Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ทรง OM มีรุ่นไหนบ้างค่ะ  (อ่าน 8710 ครั้ง)

paszy06

• member
  • มือใหม่เพิ่งซื้อ Paramount อยากได้วอลมากกว่าอ่ะ
กีตาร์ทรง OM มีรุ่นไหนบ้างค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 20:14:07 »
กีตาร์โปร่งYAMAHA FG 122 ยังหาซื้อมือหนึ่งได้อยู่ไหม และก็ คุณภาพโอเคมั้ย พอดีไปเจอมือสองอ่ะค่ะ แล้วมันเหมาะกับคนหัดเล่นใหม่หรือเปล่า

SALAMANDER

• member
Re: กีตาร์ทรง OM มีรุ่นไหนบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 20:38:09 »
มีเยอะแยะครับ

แนะนำให้ไม่ถูก ควรจะใส่งบประมาณนะ

ไม่งั้น ผมแนะนำ lowden ตัวละ แสนเจ็ด ฮ่าๆๆๆ

ได้กีตาร์ดีๆ เสียงดีๆ มันจะมีกำลังใจในการฝึกนะครับ หุหุ

paszy06

• member
  • มือใหม่เพิ่งซื้อ Paramount อยากได้วอลมากกว่าอ่ะ
Re: กีตาร์ทรง OM มีรุ่นไหนบ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 20:58:18 »
มีงบ 4500 ค่ะ แสนเจ็ด ซื้อมอไซค์สปาร์ค 135 ได้สามคันเลย 555

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 21:07:03 »
HO221TB

Walden Hawthorne HO221TB acoustic guitar review

กีตาร์รุ่นนี้เป็นทรง OM ครับ ขนาดกำลังน่ารัก สีสวยมากครับ ผมวางโชว์ไม่กี่วัน ก็มีพี่ศิลปินรุ่นใหญ่ท่านนึง มาขอซื้อผมไปเลยครับ
กีตาร์รุ่นนี้ เป็นสี Tobacco Burst สวยทีเดียวครับ

Body
•   body shape: Orchestra
•   top material: : Mahogany
•   back material: Nato
•   side material: Nato
Neck
•   nut width: 1 11/16 "
•   trussrod: 2-way
Appointments
•   binding: Black plastic
•   rosette: Plastic
•   tuners: Chrome
Finish
•   Tobacco Burst Satin

ราคาลดแล้ว สามพันสองร้อยบาทครับ

ไม่เคยลองนะครับ แต่เห็นมันสวยดี ไม่แพงด้วยครับ

เจ้าของเดียวกับ walden แต่เป็น all laminate นะจ๊ะ

ไม่งั้นก็หา มือ2 หน้าซื้อขายดูครับ ^^

paszy06

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 21:18:41 »
all laminate ก็ดีนะค่ะ ยังจับคอร์ดไม่เป็นเลย อิอิ เล่นฟิงเกอร์ได้ดีแล้วค่อยซื้อของดีๆ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 01:52:51 »
เรื่มต้นเอาwaldenที่เป็น solid topก่อนงบห้าพันตันๆครับ  ทรงomมีให้เลือก
ถ้ามีงบพอควร เอาsolid topดีกว่าall laminatedครับ
แต่ถ้ามีงบเยอะนิดนึง  เอารุ่นที่เป็นall solid  ประมาณหมื่นต้นๆถึงกลางๆ
ตัวเดียวจบเลยสำหรับมือใหม่หรือมือสมัครเล่นครับ

paszy06

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 07:14:08 »
ถ้าไม้ไม่แพง ผลิตในไทย กีตาร์คงถูกลง แต่อาเมนป่าไม้แทบไม่เหลือ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:09:53 »
ถ้าไม้ไม่แพง ผลิตในไทย กีตาร์คงถูกลง แต่อาเมนป่าไม้แทบไม่เหลือ

ผลิตในไทยราคาไม่ถูกหรอกครับเพราะค่าแรงแพง แล้วไม้บ้านเราปิดป่าหมดแล้วที่มีมีแต่ไม้เถื่อนครับ ;D ;D ;D
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:05:00 »
1. กีตาร์โปร่ง YAMAHA FG122 ยังหาซื้อมือหนึ่งได้อยู่ไหม และก็ คุณภาพโอเคมั้ย พอดีไปเจอมือสองอ่ะค่ะ แล้วมันเหมาะกับคนหัดเล่นใหม่หรือเปล่า
- Yamaha ใช้หัดเล่นได้ครับ มือสองก็ดีครับ แต่ต้องดูสภาพกีต้าร์เป็นด้วยครับ

