Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น ก่อนจอง YAMAHA Silent SLG200s ตัวใหม่ครับ  (อ่าน 8718 ครั้ง)

appwizard

• member
คือ ผมวัย 30 มี YAMAHA FG720S อยู่แล้ว เล่นก็งูๆปลาๆ แต่ใจรัก
อยากได้ตัว silent ไว้หัดตอนกลางคืน จะได้ไม่รบกวนใครครับ
เลยอยากจะจอง SLG200S แต่โทรไป Beat sport เกือบทุกทีบอกมีตัวเดียวที่พี่ตู่
เลยไม่มั่นใจว่า คอมันจะเหมือนกีตาร์โปร่ง yamaha ทั่วไปหรือเปล่าครับ
เพราะส่วนตัวชอบคอของตัว fg720s มาก เสียแต่จะเล่นกลางดึกก็เกรงใจเพื่อนข้างห้องครับ

pkpk

• member

samaklen

• member
Re: สอบถามความเห็น ก่อนจอง YAMAHA Silent SLG200s ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 08:32:59 »
ผมว่า ลองให้ตัวจริงมาก่อน แล้วค่อยไปลองเล่นก็ยังไม่สายครับ
ส่วนเรื่องราคาถ้ายามาฮ่าจะขึ้นอีก ก็ค่อยว่ากัน
แต่ผมว่า ตลาดของกีตาร์ไซเลนท์ มันไม่ได้ใหญ๋โตอะไรมากมาย มันเฉพาะทาง
ถ้าขึ้นราคาเยอะ ก็วัดใจกันว่า ยอดขายจะมีอีกไหม
เพราะยอดขายไปอยู่กับยอดจองครั้งแรกหมด

จริง ๆ แล้ว การซื้อกีตาร์ โดยที่ไม่ได้ลอง
เป็นเรื่องที่ไม่ควรอย่างยิ่ง สำหรับชาวกีตาร์ทั้งหลายก็เข้าใจข้อนี้กันดี
ยามาฮ่า น่าจะสั่งมาเพื่อทำตลาดแบบกีตาร์ธรรมดาทั่วไป
ถึงแม้ว่า ยอดที่ส่งมาให้ในตอนแรก อาจจะต่ำเตี้ยติดดิน
ก็เป็นเรื่องของที่บริษัทใหญ่ เขามองการตลาดบ้านเรา

braradorn

• member
Re: สอบถามความเห็น ก่อนจอง YAMAHA Silent SLG200s ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 10:06:14 »
กะลังว่าจะเข้าไปลอง ที่สาขาฟิวเจอร์รังสิต ถ้าถูกใจก็จองแน่นอน
แต่ถ้าไม่มีให้ลองก็ยังไม่เอาละครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 11:41:55 »
คอก็น่าจะเหมือนโปร่งทั่วไปครับ อาจมีต่างบ้างก็คงต้องไปลองเล่นดู

แต่ถ้าเหตุผลคือ เอาไว้ซ้อมกลางคืน ผมว่าไม่ต้องซื้อหรอกครับ
ถ้าจะซื้อก็ซื้อเพราะชอบและอยากได้ และจะเอาไปเล่นสดขึ้นเวทีที่ต้องใช้ระบบไฟฟ้าอะไรแบบนั้นจะคุ้มกว่า
กีต้าร์โปร่งปกติถ้าไม่หวดยับสับแหลกมันก็เพราะๆ เสียงเบาๆ ไม่น่ารบกวนมากมาย

หรือถ้าจะซ้อมเฉยๆ ผมว่าหา Silent รุ่นเก่ามือสองคุ้มกว่าครับ ประหยัดไปเยอะ ไม่น่าเกินหมื่นห้า หาสวยๆ สภาพดีๆ เพียงพอต่อความต้องการครับ

appwizard

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 17:43:46 »
เท่าที่โทรถาม ราคาหลังจากของมา คือ 25,900 ครับ
ของมาประมาณกันยาครับ

sobdong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 17:59:35 »
ถ้าเค่เกรงใจเพื่อนบ้างผมว่า รุ่นเล็กๆ ก็พอครับ เน้นsetup ดีๆ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 23:02:35 »
ถ้ากลัวเสียงดัง ซื้อที่ปิดsoundhole มาปิด ก็พอช่วยได้บ้างแต่ไม่เงียบมากครับ ตัวsilent มันออกแบบมาเพื่อเล่นกลางคืนน่ะครับ เอามาเล่นอยู่บ้านอาจไม่เหมาะเท่าไร ทั้งด้านราคา รูปทรง เสียง

