Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเบิร์นกีตาร์ครับ  (อ่าน 6020 ครั้ง)

PITAK

• member
ถามเรื่องเบิร์นกีตาร์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 13:48:53 »
ปกติ กีตาร์ All solid ต้องเบิร์นนานไหมครับ ช่วยอธิบายด้วยครับน้าๆทุกคน

redtopup

• member
Re: ถามเรื่องเบิร์นกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 14:15:07 »
ผมว่า เล่นทุกวัน   1  ปีนี่เข้าที่แล้วครับ 
หลังจากนี้ไป ก็  อาจจะดีขึ้น แค่นิดหน่อย เอง 
เสียงที่กีต้าร์เบิรน์เข้าที่แล้ว เสียง จะไม่โฉ่งฉ่างเหมือนกีต้าร์ที่ผลิตเสร๊จใหม่ๆ
กีต้าร์ที่เบิรน์เข้าที่  เสียงมันไม่ได้ดังขึ้นกว่าเดิมครับ 
แต่เสียงมันมีความสมดุลย์ ดี ขึ้นกว่าเดิม นิด นึง  เอง 
มันไม่ได้เสียงดีขึ้นกว่าวันแรกๆแบบ หน้ามือเป็นหลังมือ 
กีต้าร์ใความรู้สึกผม ที่เข้าที่  ก็ คือ เรื่องของกาวครับ ผมว่า  เวลามันสั่นสะเทือน มันทำให้กาวมัน สั่น ทำให้กาวมัน จับกับไม้ ได้ เสมอๆกันมากขึ้น
กีต้าร์ที่เบิรน์ได้ที่  ผมว่ามันเหมือน เครื่องเสียง แอมป์หลอดครับ
แอมป์หลอดเวลาเปิดใหม่ๆ  เสียงมันจะโฉ่งฉ่าง  เสียงแหลมจะแทงๆหู
พอแอมป์หลอดทำงานซัก 1 ชั่วโมงผ่านไปทีนี้ เสียงรายเรียบขึ้นมีความใสเพิ่มมากขึ้น
กีต้าร์ที่เบิรน์ได้ที่ เสียงมันมีความสมดุลย์ของเสียงดีกว่ากีต้าร์ที่ทำเสร๊จใหม่ๆ 
เรื่องที่ทุกคนมองข้าม อย่างมากๆ ของช่างทำกีต้าร์บ้านเราบางคนก็คือเรื่องของ กาวที่ใช้ติดครับ 

กาวนั้นมีความสำคัญ ผมว่าไม่เป็นรอง ไม้ที่ใช้ทำเลยครับ  ผมว่าบางทีมากกว่าด้วยซ้ำ  กาวมันเป็นตัวสะพานเชื่อมการสั่นสะเทือนเลยทีเดียว 

ช่างทำกีต้าร์บ้านเรา  มีไม่กี่คนเองที่ใช้กาว อย่างดี
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:06:18 »
น้า redtopup มักมีบทความ เรื่องราว ตลอดจนข้อคิดดีๆ มาฝากพวกเรากันอยู่เสมอครับ
ขอบคุณน้า redtopup ครับ

yod69

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:56:52 »
ถ้าขี้เกียดเล่น ก็เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟัง ก็ได้ครับ...อิอิอิ

tacky

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:38:20 »
แล้วที่เค้าว่ากันว่าเสียงอั้นเนี่ยมันประมาณไหนครับ  แล้วจำเป็นมั้ยครับที่กีตาร์เสียงดีต้องเสียงดังด้วย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:41:02 »
แล้วที่เค้าว่ากันว่าเสียงอั้นเนี่ยมันประมาณไหนครับ  แล้วจำเป็นมั้ยครับที่กีตาร์เสียงดีต้องเสียงดังด้วย

