Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องการเล่น harmonic แล้วเสียงไม่ดังเกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 1507 ครั้ง)

Niwatori

• member
มีปัญหาเรื่องการเล่นเสียง harmonic ครับ บนเฟรต 12 และเฟรตอื่นๆ เสียงเบามากและเสียงไม่ค่อยกังวาน สาเหตุนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ รายละเอียด setup กีต้าร์ผมครับ :  action ของผมที่เฟรท 12 สาย 6 สูงประมาณ 2.5 mm.  ไม่ได้ขันคอ เพราะเล็งดูแล้วคอตรง กดเฟรทหนึ่งสาย 6 กับเฟรทสุดท้ายสาย 6 กึ่งกลางคอเหลือช่องว่างประมาณสอดบัตรเครดิตได้เป๊ะ ผมใช้สาย 0.011-0.052 สเปคเดิมโรงงานใช้สายขนาด 0.012 mm. ครับ ถอดแผ่นรอง saddle ออกหนึ่งอัน (โรงงานมีให้ 2 อัน) ลืมบอกไปผมใช้ Crafter 1500rs 

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

coolclub

• member
ลองดูสายกีตาร์
สายเก่า เสื่อม ก็ทำให้เสียง harmonic ไม่ค่อยออก
Return To A=432hz

redtopup

• member
ถ้าตัดประเด็นของกีต้าร์ออกไป
ลองขยับนิ้วมือขวา เลื่อนเข้าๆออกๆซ้ายขวา ดูครับ บางทีเราใช้ตำแหน่งดีด แต่ที่เดิมๆ  เพราะความเคยชิน
ลองขยับทีล๊ะ มิล ดู ครับ แล้วจะได้ตำแหน่งที่เสียงดังที่สุด
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Kai Acoustic™

• member
ถ้าตัดประเด็นของกีต้าร์ออกไป
ลองขยับนิ้วมือขวา เลื่อนเข้าๆออกๆซ้ายขวา ดูครับ บางทีเราใช้ตำแหน่งดีด แต่ที่เดิมๆ  เพราะความเคยชิน
ลองขยับทีล๊ะ มิล ดู ครับ แล้วจะได้ตำแหน่งที่เสียงดังที่สุด

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดูนะครับน้า redtopup

katika

• member
  • Feel good~
ลองดูสายกีตาร์
สายเก่า เสื่อม ก็ทำให้เสียง harmonic ไม่ค่อยออก

ใช่ครับ ถ้าสายมันเก่ามาก ตำแหน่ง harmonic จะไม่ได้อยู่ที่เดิมครับ คือไม่ได้อยู่ตรง fret พอดีเหมือนตอนสายยังใหม่อยู่ อาจจะต้องขยับกลับไปเล็กน้อย มิลสองมิลครับ

ปล.ถ้าเคยเล่น Harmonic แล้วดัง มาก่อนน่าจะเป็นที่สายแหละครับ แต่ถ้าเพิ่งเคยก็ลองหัดดูเรื่อยๆ ครับ แรกๆ ผมก็ทำไม่เป็น แต่ตอนนี้ทำได้แล้ว ดังสนั่นเลยครับ ^^
ปล2.ผมใช้ Yamaha F310 อิอิ