solidhead

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:19:24 »
ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติมคับ
ผมก็อายุสามสิบกว่าๆ แล้ว เพิ่งมีโอกาสได้เริ่มหัดเล่นกีต้าร์
ปัจจุบันกำลังหัดเล่นกีต้าร์คลาสสิค ใช้กีต้าร์ YAMAHA CG122MS เป็นกีต้าร์สาย nylon แต่มีปัญหาเรื่องเวลาในการหัดเล่น
เพราะตอนกลางวันก็ต้องทำงาน กว่าจะว่างมาหัดเล่นก็ดึกดื่น ช่วงแรกก็ไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่พอบ่อยครั้งเข้า
ก็เกิดความเกรงใจทั้งคนในบ้านและข้างบ้าน เลยมีความคิดเหมือนน้า appwizard เลยคับว่า
อยากจะได้ YAMAHA Silent guitar สักตัวมาเอาไว้หัดเล่นช่วงยามวิกาล ตัดสินใจอยู่นานว่า YAMAHA Silent guitar จะใช่คำตอบสำหรับเราหรือเปล่า หาข้อมูลอยู่พักใหญ่จนมั่นใจว่า YAMAHA Silent guitar คงจะใช่คำตอบสำหรับเราแล้วล่ะ
แต่ก็มาเจอปัญหาใหม่ว่า จะลงทุนซื้อ รุ่นใหม่ หรือหา Second hand มาลองก่อนดี ...จังหวะดีมีสมาชิกใน acousticthai.net ประกาศขาย
YAMAHA Silent guitar สาย nylon ซึ่งตรงกับที่กำลังอยากได้อยู่พอดี ก็เลยมาลงเอยที่ YAMAHA Silent guitar SLG110N (ต้องขอบคุณ อาจารย์ joesui ตามกระทู้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=53271.0 มา ณ ที่นี้ด้วยคับ ที่ขายให้ในราคามิตรภาพพร้อมกับให้คำแนะนำในการใช้งานมาด้วยคับ) คับ
สำหรับความกังวลของน้า appwizard เรื่องคอกีต้าร์นั้น ...ผมขอเทียบเคียงเรื่องคอกีต้าร์ YAMAHA CG122MS กับ YAMAHA SLG110N ที่ผมมีแล้วกันนะคับ ตามข้อมูลสเปคแล้วคอกีต้าร์ CG122MS จะกว้าง 52 mm แต่ SLG110N จะกว้าง 50 mm ซึ่งแตกต่างเพียง 2 mm แต่ก็ต้องบอกว่ารู้สึกได้คับ แต่ก็ไม่ได้เพิ่มความสะดวกหรือเพิ่มความลำบากในการจับสักเท่าไหร่นัก สิ่งที่เป็นความแตกต่างที่ชัดเจนคือรูปร่างของคอกีต้าร์คับ ครั้งแรกที่จับ Silent guitar รู้สึกเลยว่าคอกีต้าร์จับไม่ค่อยถนัดสักเท่าไหร่ แต่ส่วนตัวกีต้าร์กลับรู้สึกว่าเบา บาง ถนัดลงตัวมาก แต่ก็มีความไม่ถนัดอีกอย่างคือ การวางกีต้าร์กับตักหรือหน้าขา หามุมยาก ลื่น ไม่ค่อยลงตัว ทั้งหมดนี้คือความรู้สึกแรกที่จับนะคับ
แต่หลังจากเล่นมาประมาณ 2 สัปดาห์ พบว่า ยิ่งเล่นบ่อยครั้งเท่าไหร่ ยิ่งพบจุดลงตัวของกีต้าร์มากขึ้น การวางกีต้าร์บนตักหรือหน้าขา รู้มุมรู้จุดถูกท่าถูกทางมากขึ้น ตำแหน่งมือขวาที่ดีดสายมีผิดมุมบ้างเนื่องจากกีต้าร์ไม่หนาเท่ากีต้าร์โปร่งแต่ก็เป็นเพียงบางครั้ง คาดว่าอนาคตปัญหานี้จะหมดไป ตำแหน่งของแขนขวาท่อนบน ครั้งแรกก่อนลองเล่นมีความกังวลว่าจะเมื่อยเมื่อพาดกับโครงของกีต้าร์ซึ่งบางมาก แต่เมื่อได้ใช้งานอย่างต่อเนื่องกลับพบว่าไม่เป็นอุปสรรคเลย แถมยังเมื่อยน้อยกว่าเมื่อเทียบกับ CG122MS เนื่องจากความบางของตัวกีต้าร์ และสิ่งที่สังเกตเห็นได้ชัดเจนคือ เมื่อสามารถเล่น Silent guitar แล้ว เปลี่ยนมาเล่นกีต้าร์ CG122MS พบว่าการเล่น CG122MS เล่นง่ายขึ้นมาก อาจจะเป็นเพราะการเล่น Silent guitar โดยรวมที่ยากกว่า CG122MS เลยทำให้เมื่อกลับมาเล่น CG122MS แล้ว การเล่น CG122MS เล่นง่ายยิ่งขึ้นกระมังคับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 08:18:14 »
รุ่นใหม่ เท่าที่ดู มีได้เปรียบอยู่ดังนี้ครับ
1. วงจรปรีแอมป์ตัวใหม่ เสียงดีกว่าเดิม
2. ใช้ถ่านหาง่าย ความจุสูง สามารถเลือกถ่านชาร์ทคุณภาพดีใช้งานได้ ช่วยประหยัด
และสะดวกเวลาเล่นนอกสถานที่มาก
3. ดูหน้าตาสวยขึ้น ใช้สีและวัสดุดูดีขึ้น
นอกนั้น ผมว่า ไม่ต่างกันมากครับ รุ่นเก่าจุดบกพร่องใหญ่ ๆ ก็คือเรื่องกินถ่านอย่างให้อภัยไม่ได้ครับ

appwizard

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 21:49:13 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมคงจะตัดสินใจไปจอง เสาร์นี้ครับ