สำหรับผมไม่จำเป็นครับ แต่ไม่ควรจะเบา คือ ไม่จำเป็นต้องดังมากครับ ถ้าดังได้ก็ยิ่งดี แต่ไม่ควรจะ เบาเกินไป ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 23:58:28 »
อ้า..ไฟแชกอานเดียวอยู่
จันทาร ดีกว่า จันไร

thezerot

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 00:41:39 »
ผมว่า เล่นทุกวัน   1  ปีนี่เข้าที่แล้วครับ 
หลังจากนี้ไป ก็  อาจจะดีขึ้น แค่นิดหน่อย เอง 
เสียงที่กีต้าร์เบิรน์เข้าที่แล้ว เสียง จะไม่โฉ่งฉ่างเหมือนกีต้าร์ที่ผลิตเสร๊จใหม่ๆ
กีต้าร์ที่เบิรน์เข้าที่  เสียงมันไม่ได้ดังขึ้นกว่าเดิมครับ 
แต่เสียงมันมีความสมดุลย์ ดี ขึ้นกว่าเดิม นิด นึง  เอง 
มันไม่ได้เสียงดีขึ้นกว่าวันแรกๆแบบ หน้ามือเป็นหลังมือ 
กีต้าร์ใความรู้สึกผม ที่เข้าที่  ก็ คือ เรื่องของกาวครับ ผมว่า  เวลามันสั่นสะเทือน มันทำให้กาวมัน สั่น ทำให้กาวมัน จับกับไม้ ได้ เสมอๆกันมากขึ้น
กีต้าร์ที่เบิรน์ได้ที่  ผมว่ามันเหมือน เครื่องเสียง แอมป์หลอดครับ
แอมป์หลอดเวลาเปิดใหม่ๆ  เสียงมันจะโฉ่งฉ่าง  เสียงแหลมจะแทงๆหู
พอแอมป์หลอดทำงานซัก 1 ชั่วโมงผ่านไปทีนี้ เสียงรายเรียบขึ้นมีความใสเพิ่มมากขึ้น
กีต้าร์ที่เบิรน์ได้ที่ เสียงมันมีความสมดุลย์ของเสียงดีกว่ากีต้าร์ที่ทำเสร๊จใหม่ๆ 
เรื่องที่ทุกคนมองข้าม อย่างมากๆ ของช่างทำกีต้าร์บ้านเราบางคนก็คือเรื่องของ กาวที่ใช้ติดครับ 

กาวนั้นมีความสำคัญ ผมว่าไม่เป็นรอง ไม้ที่ใช้ทำเลยครับ  ผมว่าบางทีมากกว่าด้วยซ้ำ  กาวมันเป็นตัวสะพานเชื่อมการสั่นสะเทือนเลยทีเดียว 

ช่างทำกีต้าร์บ้านเรา  มีไม่กี่คนเองที่ใช้กาว อย่างดี

ความรู้ทั้งนั้นเลยคับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

nco4433

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:27:25 »

อืม...มีเหตุผลครับ..น้า redtopup ไม่มีการมีงานทำเหรอครับ หรือเป็นนักตอบคำถามมืออาชึพครับเนี่ย..อ่านทีไรสาระสุดๆ ครับ...น่าจะเป็น บก. นิตยสาร ดานตรีนะครับ...แจ่มจริงๆๆๆ ขอคาราวะด้วยใจจริงครับ... ;D

dream

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:59:39 »
น้า WiiN มาตอบหน่อยดิ คนนี้เค้ารู้ดีเรื่องเผากีต้าร์ แล้วมีวิธีลัดการเบิร์นด้วย

น้า WiiN อยู่ไหนตอบที ใครก็ได้ไปสะกิดแกที

view666

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:02:20 »
น้าวินแกใช้อุปกรณ์เสริมราคาไม่แพงด้วยครับอิอิ

