Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แถลงการเรื่อง Veelah ไม่หน้าบวม  (อ่าน 4383 ครั้ง)

music_support_shop

• member
  • สินค้าเปลี่ยนคืนได้ใน 30 วัน
    • html://www.musicsupport.shop
Re: แถลงการเรื่อง Veelah ไม่หน้าบวม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:17:34 »
คาดหวังอย่างสูงว่า ไม่มีใครคิดจะบัญหยัดศัพท์ใหม่
กีต้าร์ป่อง........ฮา............

sonic

• member
Re: แถลงการเรื่อง Veelah ไม่หน้าบวม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 23:14:11 »
ท้องป้องหรือไม้หน้าบวม...
ปัจจัยหลักคือ การเก็บรักษา และสภาพอากาศในช่วงนั้นๆ ซึ่งมันเป็นเรื่องปกติที่ไม่ปกติสำหรับกีต้าร์ Solid
พูดง่ายๆว่า กีต้าร์ Laminate แข็งแรงกว่า สรุปว่า...มีดีมีเสียสำหรับ Laminate กับ Solid. ที่สำคัญคือการรักษาและอากาศ

สิ่งสุดท้ายคือ... เรื่องแข็งแรงของBracing ที่ยึดส่วน Top guitar ซึ่งส่วนใหญ่จะต้องใส่สายให้ตรงกับที่โรงงานแนะนำหรือ spec ไว้ให้

กีต้าร์ ตัวละเท่าไหร่ก้อเจอะปัญหานี้ทั้งนั้น ครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:24:04 »
^^

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 21:29:00 »
คือ อย่างนี้ครับ....เข้าใจครับ.....ถ้าเล่นไปนานๆ แล้วป่อง 1-2 ปี ก็พอทำใจได้ ครับ

แต่วันนี้ไปลอง สดๆ ร้อนๆ ป่องมาจากโรงงานแน่นอน ครับ

เลือกที่ ร้านๆ นึงในระแวก ลาดพร้าว... แขวนอยู่ 2 ตัว ลองเล่นตัวนึง - เล็งดูตัวนึง  ป่องสองตัวเลยครับ -_-'' มองด้วยสายตา เห็นเลย

เข้าใจว่าน่าจะเป็นล็อตใหม่...เลยช่างใจนิดนึง

ว่า จะลองเลือกอีกร้านแถว เพชรบุรี ครับ...ได้ความยังไง จะมาบอกครับ   แต่อยากบอกว่า เสียงดี มากๆ เกิดมาไม่เคยได้ยินเสียง กีตาร์  กับราคาแบบนี้นานแล้ว รุ่น V1D

ขอ อภัย หาก พูดตรงไปครับ.....

ยังไงผม ยังอยากให้มี ทรงจัมโบ้ มาขายด้วย นะครับ อิอิ....
facebook/seksak.s

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 22:42:39 »
มันเป็นอาการฟ้องของกีต้าร์ ว่า อยากได้เพื่อนใหม่
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

thezerot

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:01:40 »
ผมว่าปกติมันหน้าจะป่องอยู่แล้วนะครับ แต่คงไม่มาก

เพราะการที่ต้องรับแรงตึงจากสายแต่ละเส้น

แต่ถ้าป่องมากไปจนกระทบต่อการเล่นของเราอันนี้คงน่าจะเป็นปัญหา

เพราะจากที่น้า Anat กล่าวมาคือตามหลักฟิสิกส์คือมันโค้งหน่อยขจะสามารถรับแรงได้มากกว่า

จึงเป็นเรื่องธรรมดาที่กีต้าร์โปร่งไม้หน้าจะป่องอยู่แล้ว แต่จะมากน้อยคงขึ้นกับ

การวาง bracing และความชื้นด้วยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

Joe Charon

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:07:20 »
เจ้า V56D ของผมไม้หน้าก็บวมครับ เพิ่งจะสังเกตเห็น เพิ่งจะซื้อมาแค่เดือนกว่าเอง ก็บวมซะแล้ว
เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ แต่เสียงก็ยังคงเดิมอยู่ครับ