Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ มีปัญหาอะครับ  (อ่าน 1515 ครั้ง)

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
แอมป์ มีปัญหาอะครับ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 13:52:32 »
เขาเรียกว่าแอมป์รึป่าวครับไม่แน่ใจ แถวบ้านเรียก คอนแท็ก แต่เอาเป็นว่า เรียกว่าแอมป์แล้วกันนะครับ ที่มันติดอยู่ในกีต้าที่มีภาคไฟฟ้าอะครับ(ผมไม่รู้ แหะๆ)

แอมป์ ของ Takamine EG340SC-NS แรกๆมันก็ปกติอยู่ครับ คือปกติเราต้องเิปิดแอมป์โดยการกดปุ่ม Tuner ใช่ไหมครับ แล้วมันจะมีตัวบอกเสียงของแต่ละสายเราแสดงให้ดู ดีดไปสักพักมันก็จะหายไปเอง
แต่วันนี้มันไม่ยอมหายไปเองเลยครับ เล่นไปประมานสองนาที มันก็เสียงตัดไปเฉยๆ ต้องกดเปิดใหม่
เพราะแต่ก่อนถึงจะกดปุ่ม Tuner ค้างไว้ 3 วิ เพื่อปิดตัวตังสายแต่แอมป์ ก็ยังทำงานปกติ แต่ตอนนี้กดค้างไว้ แอมป์ก็ปิดไปด้วยเลย ผมต้องแก้ใขยังไงครับ ทุกท่านช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: แอมป์ มีปัญหาอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:05:51 »
  ลองเปลี่ยนถ่านดูหรือยังครับ
noomxman

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:11:47 »
นั่นไง ผมก็คุนเคือง อยู่เหมือนกัน   มันมีไฟ  <   และก็   >  สลับกันตลอดเวลาเลยอะครับ แต่มันไม่มีไฟตรง Low battery เลยอ่ะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:21:55 »
จริง ๆ ปรีแอมป์ทั่ว ๆ ไปเสียบแจ็คมันจะทำงานเองครับ ไม่ต้องกดปุ่มอะไร ส่วนปุ่ม tuner กดเมื่อต้องการตั้งสายเท่านั้น พอตั้งเสร็จกดอีกทีเป็นการปิดระบบ tuner ครับ ถ้าเสียบแจ็คแล้วเปิด tuner ไปด้วย หรือไม่ได้กดปิด tuner มันก็จะเปิดไว้ตลอด ถ่านก็หมดไวครับ (แต่ผมไม่แน่ใจว่า tuner ของปรีแอมป์รุ่นนี้มันปิดเองได้หรือไม่ แต่ที่เคยเจอมาต้องกดเพื่อปิดครับ)

ดังนั้นผมเลยสันนิษฐานเบื้องต้นเหมือนน้า noomxman ครับ ลองเปลี่ยนถ่านดู

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:09:45 »
น่าจะ ถ่านมีปัญหา ครับ ใช้ ถ่านอัลคาไลท์ เท่านั้น น่ะครับ ก้อนล่ะประมาณ 100 บาท

ปุ่ม ที่ Tuner กดเพื่อตั้งสาย กดแล้ว เสียงจะไม่ออกแอมป์ครับ กดอีกที เพื่อตัดระบบการตั้งสาย  ปุ่มนี้ ไม่ใช่ สวิชท์น่ะครับ แสดงว่า น้า คิดว่า กดแล้ว จะปิดสวิชท์ แต่ที่ไหนได้ Pu จะยังกินไฟ ตลอดเนื่องจาก กดปุ่ม Tuner  ทิ้งไว้

ระบบการตัดไฟ มัน อยู่ที่ end pin น่ะครับ หากยังเสียบสายแจ๊ค อยู่ Pu จะกินไฟตลอด ถ่านจะหมดไวครับ

หรือ ไม่ได้เสียบแจ๊ค แต่กดปุ่ม Tuner ทิ้งไว้ ก็เรียบร้อย

เปลี่ยนถ่านก่อนครับ

Line id: 081-8718003

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:35:58 »
อ๋อครับ ขอบคุณมากๆครับ ผมจะลองเปลี่ยนดู  ;D