ หลวงพี่ ให้ (เหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม รุ่นพิเศษปี2553)

เรื่อยๆ จนกว่าจะมีคำตอบที่ถูกใจที่สุด เละตรงที่สุด

ปล.อยากจะรู้ว่าใครจะมีเเนวคิดที่ตรงกับหลวงพี่บ้าง...

เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

Peavey

• member
เริ่มแรกมีหนึ่ง   จนมีคู่  แล้วกลับไปก็หนึ่งเหมือนเดิม

ใช่เปล่าหว่า

• member
เริ่มแรกมีหนึ่ง   จนมีคู่  แล้วกลับไปก็หนึ่งเหมือนเดิม

ใช่เปล่าหว่า

เเง่ะ รู้ได้ไง เเป๊ะเลย เเต่ยังไม่ใช่เริ่มดีเเต่จบยังไม่สวย 55+

• member
เเนวทาง คล้ายๆ น้า Peavey

เเต่ว่ายังไม่ตรงใจ

nuseki3444

• member
  • คนที่มีการศึกษากับคนที่มีปัญญานั้นต่างกัน
เราเกิดมาตัวคนเดียว

ไม่ว่าจะรักจะได้รู้จักใคร หรือแม้จะพยายามให้สิ่งใหนมาอยู่ในครอบครองมากเพียงใด

สุดท้ายเราก็จากโลกนี้ไปเพียงลำพังเช่นเดิม

อย่างนี้ปล่าวครับเดาเอา
I♥Acousticthai

tacky

• member
     เราเกิดมาจากจิตบริสุทธิ์อันเป็นหนึ่งเดียว(1)   แล้วกิเลสความหลงผิดทำให้เราเกิดความแบ่งแยกเป็นเขาเป็นเราตัวมึงตัวกู(2)   ถ้าเรามีสติเราจะมองเห็นความหลงผิดที่ทำให้เกิดการแบ่งแยกเราก็จะมองเห็นความจริงของอันเป็นหนึ่งเดียวของจิต(1)

น่าจะประมาณนี้นะครับ

Peavey

• member
เริ่มแรกเกิดมามีเพียงหนึ่ง  ชีวิตต้องดำเนินต่อจนมีคู่เป็นสอง  แต่สุดท้ายก็จบลงเพียงหนึ่ง ไม่สามารถพากันไปได้ 

• member
เริ่มแรกเกิดมามีเพียงหนึ่ง  ชีวิตต้องดำเนินต่อจนมีคู่เป็นสอง  แต่สุดท้ายก็จบลงเพียงหนึ่ง ไม่สามารถพากันไปได้ 

นี่เเหล่ะครับ ถูกต้องเลย......   

• member
น้าPeavey .....  กรุณาติดต่อกลับด้วย....

• member
     เราเกิดมาจากจิตบริสุทธิ์อันเป็นหนึ่งเดียว(1)   แล้วกิเลสความหลงผิดทำให้เราเกิดความแบ่งแยกเป็นเขาเป็นเราตัวมึงตัวกู(2)   ถ้าเรามีสติเราจะมองเห็นความหลงผิดที่ทำให้เกิดการแบ่งแยกเราก็จะมองเห็นความจริงของอันเป็นหนึ่งเดียวของจิต(1)

เเต่ของน้า ก็ใใช้ได้น่ะครับเเต่ว่ามันอยู่ผิดรหัส อันนี้มันต้อง 0..2....0

• member
ความหมายของ 1...2...1. คือ
1เเรก คือเกิดมาคนเดียว
2 คนเราต้องมีคู่.
1 คนเราก็ต้องล้มหายตายจากไปคนเดียว เพราะเราไม่สามรถที่จะกำหนกให้ตายทั้ง2ได้

Peavey

• member
ติดต่อยังไงอ่ะครับ หลวงพี่ ให้ผมทำยังไงมั่ง

jae julius

• member
   หลวงพี่ครับ...แล้วคนที่ครอง"โสด"ตลอดชีวิตล่ะครับ  ใช้รหัสอะไรครับ..1...1...0...

แล้วคนที่ครองคู่แล้วเสียชีวิตพร้อมกันล่ะ(เช่นประสบอุบัติเหตุ หรือโดนฆาตกรรม นัดกันโดดน้ำตาย)ใช้รหัสอะไรครับหรือว่า..1..2..0...

tacky

• member
   หลวงพี่ครับ...แล้วคนที่ครอง"โสด"ตลอดชีวิตล่ะครับ  ใช้รหัสอะไรครับ..1...1...0...

