Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาคลาสสิค มาคุยกันหน่อยครับ มาดูกล่องที่สวยมากๆ มาดูโครงของHauser กัน 7 ใบ  (อ่าน 5601 ครั้ง)

redtopup

• member
เชิญทัศนา กล่อง กัน ครับ สวย จริงๆ ราคา แค่ หมึ่นกว่าบาทเอง  ช่วยเพิ่มราศีให้กับกีต้าร์ตัวเก่งของท่าน

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member

สเกลของกีต้าร์  hauser 

redtopup

• member
นิ้วสั้นนิ้วยาว เล่นคลาสสิค อย่าไปคิดมาก
คิดมากๆก็สั่งทำกีต้าร์ไซค์ 640 มิล หรือ ไม่ก็ 630  มิลไปเลย

เมืองนอกมีกีต้าร์สเป็ค พิเศษ  และเสียงดีด้วย
ราคาไม่ไกลเกินเอื้อม  เฉียดแสน แต่ไฮเอนด์  เมดอินอิตาลี่

redtopup

• member
ผมกำลังจะสั่งกล่องไปแล้วล๊ะ 1 ใบ ใครจะสั่งก็ตามมาเลยครับ

http://www.alibaba.com/product-free/115429599/Embossed_eather_Case.html

redtopup

• member
กีต้าร์ สเกล hauser  ยุคปัจจุบัณ  ที่ ก็อปปี้สเกลดั้งเดิม  
เสียงดีน่าดู  ราคาไม่ไกลเกินเอื้อม  

Brazilian Rosewood B&S, Hauser Braced Double top Bellucci Concert Guitar, Asturias

ดูในวิดิโอ ผมว่าเสียงแข็งไป  แต่ เสียงมันเคลียร์ชัดทุกเสียงเลย ทีเดียว  
น่าจะระบบอัด ไม่ดี  เสียงกีต้าร์ตัวจริงเสียงน่าจะดีมากๆ

ดูนิ้วมือซ้าย  ขยับจับสายแค่นิดเดียว เอง  นิ้วไม่ยกสูง  มาก
กีต้าร์น่าจะทัชชิ่ง เตี้ย  เล่นง่าย  ผมว่าเหมาะกับคนไทยมากๆ 
ไซค์ 640 มิล 
กำลังติดต่อเป็นตัวแทนอยู่  น้าๆท่านใดสนใจ  จะมาแจมกันก็ได้ครับ

redtopup

• member
Brazilian Rosewood B&S, Hauser Braced Cedar top, "Homage to Segovia", La Catedral

หาได้น้อยมากจริงๆที่คนทำกีต้าร์คลาสสิคและเล่นกีค้าร์คลาสสิคได้ด้วยในระดับ ที่แตก ฉาน

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
กีต้าร์ สเกล hauser  ยุคปัจจุบัณ  ที่ ก็อปปี้สเกลดั้งเดิม 
เสียงดีน่าดู  ราคาไม่ไกลเกินเอื้อม 

ขอบตรงคำ ที่ว่า  " เสียงดีน่าดู  ราคาไม่ไกลเกินเอื้อม "

ก็ขอรอดู รอฟัง ด้วย ครับ

Finger Picking Style

redtopup

• member
La Catedral (3rd mov.) - Allegro Solemne

เห็นเด็ก เกาหลี เล่นแล้ว หนาวขี้ครับ บอกตรงๆ  เก่งจริงๆ เก่งมากๆด้วย เก่งกว่า อ .ในเมืองไทย  บางคนอีก 
  ผมว่าสำเนียงดีกว่าเด็กรุ่นเดียวกันทางฝั่ง ยุโรปซะอีก 
น้อง นดล  ข้างหน้า เจอแต่ ศึกหนักๆทั้งนั้น เลย  นับวัน คนรุ่นใหม่เล่นกีต้าร์เก่งกว่าคนรุ่นเก่า ๆ มากๆ 
แอบเอาใจช่วยน้อง นดล ให้เดินไปถึงดวงดาว มีทางเดียวเท่านั้น ที่ จะสานฝันได้  ต้องไปต่อยอดกับ อ ต่างประเทศ จะไม่ถึงทางตัน 
มำไม เกาหลี ญี่ปุ่น  จีน  มีแต่ คนเล่นกีต้าร์เก่งๆทั้งนั้นเลย วันๆ สงสัย ซ้อมแต่กีต้าร์