Montra

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:12:54 »
ผมใช้วิธีวางไว้ข้างทีวี  ข้างเปียโน  เปิดเพลงให้ฟังทั้งวัน 
ล่าสุด  เครื่องปั๊มลมตู้ปลาอันละร้อยเดียว วางไว้บนหน้าเลยครับ 
ไม่กี่วันก็เปลี่ยนไปเยอะมากเลยครับ  ถ้าทำต่อเนื่องสักเดือน  จะเหมือนกีตาร์เล่นมาหลายปีทีเดียว 
อันนี้น้าๆ ในบ้านนี้ทดลองกันมาแล้ว  เห็นผลกันมาแล้วครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

yod69

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:06:48 »
หรืออีกวิธีการเบิร์น
Jimi Hendrix เผากีต้าร์ เพื่อ...กูร็อค

iron7383

• member
  • i love Yamaha
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:31:51 »
ผมใช้วิธีวางไว้ข้างทีวี  ข้างเปียโน  เปิดเพลงให้ฟังทั้งวัน 
ล่าสุด  เครื่องปั๊มลมตู้ปลาอันละร้อยเดียว วางไว้บนหน้าเลยครับ 
ไม่กี่วันก็เปลี่ยนไปเยอะมากเลยครับ  ถ้าทำต่อเนื่องสักเดือน  จะเหมือนกีตาร์เล่นมาหลายปีทีเดียว 
อันนี้น้าๆ ในบ้านนี้ทดลองกันมาแล้ว  เห็นผลกันมาแล้วครับ

แบบน้า Montra บอกใช้เครื่องปั๊มลมตู้ปลา ผมก้อเคยได้ยินจากรุ่นน้องคนหนึ่ง ก้อยังไม่เคยทำสักที ประหยัดและราคาถูกดีด้วยเนอะ
เล่นไม่เก่ง.....แต่.

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:21:35 »
น้า redtopup มักมีบทความ เรื่องราว ตลอดจนข้อคิดดีๆ มาฝากพวกเรากันอยู่เสมอครับ
ขอบคุณน้า redtopup ครับ

มั่วๆไปเรื่อยเลยครับน้า
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:31:46 »

อืม...มีเหตุผลครับ..น้า redtopup ไม่มีการมีงานทำเหรอครับ หรือเป็นนักตอบคำถามมืออาชึพครับเนี่ย..อ่านทีไรสาระสุดๆ ครับ...น่าจะเป็น บก. นิตยสาร ดานตรีนะครับ...แจ่มจริงๆๆๆ ขอคาราวะด้วยใจจริงครับ... ;D

ผมทำงานหน้าคอมครับ  ไม่ได้เป็นนักตอบคำถามอาชีพอะไรครับ
เรื่อง ของเรื่องคือว่า ผมอยู่แต่หน้าคอมในห้องของผม    ผมก็ไม่มีอะไรทำ   
ผมก็เอากีต้าร์  มานั่งเล่น เกือบทั้งวัน  เล่น เพลงนึง ผมก็ไปกินกาแฟ  ก็มาเปิดดูคอม ดู ยูทูป  เจอเพลง  ก็แกะไปเรื่อยๆ  มาดูในเว็บ เจออะไรที่พอ  จะโม้ๆมั่วๆได้นิดหน่อยผมก็พิมท์ลงไป  เข้าเว็บโหลดหนังโป้มาดูมั่ง  เข้าไป เว็บ รถที่ผมชอบมั่ง
แต่ตอนนี้กำลังบ้าประมูล ไม้  บราซิเลี่ยนโรสวู๊ดอยู่
เจอคนตัดหน้าไป  ชวดไป หลาย อันแล้ว  ลายไม้แก่ๆเก่าสเป็คเทพ   ไม่ได้ซักทีนึง 
จริงๆใจนึงก็อยากจะถ่ายวิดิโอ  วิธีฝึกกีต้าร์คลาสสิค ตั้งแต่ ขั้นเริ่มต้น เล่นเลย  จะได้ไม่ต้องไป เสียค่าเรียนกัน 
เวลาว่างมากแต่ขี้เกียจ   บางทีก็งานเยอะ   
เดือนนี้ทั้งเดือนเสียงกีต้าร์ไม่ได้เรื่องเลย  เพราะฝนมันดันตกทุกวัน  ความชื้นมันเลยทำให้กีต้าร์เสียงไม่โปร่งใสเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:04:12 »