แล้วคนที่ครองคู่แล้วเสียชีวิตพร้อมกันล่ะ(เช่นประสบอุบัติเหตุ หรือโดนฆาตกรรม นัดกันโดดน้ำตาย)ใช้รหัสอะไรครับหรือว่า..1..2..0...
[/quot
   หลวงพี่ครับ...แล้วคนที่ครอง"โสด"ตลอดชีวิตล่ะครับ  ใช้รหัสอะไรครับ..1...1...0...

ใช่ครับ  ว่าจะถามอยู่พอดี

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

โลกนี้ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอนครับ กับคำถามของหลวงพี่ คำตอบมิได้มีเพียง 1 และไม่อาจระบุ ถูก ผิด หากแต่เป็นคำถามเพื่อให้ได้คิดและวิเคราะห์ ทางวิทยาศาสตร์ เรียก ตรรก ครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

• member
ติดต่อยังไงอ่ะครับ หลวงพี่ ให้ผมทำยังไงมั่ง

มีเบอร์โทรศัพท์ไหมครับ...

• member

เราต้องเข้าใจก่อนว่า 1..2..1 ก็อย่างที่บอก มันจริงที่สุด   เราเกิดมาก็คนเดียว เราอยู่กันเป็นคู่ๆ เราก็ตายไปเเค่คนเดียว  ส่วนนิยามที่ว่า คนที่ครองคู่จะเป็น 1...2...0  นั้น ไม่ได้ ต้องเป็น 1...2...1 เท่านั้น  เกิดมาคนเดียว อยู่กันเป็นคู่ๆ ตายไปถึงจะพร้อมกันเเต่ในความพร้อมกันนั้นคือความไม่พร้อมเพราะ เรารู้เเค่ตัวเราเท่านั้นที่ตาย

ส่วนคนที่ครองโสดตลอดชีวิต...นั้น ใช้ 1...1...0 หรือไม่ ก็ไม่ใช่อีกน่ะครับเพราะหลวงพี่ว่า  คนที่โสดตลอดชีวิต(เค้าไม่เคยมีเเฟนหรืออย่างไร)      มันก็ยังต้องใช้ 1...2...1 อยู่ดี หล่ะครับ เกิดมาคนเดียว (ก็ต้องมีคู่จะเเท้จะเที่ยมก็อีกเรื่อง) สุท้ายก็ไปคนเดียว...

• member
     เราเกิดมาจากจิตบริสุทธิ์อันเป็นหนึ่งเดียว(1)   แล้วกิเลสความหลงผิดทำให้เราเกิดความแบ่งแยกเป็นเขาเป็นเราตัวมึงตัวกู(2)   ถ้าเรามีสติเราจะมองเห็นความหลงผิดที่ทำให้เกิดการแบ่งแยกเราก็จะมองเห็นความจริงของอันเป็นหนึ่งเดียวของจิต(1)

อันนี้หลวงพี่ก็ คิดไว้ ที่หลวงพี่ค้นพบเเล้วคิดว่าจริงน่ะคือ รหัส เเค่ 2ตัวนี้คือ 1....2....1 เเละก็ 0...2...0
ส่วนข้อความด้านบนหลวงพี่ว่าใกล้เคียงกับรหัส ที่2 มาก เพราะว่าคนเรามาจากจิตที่บริสุทธิ์ ใสสะอาด ก็คือ 0 เลข 0 คือความว่างเปล่าของโลก มันทำให้เกิจุดเริ่ม ต่างๆ  2การเรียนรู้การโดนโน่นนี่นั้นเข้ามาให้บทเรียนโดนการครอบงำ ก็จะมีทั้ง2 ด้านคือ ดีเละไม่ดี  เเต่ถ้าเมื่อใด ที่เราเขาใจ้มันเมื่อเรารู้ทางเเห่งสุข ก็จะกลายเป็น 0 ทันทีคือความว่างเปล่าเเห่งโลก

Peavey

• member
085-0582001  พี ครับ

477 ถ.ลาดพร้าว ซอย ลาดพร้าว80 แยก22 หมู่บ้านพรทวี  แขวงวังทองหลาง เขตวังทองหลาง กรุงเทพฯ 10310

ขอบคุณครับ

Peavey

• member
เรียบร้อย ครับ