aqualung

• member
scale 640 mm. จับง่ายขึ้นเยอะครับ ไม่น่าเชื่อว่าต่างกันแค่ 10 mm. จะมีผลมากจนเห็นชัด

labella

• member
รบกวนถามเรื่องการสั่นของสายหน่อยครับน้า อยากทราบว่า การที่สายกีตาร์ในสายเบสมีการสั่นอย่างมากอย่างในคลิป
มีปัจจัยอะไรบ้างครับ เช่น แอ็คชั่น หรือว่า ชนิดของไม้ หรือเป็นที่สาย หรือ อย่างอื่นครับ ขอบคุณครับ (สังเกตได้ชัดในเวลาที่ 1:15)

Recuerdos de la Alhambra classic guitar ิั by redtopup

คลิปนี้ก็สายสั่นมากเลยครับ

Brazilian rosewood Bellucci Concert Guitar

redtopup

• member
รบกวนถามเรื่องการสั่นของสายหน่อยครับน้า อยากทราบว่า การที่สายกีตาร์ในสายเบสมีการสั่นอย่างมากอย่างในคลิป
มีปัจจัยอะไรบ้างครับ เช่น แอ็คชั่น หรือว่า ชนิดของไม้ หรือเป็นที่สาย หรือ อย่างอื่นครับ ขอบคุณครับ (สังเกตได้ชัดในเวลาที่ 1:15)

Recuerdos de la Alhambra classic guitar ิั by redtopup

คลิปนี้ก็สายสั่นมากเลยครับ

Brazilian rosewood Bellucci Concert Guitar

สายสั่นมากเพราะ ดีด แรงเองครับ  เพื่อ ต้องการให้เสียงเบส ยาวไปครบห้องครับ เลยต้องเน้นเบส ดัง
มีหลายช่วงที่ต้องเน้นให้เสียงดังขึ้น  ครับ  แบบว่า เป็น จังหวะก้าวเดิน เหมือน  เทอร์ริก้า กำลังเดิน ชมไปรอบๆปราสาทแล้วหยุดดู  ด้วยความงงงวยในความสวยงาม ของ ปราสาท อะฮัมบร้า  และ น้ำพุที่กำลัง  พุ่งอยู่ 

ช่วงเวลาที่ 1.10 ผมคิดไปเองแบบมั่วๆของผมว่า  เทอร์ริก้ากำลัง  ยืน หยุดอยู่กับที่ แล้ว มอง  ปราสาทด้วยความงงงวย
ช่วง 1.50 ผมจินตนาการเองว่า  เทอร์ริก้าเดินต่อไปอีก และไปเจอสิ่งที่ อัศจรรกว่า อันแรกที่หยุดดูอีก 