2. งบ 4500 ค่ะ แสนเจ็ด ซื้อมอไซค์สปาร์ค 135 ได้สามคันเลย 555
- แนะนำ Walden Veelah crafter takamine และ Yamaha ครับ

3. all laminate ก็ดีนะค่ะ
- ดีครับ ทนดี

4. ยังจับคอร์ดไม่เป็นเลย อิอิ เล่นฟิงเกอร์ได้ดีแล้วค่อยซื้อของดีๆ
- ซื้อของดีเลย จะทำให้เป็นเร็วขึ้น ค่าเรียนที่ สยามกลการ ประมาณ 7000 บาท ซื้อ ตัว 10,000-20,000 บาท ได้ก็ดี แต่กีต้าร์ประมาณ 5,000 บาทก็พอได้ครับ เลือกดีๆ แล้วกัน

5. ถ้าไม้ไม่แพง ผลิตในไทย กีตาร์คงถูกลง แต่อาเมนป่าไม้แทบไม่เหลือ
- ไม้นับวันจะแพงขึ้นเรื่อยๆ  กีต้าร์เดี๋ยวนี้ ราคาก็ถูกลงน่ะครับเนื่องจาก กีต้าร์จีนเข้ามาตีตลาด  กีต้าร์ไทยทำมีเฉพาะ สั่งช่างไทยทำ อย่างน้อย ต้องมี 40,000 บาทครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:39:10 »
มีงบ 4500 ค่ะ ..........
เรียนคุณ paszy06
ถ้าขยับงบอีกนิด กีต้าร์ทรง OM ลองดู Veelah V1-OM และ Walden CO550 ครับ

paszy06

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 16:59:59 »
ค่ะ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ไว้เล่นเป็นจนเทพก่อน ถึงจะเก็บเงินซื้อ All solid จะมีวันนั้นไหม 5555
 ตอนนี้เอา all laminate ก่อนดีกว่า เดี๋ยวพ่อจะเผาหัวเอา 4500 ยังบ่นว่าแพงแล้ว แกบอกตัวละ 800-900 ไปซื้อมาก่อน 555

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 17:08:57 »
ทำเป็นเล่นไป all laminated ปีเก่าๆ บางยี่ห้อ หลายๆรุ่น กินขาด top solid แบรนด์ใหม่ๆนะครับ  ;)

paszy06

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 17:22:23 »
ทำเป็นเล่นไป all laminated ปีเก่าๆ บางยี่ห้อ หลายๆรุ่น กินขาด top solid แบรนด์ใหม่ๆนะครับ  ;)
ยี่ห้อไหนค่ะ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 22:44:19 »
ขยับงบขึ้นอีกสักนิดตามที่น้า nhoy ว่าดีกว่าครับ กีต้าร์ที่ราคาระดับนี้ส่วนใหญ่จะเสียงไม่ค่อยดี
ทำลายกำลังใจในการเล่นพอสมควรครับ ถ้าไม่รักชอบจริงๆก็อาจจะเลิกได้ก่อนจะเก่ง
ผมไม่สามารถแนะนำรุ่นดีๆให้ได้เหมือนน้าๆท่านอื่น แต่รับรองเรื่องกำลังใจได้ครับ
เพราะเป็นประสบการณ์ตรงจากกีต้าร์ตัวแรก -..-

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:17:41 »
yamaha yamaki morris หลายๆรุ่น ก็ลามิเนตแต่แพงเอาเรื่องเลยคะน้อง
พี่ก็เริ่มหัดเล่นมาได้ 5เดือน ในความคิดพี่นะ แนะนำให้ซื้อโซลิดท็อปมากกว่าลามิเนตคะ เพราะเสียงยิ่งเล็กจะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ
ทำให้อยากเล่น ฝีมือจะพัฒนาได้เร็ว ถ้าซื้อตัวถูกๆ 8-9 ร้อย ไม่นานก็โยนทิ้งแน่ๆ เสียงก็เพี้ยน หูเราก็จะเพี้ยนตามไปด้วยจ้า

งบ3-4 พัน สามารถซื้อโซลิดท็อปได้หลายยี่ห้อเลยล่ะ เช่น Greg Bennett GOM100S ( Solid Sitka Spruce Top ),Greg Bennett GD100S ( Solid Sitka Spruce Top ) ราคาอยู่ที่ 3,600 บาทจ้าที่ร้าน ct music ซอยสุขุมวิทย์43 ติดรถไฟฟ้า BTSพร้อมพงษ์
http://www.ctmusicshop.com/store/product/Greg_Bennett-1469222-th.html