เสียงอั้นเนี่ย มันเหมือนแบบ ปวดอึรึเปล่าก็ไม่รู้ แบบเข้าไปถ่ายแบบ เส้นๆ มันไหลไม่สุด เหมือนมันออกไม่หมด  จะเบ่งจนหน้าเขียนน้ำตาเล็ดมันก็ไม่ยอมออกมาให้หมด

หน้าฝนนี้แหละครับเสียงกีต้าร์มันอั้นๆ อมๆ  ยังไงไม่รู้ 
ผมว่าเสียงอั้นมันประมาณข้างบนรึเปล่าครับเนี่ย

เสียงอั้น เสียงไม่มีประกาย 
สำหรับกีต้าร์สายเอ็น  มันเหมือนหางเสียงสั้นครับ 
คือเมื่อสายมันสั่นและค่อยๆจางหายลง  กีต้าร์ที่เสียงมันอั้นๆ  มันจางหายไปเร็วไป ทำให้หางเสียงกุด  ลงไป 

ลองทำเสียงอั้นดูมั้ยครับ
ลองง่ายๆ เราดีดสาย  เปล่า แล้วเราเอามือ ซ้ายมาแตะที่ไม้หน้าของกีต้าร์
เสียงที่เราเอามือไปแตะไม้หน้า  กับ ที่เราไม่เอามือไปแตะ เสียงจะต่างกันมาก 
ลองเอา เหรียญ 10 ติด กาว 2 หน้า แล้วลองเอามาแปะที่ไม้หน้าดูครับ  เราเลื่อน ตำแหน่งที่  เอามาแปะที่ไม้หน้า
เราเลื่อนตำแหน่งไปเรื่อยๆ  เสียงที่เราดีด ออกมา เสียงจะต่างกัน ในทุกตำแหน่ง ที่เราเอา เหรียญ 10 ไปแป๊ะเอาไว้  นี่แหละเสียงอั้น 
กีต้าร์ที่เสียงดี ไม่จำเป็นต้องเสียงดังลั่นทุ่งครับ
แต่กีต้าร์ที่เสียงดีต้องมีความดัง ที่พอสมควรครับ
แต่โดยปกติของกีต้าร์ที่ เสียงดีมากๆ ต้องเสียงดังครับ 

เสียงดัง มันดังแบบไหน

มีแบบ คนเล่นฟังเสียงดัง แต่ คนฟังๆเสียงไม่ค่อยดัง

แบบคนเล่น ฟังเสียงที่ตัวเองเล่นไม่ดังเท่าไหร่แต่คนนั่งฟังห่างๆ แล้ว เสียงดังมาก

กีต้าร์ที่ไม้หน้าเป็นไม้แท้ แต่ไม้หลังและข้างเป็นไม้อัด  คนเล่นจะฟังเสียงไม่ค่อยดังแต่คนฟังๆเสียงดัง
กีต้าร์ที่เป็นไม้แท้หมดทั้งตัว ทั้งคนเล่นและคนฟัง จะฟังว่าเสียงดังกว่า ตัวแรก 

กีต้าร์ที่ดี จะต้องลงชั้นเลอคเกอร์ให้บางที่สุด  เพราะ แลคเกอร์ที่เคลือบเป็นตัวทำลายการกระจายเสียงการสั่นสะเทือน

