Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเบิร์นกีตาร์ครับ  (อ่าน 6019 ครั้ง)

wonderman

• member
Re: ถามเรื่องเบิร์นกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:03:04 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่  ;D

mesia82

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 16:08:14 »
โอ้วว ความรู้ใหม่เลย นึกว่าจะมีแต่ในวงการเครื่องเสียง

ยังงี้เวลาไปลองกีตาร์ตามร้าน จะได้บอกเค้าว่า พี่ผมของลองตัวที่เบิร์นมาแล้วนะ   ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 16:46:32 »
สุดยอดครับพี่ redtopup พอดีคิดอยากจะสั่งกีตาร์กับช่างไทยอยู่พอดี อยากลองไม้หลังกับข้างเป็นไม้ชิงชัน ทรง GA เอาไว้เกา ผสมตีคอร์ดบ้าง อยากได้เสียงกลางเยอะๆ แต่พออ่านดูในนี้เหมือนกับว่าถ้ากีตาร์สั่งทำแล้วยิ่งใช้ไม้ไทยทำเนี่ย ราคาจะยิ่งตกเวลาถ้าเราไม่ชอบจะขายออกยาก ยิ่งเห็นช่างไทยบางท่านงานกาวงานเข้าไม้ยังไม่เนี๊ยบเท่าที่ควร ก็ยิ่งหวั่นใจครับ พี่พอแนะนำเกี่ยวกับช่างไทยให้ผมทางหลังไมค์ ได้ไหมครับ [email protected] ครับขอบพระคุณล่างหน้าครับผม
ไปลองกีตาร์จากช่างไทยหลายท่านหลายสำนักแล้วครับ งานยังไม่เนียน และบางตัวเสียงจะดังอยู่แค่ที่คนเล่นได้ยิน พอสลับให้น้องที่ไปลองด้วยกันเล่น เรานั่งห่างออกมาซัก สองเมตรก็ไม่ค่อยได้ยินเสียงกีตาร์แล้วครับ ทั้งที่เสียงเวลาที่เราดีดเองมันเพราะมาก เลยยังไม่กล้าตัดสินใจกับช่างไทยซักที

ไปลองเองเลยดีกว่าน๊ะครับ ผมว่า ช่างทำกีต้าร์ในไทยนับไปนับมา  มันก็มีทำกีต้าร์สายเหล็กอยู่ไม่กี่คนเอง ครับ
ผมไม่ได้มีความรู้เป็นนักทดสอบกีต้าร์อะไรครับ 
เรื่องงานเนียนไม่เนียนนี่ ตัดสินได้คร่าวๆครับ กับ ช่างคนนั้นๆ 
ผมว่า เอาแบบเเน่ใจ ว่า หูเราไม่เพี้ยนนี่
อย่างเเรกลองเล่นเองก่อน  อย่างที่ สอง ให้ คนอื่นเล่นให้ฟัง
ถ้าให้แน่ใจขอยืมกีต้าร์กลับมาเล่นที่บ้านก่อน สั่งทำ
หรือ ไม่ก็  เอากีต้าร์ ตัวเก่าของเราไปเปรียบเทียบเลย 
แบบว่า เล่นกีต้าร์ตัวของเราในห้องของเขาซักพัก ก้ เอากีต้าร์ของเขาสลับเล่นกันดู 
ประการแรก ต้องตั้งคำถามก่อนว่า กีต้าร์ตัวเก่าเราขาดอะไรไป ที่เราอยากได้เสียง  แบบนั้นแบบนี้
สำคัญที่สุดอย่าตกม้าตายเพราะ หูเพี้ยน  ถ้าลองไปลองมาสลับกีต้าร์ 2 ตัวสลับไปสลับมา  บางทีมันทำให้เรา 2 จิตร สองใจได้  เพราะลังเลในเสียง
เสียงอีกตัว เสียงดังกว่าอีกตัว  แบบนี้ก็ทำให้เขวได้  โดยมากคนก็จะเลือกกีต้าร์ตัวที่เสียงดังเอาไว้ก่อน 
ผมว่าน๊ะ ยืม กีต้าร์ของเขากลับบ้ามมาเลย มาลองให้หนำใจเลย  เอากลับมาที่บ้านลองแม่งทั้งวันเลย  ทีนี้ล๊ะก็รู้จะๆเลยเราชอบกีต้าร์โทนของเขารึเปล่า 

