Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 15,000 หากีตาร์เข้าบ้านเพิ่ม 1 ตัว ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 707 ครั้ง)

Liverpool28

• member
เสียงที่ผมชอบนะครับ ขอแบบออกหวานหน่อย เบสไม่ต้องมาก ขอบาลานซ์ดีๆหน่อยก็จะดี
แต่ผมไม่ค่อยชอบพวกวินเทจนะ ชอบกีตาร์สมัยใหม่ ภาคไฟฟ้าไม่เน้น
ตอนนี้ที่เล็งไว้ก็จะมี
Takamine GD93CE มือสองประมาณ 13,000-15,000
Takamine GD71CE  มือสองประมาณ 11,000-13,000
Fender CD140SCE  มือหนึ่ง 14,000

Crafter ลองจับหลายตัวแล้ว คอจับไม่ถนัดมือ แต่เสียงก็โอเคอยู่ครับ
ฟังแต่รีวิว เลยยังเลือกไม่ถูก ขอคำแนะนำทีครับ

Tonies

• member
งบประมาณนี้ (ถ้า)เป็นผม ๆ ใจโอนเอียงไปทางคราฟเตอร์เล็กน้อยครับ.. ยิ่งบอกไม่เน้นภาคไฟฟ้าด้วยแล้ว

เห็นด้วยที่ว่าคราฟเตอร์คอค่อนข้างอ้วน แต่ก็ไม่ทุกรุ่นนะครับ..

ผมเคยมีคราฟเตอร์อยู่รุ่นนึง เป็นท็อป+แบ็ค โซลิด.. ชอบเลยครับ..

แต่สมัยนี้มีกีตาร์แบรนด์ใหม่ ๆ เกิดขึ้นเยอะเลย.. ถ้าไม่รีบร้อนลองเสาะหาเล่นฟังเสียงดูก่อนก็ได้นะ

กีตาร์เสียงดีของคนอื่น อาจจะไม่ดีสำหรับหูของเราเองก็ได้ครับ.. (ไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้นะครับ ผมก็มือใหม่) ;D