หรือไม่ถ้าไม่มายเรื่องยี่ห้อไม่ดัง แนะนำร้าน http://www.facebook.com/myguitarstudio กีต้าร์ยี่ห้อไม่ดังแต่คุณภาพดีคะ ลองติดต่อดู
แล้วไม่ลองทรง D ละคะ มือใหม่ส่วนใหญ่จะเล่นตีคอร์ด เสียงจะกังวาลกว่า จะเล่นสนุก ได้อารมกว่านะพี่ว่า

ที่สำคัญต้องไปลองจับๆ คลำๆ ด้วยนะ ลองจนพอใจ จะได้รู้ว่าจับถนัดมั้ย ขนาดคอเข้ามือรึเปล่าจ้า^^

paszy06

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 20:24:21 »
yamaha yamaki morris หลายๆรุ่น ก็ลามิเนตแต่แพงเอาเรื่องเลยคะน้อง
พี่ก็เริ่มหัดเล่นมาได้ 5เดือน ในความคิดพี่นะ แนะนำให้ซื้อโซลิดท็อปมากกว่าลามิเนตคะ เพราะเสียงยิ่งเล็กจะยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ
ทำให้อยากเล่น ฝีมือจะพัฒนาได้เร็ว ถ้าซื้อตัวถูกๆ 8-9 ร้อย ไม่นานก็โยนทิ้งแน่ๆ เสียงก็เพี้ยน หูเราก็จะเพี้ยนตามไปด้วยจ้า

งบ3-4 พัน สามารถซื้อโซลิดท็อปได้หลายยี่ห้อเลยล่ะ เช่น Greg Bennett GOM100S ( Solid Sitka Spruce Top ),Greg Bennett GD100S ( Solid Sitka Spruce Top ) ราคาอยู่ที่ 3,600 บาทจ้าที่ร้าน ct music ซอยสุขุมวิทย์43 ติดรถไฟฟ้า BTSพร้อมพงษ์
http://www.ctmusicshop.com/store/product/Greg_Bennett-1469222-th.html

หรือไม่ถ้าไม่มายเรื่องยี่ห้อไม่ดัง แนะนำร้าน http://www.facebook.com/myguitarstudio กีต้าร์ยี่ห้อไม่ดังแต่คุณภาพดีคะ ลองติดต่อดู
แล้วไม่ลองทรง D ละคะ มือใหม่ส่วนใหญ่จะเล่นตีคอร์ด เสียงจะกังวาลกว่า จะเล่นสนุก ได้อารมกว่านะพี่ว่า

ที่สำคัญต้องไปลองจับๆ คลำๆ ด้วยนะ ลองจนพอใจ จะได้รู้ว่าจับถนัดมั้ย ขนาดคอเข้ามือรึเปล่าจ้า^^

ค่ะ ^^ :D

warshake

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 02:35:15 »
แนะนำอะไรดีหว่า หาคนรู้จักที่มีความรู้ไปช่วยเลือกครับ มือใหม่เลือกเองจะงงอยู่นะผมว่า กีตาร์รุ่นเดียวกันเสียงอาจต่างกันบ้างก็ได้นะครับ หาคนช่วยเลือกดีกว้่าครับ
สมัยเด็กเมื่อ 15 กว่าปีที่แล้วก็เลือกเองนี่และครับ ตอนหัดเล่น ซื้อไปแล้ว เพิ่งมาเข้าใจว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยดีกว่า อะไรประมาณเนี้ย เลือกตัวถัดมาก็เห็นกับราคาลดให้เยอะ ได้รุ่นดีด้วย แต่เล่นยากมาก ตั้งทัชชิ่งมาสูงมาก ก็เล่นตามมีตามเกิด แล้วก็มีตำหนิด้วย เพราะก็ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ ตัวที่สามก็ศึกษามาไม่ค่อยดี ตอนเล่นก็ฟังเสียงเพราะดีที่ร้าน พอกลับมาบ้านนั่งเล่นไปนานๆ ทรงของคอทำให้เราไม่ชอบเล่นมัน เอาตัวเก่าไปให้ช่างทำมาเล่นสนุกกว่า ตัวถัดมาอยากได้ตัวเล็ก รีบมากไปไม่ศึกษาว่ามีหลายยี่ห้อมาก เศร้าใจอีก
ตัวล่าสุดผมค้นพบเว็บaousticthai ครับ ผมเลือกได้ถูกตามที่ต้องการมากครับ ทั้งงบ ทรง เสียง น่าพอใจครับ
หาความรู้จากในนี้แหละครับ แล้วก็หาคนมีความรู้ไปช่วยลองด้วยจะดีครับ ขอบคุณเว็บ acousticthai ครับ ;D