รักน้องต้องไม่เสียดายพี่ครับ  บางตัว หวานใส  บางตัว  คมเข้มดุดัน  เสียงกระชับ
บางตัวเบสบาง บางตัวเบส หนา  อึมครึม 
ก็หาที่เสียงมันออก ทั้ง 2 หน้าเลยรึเปล่าแบบนี้  มันก็เป็นวังวลน๊ะครับ  วนอยู่แต่ใน  โอ่ง 
เราก็ไม่ใช่นักดนตรีในห้องบัณทึกเสียงที่จะต้อง ใช้กีต้าร์เสียงใสเพื่อมาอัดเพลงนั้นเพลงนี้ 
เอาเสียงกระชับเพื่อมาอัดเพลงสไตค์นั้นนี้ 
สุดท้ายเราก็เล่นเพลงมันทุกแนว ล๊ะหว่า เพื่อ ความสุขน้อยๆส่วนตัว
ก็เอาเสียงที่มันมีความสมดุลย์ของเสียงดีๆนั่นแหละครับ  ดีที่ซู๊ด  สำหรับ ประจำกายเรา
ไอ้พวกกีต้าร์ที่บางๆหวานใสๆ บางทีก็เลี่ยนครับไม่มีน้ำหนัก
ส่วนที่ทุ้ม อึมครึม บางทีมักก็สุดทนที่จะเล่น 
ก็ไม่ยากเลยครับ เดินสายกลางเข้าว่า  ก็หาทำที่มัน  ไม่ได้เด่นไปทางใดทางหนึ่ง 
พระพุทธองค์ท่านสอนเอาไว้ครับ เดินสายกลางดีที่ซู๊ด 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:14:05 »
โอ๊ยขอบคุณมากครับพี่ ยอมรับว่าบางครังก็เลือกตัวที่เสียงดังไว้ก่อนจริงๆ แต่พอมานั่งคิดแล้วเราเล่นบนเวทีกีครั้งกันเชียว เล่นห้องอัดกี่ครั้งในชีวิต เอาที่เราเล่นแล้วฟังเองรู้สึกเพลินหูดีกว่า จริงๆด้วยครับ
อีกคำถามครับพี่ ไม้ไทยคุ้มที่จะลองไหมครับ หลายท่านบอกกว่าชิงชันบ้านเรานี่แทบจะเทียบเท่า บราซิลเลี่ยน โรสวูดเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:44:03 »
โอ๊ยขอบคุณมากครับพี่ ยอมรับว่าบางครังก็เลือกตัวที่เสียงดังไว้ก่อนจริงๆ แต่พอมานั่งคิดแล้วเราเล่นบนเวทีกีครั้งกันเชียว เล่นห้องอัดกี่ครั้งในชีวิต เอาที่เราเล่นแล้วฟังเองรู้สึกเพลินหูดีกว่า จริงๆด้วยครับ
อีกคำถามครับพี่ ไม้ไทยคุ้มที่จะลองไหมครับ หลายท่านบอกกว่าชิงชันบ้านเรานี่แทบจะเทียบเท่า บราซิลเลี่ยน โรสวูดเลย

ไม่ลองไม่รู้ครับ  อันนี้ต้องถามคนที่ทำมาครับ ผมยังไม่เคยลองเลยครับ
กีต้าร์นั้นตัวนึง แบบสายเหล็กก็ สี่ห้าหมื่นแล้ว  ต้องมีผู้นำก่อนครับ
ทีนี้ผู้นำดันไม่ยอมเปิดเผยตัวครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:45:35 »
"ผู้นำไม่ยอมเผยตัว" อ่านถึงตรงนี้แล้วฮาเลยพี่ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำครับผม

dho

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 19:00:20 »
มันดีครับ..พูดดี.มีสาระ.