ช่วงเวลาที่ 2.50 ต้องเล่นค่อยเพราะ เทมโมโล่  สายที่ 2 และ 3 สลับกัน  ซึ่งตรงจุดนี้  ในบทเพลงผมจินตนาการต่อไปอีกว่า เป็น จุดที่ ดูปราสาทจนอิ่มแล้ว
จากช่วงนี้ไปจนจบเพลง ผม ก็ มั่วของผมต่อไปว่า เทอร์ริก้า  คิดถึงรุ่งอรุณ วันใหม่  ที่จะเก็บเกี่ยวสิ่งดีๆและความงดงามอันนี้ ไปจนชั่วชวิต 
การตีความเพลงของผม ก็  มั่วๆเอา เอง ไม่เคยไปอ่านอะไรให้มันวุ่นวาย 
ผมว่า  การจะตีความหมายในบทเพลง สำคัญ ที่สุดเลย คือ จังหวะ ต้องถูกต้อง  เวลา จะต่อ โน๊ต ห้อง ถัดไป  ต้องไม่สะดุด  ถ้าสะดุด  เล่นเร็วแล้วไม่ได้ดี สู้เล่นช้าแต่จังหวะถูกดีกว่า 
ถ้า สปีด ช้า  ต้อง ช้า แบบไม่คร่อมจังหวะ 
ผมเห็น หลายคนที่เล่นเร็ว แล้ว เสียงออกมาไม่ชัด ผม ว่าสู้ เล่นช้าไม่ได้  ให้ สปีดมันช้าลงมาอีก โดยยังคงจังหวะ ที่สม่ำเสมออยู่ 
 เอา ความชัดเข้าแลก  ดี กว่าสำหรับผม 
น้าละเอียดดีจริงๆ ดู วิดิโอ แม้กระทั่งการสั่นของสาย

labella

• member
ขอบคุณมากครับน้า ที่ผมสงสัยเพราะว่า กีตาร์ผมตัวละหมื่นต้นๆ ถึงดีดแรงหน่อย แต่มันก็ไม่สั่นมากขนาด 2 คลิปนี้ครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
กล่องสวยมากครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

yod69

• member
เคยเห็นแต่กล่องทำจากไม้Mahogany แต่กล่องนี้สวยจริงๆ  ทำจากไม้ใช่ไหม ครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ขอบคุณน้า redtopup ที่นำกล่อง มาให้ดูเป็นบุญตาครับ
ว่าแต่น้า สั่งไปแล้วใบนึงหรือครับ.. หรูหรา แต่ผมว่าดูดีนะ.. ถ้ามีงบผมก็อยากจัด 1 ใบเหมือนกัน
แต่เรื่องของเรื่อง ยังหา classic ดี ๆ ซักตัวไม่ได้เลยครับ (*_*) ช่วงนี้งบน้อยจำกัดซะด้วย

TKCN

• member
La Catedral (3rd mov.) - Allegro Solemne

เห็นเด็ก เกาหลี เล่นแล้ว หนาวขี้ครับ บอกตรงๆ  เก่งจริงๆ เก่งมากๆด้วย เก่งกว่า อ .ในเมืองไทย  บางคนอีก  
  ผมว่าสำเนียงดีกว่าเด็กรุ่นเดียวกันทางฝั่ง ยุโรปซะอีก  
น้อง นดล  ข้างหน้า เจอแต่ ศึกหนักๆทั้งนั้น เลย  นับวัน คนรุ่นใหม่เล่นกีต้าร์เก่งกว่าคนรุ่นเก่า ๆ มากๆ  
แอบเอาใจช่วยน้อง นดล ให้เดินไปถึงดวงดาว มีทางเดียวเท่านั้น ที่ จะสานฝันได้  ต้องไปต่อยอดกับ อ ต่างประเทศ จะไม่ถึงทางตัน  
มำไม เกาหลี ญี่ปุ่น  จีน  มีแต่ คนเล่นกีต้าร์เก่งๆทั้งนั้นเลย วันๆ สงสัย ซ้อมแต่กีต้าร์
ผมว่าคนนี้เล่น non-music ไปหน่อยครับ
ซาวเคลีย แต่ขาดความคอนทราสของหลายๆเรื่องๆครับ (Dynamic - Phrasing)
ซึ่งถ้าเป็นการประกวดจะถูกตัดคะแนนอย่างมากเลยครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

TKCN

• member
เชิญทัศนา กล่อง กัน ครับ สวย จริงๆ ราคา แค่ หมึ่นกว่าบาทเอง  ช่วยเพิ่มราศีให้กับกีต้าร์ตัวเก่งของท่าน

กล่องสวยมากครับ
แต่ไม่รู้ว่า load ใต้ท้องเครื่องบินได้มั้ย
ถ้า load ได้นี่เจ๋งเลยครับ