Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสำหรับอาจารย์สอนกีต้าร์แนวFingerStyle ที่น่าประทับใจให้หน่อยครับ  (อ่าน 24926 ครั้ง)

Mr.Folk

• member
ใครเคยเรียนกีต้าร์แล้วประทับใจในการสอนของอาจารย์แนวFingerStyle
ช่วยแนะนำอาจารย์ และสถานที่เรียน แถวลาดพร้าว,รามคำแหง,ศรีนครินท์,อ่อนนุช-ลาดกระบัง
ให้หน่อยครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เอาแบบไม่เคยเรียน แต่อยากบอกไหมครับ?

^^
:)

thongskk

• member
ผมเรียนกับอาจารย์ VCD ครับ ชื่อกีต้าร์โฟล์คเบื้องต้น อาจารย์ยุทธศักดิ์  จันทร์ม่อม สอนกีต้าร์แนวFingerStyle  เข้าใจง่ายครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ในYoutube มีหลายคนเลยครับ

จริงแล้วถ้าตั้งใจจริง ซื้อ พวก VCD สอน  แล้วมาฝึกเองก้ได้ครับ บังคับตัวเองให้ฝึกเป็นอย่างๆ ไป ก็จะสามารถเล่นได้

ถ้าไปเรียนมันก็ดี แต่เค้าก็จะสอนอย่างเดียว ถ้าเราไม่ฝึกไม่ทำการบ้าน ที่เรียนมาก็จะไม่เกิดประโยชน์ ส่วนตัวผม ใช้การฝึกและดู VDO สอน กับ ดูใน Youtube และ ก็หาหนังสือที่เกี่ยวกับดนตรี มาศึกษาให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะหาได้ครับ

Mr.Folk

• member
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ

คือพื้นฐานของผมแค่ตีคร์อดได้แบบทั่วๆไป (Basic)
ถ้าเราศึกษาจาก สื่อการสอนต่างๆ(หนังสือ,VCD,Youtube) มันจะต้องเริ่มจากพื้นฐานอะไรก่อนครับ
เพราะแต่ละสื่อการสอนจะเริ่มไม่เหมือนกัน
จะทำให้ขั้นตอนการฝึกไม่เป็นขั้นตอนสู่ขั้นสูงได้หรือเปล่าครับ

Mook :)

• member
อาจารย์โนบุ อยู่เชียงใหม่ค่ะ สอนดีมั้ยไม่รู้ เพราะไม่เคยเรียน แต่ฝีมือ สุดยอดเลย
http://www.facebook.com/nobu777?v=info
รักไม่ต้องการเวลา Klear / Fingerstyle Solo Guitar by Nobu

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
เริ่มต้นด้วยอะไรก็ได้ ที่เราสามารถหาได้ และใกล้มือ ฝึกฝนตามแบบ หรือตามตัวอย่าง ที่เราเห็น หรือที่เค้าบอก  ลองเล่นไป เล่นไป และเล่นไป เรื่อย ๆ สักพัก  เราจะรู้ได้เองว่าเราชอบแบบไหน  สไตล์การเล่นแบบไหน และควรเอาแบบอย่างของใคร เป็นต้นแบบในการฝึกฝน
อย่าพะวงในการเล่น ว่าผิด หรือถูก (เพราะดนตรีถ้าได้เล่นในแนวทางของมันแล้ว ไม่มีผิด หรือถูก แต่อย่ามั่ว)  พยายามฝึก ให้เล่นแล้ว ไพเราะ น่าฟัง
ส่วนอาจารย์ที่สอนเก่งที่สุด คือ Mr.YouTube
Finger Picking Style

xibo

• member
อ.โนบุ อยู่แถวๆนี้เองหรือเนี่ย ต้องหาโอกาสไปพูดคุยด้วยซํกหน่อยแล้ว

Mr.Folk

• member
เอาแบบไม่เคยเรียน แต่อยากบอกไหมครับ?

^^

บอกได้ครับ จะได้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

Mr.Folk

• member
อาจารย์โนบุ อยู่เชียงใหม่ค่ะ สอนดีมั้ยไม่รู้ เพราะไม่เคยเรียน แต่ฝีมือ สุดยอดเลย
http://www.facebook.com/nobu777?v=info
รักไม่ต้องการเวลา Klear / Fingerstyle Solo Guitar by Nobu

ต้องเรียน online หรือผ่าน facebook เหรอครับ

staryu

• member
แถวศรีนครินท์ ต้อง อาจาร์ เด่น ครับ ส่วนแถวลาดพร้าว ก็ต้อง อ.เอ (guitargt)
" Always learning new song  song will be your teacher"