ห้องฟังมีผลกับเสียงมาก  ห้องที่บุด้วย พรมหรือผ้าม่าน  จะดูดเสียงแหลมออกไปหมด  ทำให้  คนฟังๆกีต้าร์ราคาหลายแสนกลายเป็นกีต้าร์ราคาหลายหมื่นได้ในบัณดล 
ห้องฟังที่เป็นไม้ อาจทำให้กีต้าร์ตัวไม่กี่พันบาท คนฟัง อาจฟังดูเป็นกีต้าร์เป็นเรือนแสนทีเดียว 
ห้องฟังที่เป็นกระจก หรือ เซรามิคด้านข้าง  อย่างเราไปเล่นกีต้าร์ในห้องน้ำ แล้วเสียงกีต้าร์ของเราจะเสียงดังมากๆ  แต่เสียงมีแต่เสียงกลางอย่างเดียว ฟุ้งไปหมด
อาจทำให้ กีต้าร์ราคา  ไม่ถึงพัน เสียงเหมือนกีต้าร์ ราคา ตัวล๊ะหลายแสนได้และกีต้าร์ที่ดีที่สุดในโลกก็ฟังเหมือนกีต้าร์ราคาไม่ถึงพันบาทได้
 เพราะ เสียงที่เล่นออกมาจากผนังชนิดนี้  จะเสียงห่วยแตกทั้งคู่ 

บทสรุปแล้ว กีต้าร์ที่เสียงดีมากๆต้องเสียงดังด้วยครับ  ในความดังนั้น จะต้องมีองค์ประกอบที่ผู้บรรเลงชอบด้วย
ถ้าไม่มีองค์ประกอบ ที่เจ้าของกีต้าร์ชอบด้วยแล้ว  กีต้าร์ที่เสียงดังอย่างเดียว  ถ้าไม่มีพวก ประกายเสียง ความสมดุลย์ของเสียง
เล่นแป๊บเดียวก็เบื่อแล้วครับ เพราะ เสียงมันโด่งไปโด่งมา

wonderman

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:52:16 »
ขอถามแบบโง่ ๆ เรื่อง การเบริ์น กีต้าร์ อีกครัั้งครับ .........ผมไม่ค่อยเข้าใจ อ่ะ

คือ มันมีกระบวนการแบบรูปธรรม ยังไงหรอครับ ?

(มันไม่เกี่ยวกับไม้แห้งใช่ไหม เพราะบางท่านตอบว่า ไม้มันต้องแห้งก่อนจะนำกีต้าร์ มาขายอยู่แล้ว , แล้วไหง ดีดไปเรื่อย ๆ เสียงมันจะดีขึ้นจริง ๆ ไหมครับ หรือ ผมรู้สึกไปเอง )

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 14:23:39 »
ขอถามแบบโง่ ๆ เรื่อง การเบริ์น กีต้าร์ อีกครัั้งครับ .........ผมไม่ค่อยเข้าใจ อ่ะ

คือ มันมีกระบวนการแบบรูปธรรม ยังไงหรอครับ ?

(มันไม่เกี่ยวกับไม้แห้งใช่ไหม เพราะบางท่านตอบว่า ไม้มันต้องแห้งก่อนจะนำกีต้าร์ มาขายอยู่แล้ว , แล้วไหง ดีดไปเรื่อย ๆ เสียงมันจะดีขึ้นจริง ๆ ไหมครับ หรือ ผมรู้สึกไปเอง )

