Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้งาน Alaska pik หน่อยครับ  (อ่าน 1321 ครั้ง)

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ผมเพิ่งได้มา รู้สึกใส่แล้วบีบๆ นิ้วนะครับ รู้สึกแปลกๆ แต่การดีด ก็ถือว่าโอเค ท่านใดใช้บ้าง ปรับตัวกับมันยังไงครับ ผมไม่แน่ใจว่า เราต้องใส่ไซส์ ที่บีบๆ หรือว่าต้อง รู้สึกหลวมๆ หน่อย  พอหลวมแล้วรู้สึกดีดไปเหมือนจะหลุด พอใส่เบอร์ที่บีบหน่อยรู้สึกว่าเล่นได้ดีกว่า....เลยทำให้ผมไม่แน่ใจว่าควรใส่แบบไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

กรุณา Login

• member
Re: สอบถามเรื่องการใช้งาน Alaska pik หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 17:51:24 »
ผมสั่งมาทุกไซส์เลย s m l นิ้วผมเล็กผมวัดตาม chart จากเวบแล้วน่าจะประมาณนาง,ชี้ = s กลาง = m พอใส่แรกๆมันรัดมากๆครับ เลยลองใส่เบอร์ใหญ่ขึ้นรู้สึกว่าใหญ่ไปเหมือนมันจะยาวๆมาติดข้อไม่ค่อยถนัดเหมือนขนาดตาม chart แล้วเวลาดีดก้อแปลกๆเหมือนจะหลุดออกไม่คล่องด้วย

ก้อเลยใส่ไอเล็กๆนั่นล่ะครับใส่ไว้เลย เล่นคอมก้อใส่กินข้าวยังใส่ สักพักมันเริ่มไม่รัดครับผมว่าพอดีเลย ดีดแล้วไม่รู้สึกว่าจะหลุด แต่เราต้องไว้เล็บหน่อยนะครับไว้เกี่ยวปิ๊กไม่ให้หลุด ผมใส่แบบนี้เล่นตลอดประมาณ 1-2 วันก้อคล่องเหมือนนิ้วปกติครับ ต้องเอากระดาษทรายขัดแต่งให้เข้านิ้วหน่อยนะครับผมขัดให้สั้นลงมาเยอะเลยแล้วทำให้คล่องไหลลื่นเหมือนใช้นิ้วปกติขึ้นมากเลยครับ

kaizer123

• member
Re: สอบถามเรื่องการใช้งาน Alaska pik หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 20:58:06 »
ผมก็ใส่เหมือนกันครับต้องมีเล็บส่วนขาวๆไว้ยื่นออกมาให้ได้ล๊อคกับร่องของalaska pikน่ะครับ ของผมใส่m ตอนแรกก็เล็กๆแต่พอใส่ไปใส่มาเหมือนมันยืดออกนะครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 21:20:35 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมใส่มันก็รัดๆ อยู่ คงต้องรอให้ชินกับมันสักพัก ครับ กลัวเลือดไม่เดิน สงสัยคิดไปเอง ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

nong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 22:17:05 »
ทีแรกก็แบบจะถอดใจเลิกใช้เหมือนกัน..แต่พอฝึกใช้ไปเรื่อยปรากฏว่าชอบครับ  ชัดเจนทุกเม็ด  แต่บางความต้องการก็สู้เล็บจริงไม่ได้หรอกครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:27:05 »
คงต้องใช้บ่อยๆ ครับ มันคงมีการยืดตัวบ้าง แต่อันนี้ผมคิดเองนะ ลองเอาไปแช่น้ำอุ่นให้มันรู้สึกนิ่มขึ้่นแล้วลองดัดๆ ดูน่าจะช่วยได้นะครับ