Mook :)

• member

ต้องเรียน online หรือผ่าน facebook เหรอครับ

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่น่าจะตัวต่อตัว ลองส่งข้อความเฟสบุคถามดูค่ะ

Mr.Folk

• member
แถวศรีนครินท์ ต้อง อาจาร์ เด่น ครับ ส่วนแถวลาดพร้าว ก็ต้อง อ.เอ (guitargt)

ขอบคุณครับ
แล้วคุณ Staryu เคยเรียนกับท่านใดมาก่อนไหม
เป็นไงบ้าง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ที่จะบอกคือ อ.เด่น กะ อ.เอ นี่แหละครับ แต่พยายามหาเบอร์/ที่ติดต่ออาจารย์ทั้งสองคนไม่เจอ เลยไม่กล้ามาตอบเพิ่ม แฮ่ๆๆ
นอกจากเรื่องฝีมือแล้ว ยังนับถือน้ำใจมากๆ
:)

Mr.Folk

• member
ถ้าเราฝึกจนเก่งระดับหนึ่งพอที่จะแสดงฝีมือได้
ไม่ทราบว่าจะมีคนจ้างให้ไปเล่นตามงาน หรือร้านอาหารบ้างไหม
จากที่ผมสังเกตดูตามร้านอาหารไม่ค่อยเจอ ส่วนใหญ่จะเป็นวงดนตรีทั่วๆไป
หรือว่าผมไม่รู้แหล่งที่แสดงก็ไม่รู้นะ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
ถ้าเราฝึกจนเก่งระดับหนึ่งพอที่จะแสดงฝีมือได้
ไม่ทราบว่าจะมีคนจ้างให้ไปเล่นตามงาน หรือร้านอาหารบ้างไหม
จากที่ผมสังเกตดูตามร้านอาหารไม่ค่อยเจอ ส่วนใหญ่จะเป็นวงดนตรีทั่วๆไป
หรือว่าผมไม่รู้แหล่งที่แสดงก็ไม่รู้นะ

ผมว่าน่าจะเล่นน่ะครับ แต่เราไม่รู้ร้านเฉยๆๆ ครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

cross

• member
แนะนำ อ.บุญชอบ ถนอมวงศ์ธนา เลยครับ

ผมเคยเรียนกับ อ. เขามาเกือบ ๆ  1 ปี
ได้ประโยชน์เยอะแยะมากมายครับ ที่ ปราชญ์มิวสิค ฯ

;)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

staryu

• member

ขอบคุณครับ
แล้วคุณ Staryu เคยเรียนกับท่านใดมาก่อนไหม
เป็นไงบ้าง

ของผมเรียนกับ อ.เด่นครับ เรียนอยู่ประมาณ 4-5เดือน ก็ออกมา(เพราะว่า ค่อนข้างไกลจากบ้านอ่ะครับ)
ที่ผมเรียนกับ อ.เด่น ก็ดีนะครับน่าสนใจมาก อ.เด่น เขาจะเป็นคนที่เล่นเพลงช้าดีมากครับ และก็เล่นแบบเรียบง่าย
ถ้าชอบ ลุงทอมมี่ ผมแนะนำ อ.เด่นครับ :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

redtopup

• member
แนะนำน๊ะครับ
เรียนกีต้าร์คลาสสิค เลยครับ 
พอเล่นกีต้าร์ คลาสสิคได้แล้ว ไม่ต้องถึงขั้นเพลงยากๆ
ทางโล่งครับ แล้วมาเล่น กีต้าร์อะไรก็จะสบายมือไปหมด 
เป็นการเริ่มต้นที่ถูกต้องครับ กีต้าร์คลาสสิคจะเป็นพื้นฐานที่สำคัญ  ให้เราไปแตกหน่อได้เองครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Mr.Folk

• member

ขอบคุณครับ
เป็นไงบ้าง

ของผมเรียนกับ อ.เด่นครับ เรียนอยู่ประมาณ 4-5เดือน ก็ออกมา(เพราะว่า ค่อนข้างไกลจากบ้านอ่ะครับ)
ที่ผมเรียนกับ อ.เด่น ก็ดีนะครับน่าสนใจมาก อ.เด่น เขาจะเป็นคนที่เล่นเพลงช้าดีมากครับ และก็เล่นแบบเรียบง่าย
ถ้าชอบ ลุงทอมมี่ ผมแนะนำ อ.เด่นครับ :D

สามารถเล่นเพลงที่ตัวเองชอบได้กี่เพลงครับ ระยะ 4-5 เดือนที่ได้เรียนมา
แล้วความเอาใจใส่ในการสอนเป็นไงบ้างครับ