ไม้ที่เขาจะเอามาทำกีต้าร์ก็ เก็บ อบ  โบ่มมาเรียบร้อยแล้วครับ
เล่นไปเรื่อยๆ ไม้มันก็สั่นไงครับ  ไม้มั่นสั่น มันก็ทำให้ไล่ความชื้นออกไปอีก กาวมันก็สั่นมันด้วย
อากาศ ก็มีส่วน
เรื่อง เสียงดีขึ้นเรื่อยๆ มันจริงสำหรับไม้แท้เท่านั้นครับ  ที่เพียงแค่นิดเดียวเองครับ ไม่ได้ถึงขนาด  ดีจนเกินเลยไปมาก  บางทีอาจเสียงด้อยกว่า ตอนใหม่ๆก็ยังมี เพราะโครงสร้างของกีต้าร์ไม่แข็งแรงทำให้ ไม้หน้างอได้ ก็อาจทำให้ เสียงเพี้ยนได้ด้วยถ้ากีต้าร์โครงสร้างและความหนาของไม้ ไม่ได้
กีต้าร์ไม้อัดทั้งตัว ของผม ยิ่งนานวันเข้าเสียงมันยิ่งแย่กว่าวันแรกอีก  ครับ  ว่าจะเอาไปทำถ่านอยู่ทุกวันนี้
หูชินๆ ไป บางทีหูเราก็เพี้ยนเองได้เหมือนกัน 
ต้องเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง  บางคน เค้าบอกว่าอย่างนั้นอย่างนี้ก็  ตามๆเขาไปทั้งๆที่ฟังไม่ออก 
กีต้าร์ที่ซื้อ มาวันแรกเสียงไม่ถูกใจแล้ว ต่อให้เบิรน์อีกเป็น ร้อยๆ ปี มันก็ไม่มีทางเสียงดีขึ้นมาได้
วันแรกกับ วันที่เราเล่นๆไปเรื่อยเสียงต่างกัน แค่นิดเดียวเอง 
ที่แน่ๆ คือ กีต้าร์ที่เราเล่นไปเรื่อยๆ สมดุลย์ของเสียงจะดีขึ้นเรื่อยๆครับสำหรับไม้แท้   แต่มันนิดเดียวเอง
สำคัญที่สุด คือ โรงศพที่ให้มันนอนด้วยครับ อย่า เอาโรงศพไปวางในที่ชื้นๆและร้อนๆ ครับ ประมาณว่า  ชั้น ติดกับ หลังคาบ้านที่ร้อน
หรือ วางที่พื้น เย็ยๆ พวก หินอ่อน 
เอาโรงศพวางบน โต๊ะ ยาวๆ  อากาศถ่ายเทได้ แบบนี้ กีต้าร์ถึงจะเป็นขาขึ้นไม่ใช่ขาลง  ที่เสียงแย่ลงเรื่อยๆ  ถ้าเอา โรงศพไปวางกับพื้นที่เย็นๆ พวก หินอ่อน 

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 14:48:45 »
สุดยอดครับพี่ redtopup พอดีคิดอยากจะสั่งกีตาร์กับช่างไทยอยู่พอดี อยากลองไม้หลังกับข้างเป็นไม้ชิงชัน ทรง GA เอาไว้เกา ผสมตีคอร์ดบ้าง อยากได้เสียงกลางเยอะๆ แต่พออ่านดูในนี้เหมือนกับว่าถ้ากีตาร์สั่งทำแล้วยิ่งใช้ไม้ไทยทำเนี่ย ราคาจะยิ่งตกเวลาถ้าเราไม่ชอบจะขายออกยาก ยิ่งเห็นช่างไทยบางท่านงานกาวงานเข้าไม้ยังไม่เนี๊ยบเท่าที่ควร ก็ยิ่งหวั่นใจครับ พี่พอแนะนำเกี่ยวกับช่างไทยให้ผมทางหลังไมค์ ได้ไหมครับ [email protected] ครับขอบพระคุณล่างหน้าครับผม
ไปลองกีตาร์จากช่างไทยหลายท่านหลายสำนักแล้วครับ งานยังไม่เนียน และบางตัวเสียงจะดังอยู่แค่ที่คนเล่นได้ยิน พอสลับให้น้องที่ไปลองด้วยกันเล่น เรานั่งห่างออกมาซัก สองเมตรก็ไม่ค่อยได้ยินเสียงกีตาร์แล้วครับ ทั้งที่เสียงเวลาที่เราดีดเองมันเพราะมาก เลยยังไม่กล้าตัดสินใจกับช่างไทยซักที