Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มี Yamaha All solid ตัวละ 3หมื่นกว่าแต่ได้ไปลองเล่นหลังเต่ายี่ห้อ Apex ของเพื่อน  (อ่าน 7031 ครั้ง)

mccartney

• member
กลับชอบมากกว่าของตัวเองอีก
ใครเคยเป็นลักษณะนี้บ้าง
หรือว่ารสนิยมเราแท้จริงแล้วมีจิตใจไปทางหลังเต่าอย่างพวก Ovation โดยไม่รู้ตัว เพราะรู้สึกว่ีาเวลาตีคอร์ดแล้วร้องเพลงมันตอบโจทย์ได้ดีกว่าเสียงคอร์ดมีความไหลลื่นมากกว่าเหมือนเสียงสังเคราะห์ เสียงคอร์ดไม่แกว่ง  ตอนนี้รู้สึกเบื่อๆเสียงไม้ธรรมชาติ

nhoy

• member
หรือว่ารสนิยมเราแท้จริงแล้วมีจิตใจไปทางหลังเต่าอย่างพวก Ovation โดยไม่รู้ตัว เพราะรู้สึกว่ีาเวลาตีคอร์ดแล้วร้องเพลงมันตอบโจทย์ได้ดีกว่าเสียงคอร์ดมีความไหลลื่นมากกว่าเหมือนเสียงสังเคราะห์ เสียงคอร์ดไม่แกว่ง  ตอนนี้รู้สึกเบื่อๆเสียงไม้ธรรมชาติ
ความรู้สึกในการเปรียบเทียบกีต้าร์แต่ละตัวนั้น  มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น.-
            การปรับทัชชิ่ง  ที่ไม่เหมือนกัน  ก็จะทำให้เกิดความรู้สึก อีกทั้งความพึงพอใจในการเล่นที่ต่างกันออกไป
            สาย ทั้งประเภท ทั้งเบอร์ ทั้งยี่ห้อ ตลอดจนความเก่า-ใหม่ ของสาย ที่แตกต่างกันก็มีผลต่อลักษณะเสียงครับ
            สถานที่ที่เราเล่น  ก็เป็นเหตุให้ความรู้สึกต่อเสียงของกีต้าร์ผิดแผกกัน  บางสถานที่เล่นกีต้าร์แล้วเสียงเพราะทำให้เราเกิดอารมณ์ความเพลิดเพลินที่อยากจะเล่นครับ
            ความชินชากับการเล่นกีต้าร์ตัวเดิม  แล้วได้ไปลองของใหม่อีกตัวหนึ่ง อาจทำให้รู้สึกแปลก รู้สึกดีกว่าครับ
            และแม้กระทั่งแนวเสียงของกีต้าร์หลังเต่าตามที่น้าบอก  ก็อาจเป็นแนวเสียงที่น้าชอบก็เป็นได้
ดังนั้นถ้าจะให้แน่ใจจริงๆ คงต้องใช้เวลาลองกีต้าร์ทั้งสองตัวด้วยปัจจัยที่เหมือนกัน คือ ทัชชิ่งเหมือนกัน  สายยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน สภาพใหม่-เก่าเท่าๆ กัน  ลองเล่นในสถานที่เดียวกัน เป็นต้น   แล้วเราจะได้คำตอบที่ตอบโจทย์เราว่าเราชอบตัวนั้นๆ จริงหรือไม่ ครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
หรือว่ารสนิยมเราแท้จริงแล้วมีจิตใจไปทางหลังเต่าอย่างพวก Ovation โดยไม่รู้ตัว เพราะรู้สึกว่ีาเวลาตีคอร์ดแล้วร้องเพลงมันตอบโจทย์ได้ดีกว่าเสียงคอร์ดมีความไหลลื่นมากกว่าเหมือนเสียงสังเคราะห์ เสียงคอร์ดไม่แกว่ง  ตอนนี้รู้สึกเบื่อๆเสียงไม้ธรรมชาติ
ความรู้สึกในการเปรียบเทียบกีต้าร์แต่ละตัวนั้น  มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ เช่น.-
            การปรับทัชชิ่ง  ที่ไม่เหมือนกัน  ก็จะทำให้เกิดความรู้สึก อีกทั้งความพึงพอใจในการเล่นที่ต่างกันออกไป
            สาย ทั้งประเภท ทั้งเบอร์ ทั้งยี่ห้อ ตลอดจนความเก่า-ใหม่ ของสาย ที่แตกต่างกันก็มีผลต่อลักษณะเสียงครับ
            สถานที่ที่เราเล่น  ก็เป็นเหตุให้ความรู้สึกต่อเสียงของกีต้าร์ผิดแผกกัน  บางสถานที่เล่นกีต้าร์แล้วเสียงเพราะทำให้เราเกิดอารมณ์ความเพลิดเพลินที่อยากจะเล่นครับ
            ความชินชากับการเล่นกีต้าร์ตัวเดิม  แล้วได้ไปลองของใหม่อีกตัวหนึ่ง อาจทำให้รู้สึกแปลก รู้สึกดีกว่าครับ
            และแม้กระทั่งแนวเสียงของกีต้าร์หลังเต่าตามที่น้าบอก  ก็อาจเป็นแนวเสียงที่น้าชอบก็เป็นได้
ดังนั้นถ้าจะให้แน่ใจจริงๆ คงต้องใช้เวลาลองกีต้าร์ทั้งสองตัวด้วยปัจจัยที่เหมือนกัน คือ ทัชชิ่งเหมือนกัน  สายยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน สภาพใหม่-เก่าเท่าๆ กัน  ลองเล่นในสถานที่เดียวกัน เป็นต้น   แล้วเราจะได้คำตอบที่ตอบโจทย์เราว่าเราชอบตัวนั้นๆ จริงหรือไม่ ครับ
เห็นด้วยกับน้าหน่อยครับ...

guitarpom

• member
ผมกลับไม่ชอบซาวด์แบบนี้ครับ...ผมชอบซาวด์ดิบๆของไม้มากกว่า....ถ้าหลังเต่าโอเวชั่น  บางรุ่นก็โอเคครับอย่างรุ่นเต่าดำ  เสียงออกมาซาวด์เบสแน่นดีครับ  ใช้ได้เลยแต่คอจะจับยากไปหน่อยไม่ค่อยถนัดมือ....ส่วนยามาฮ่าในราคาสามหมื่นกว่า  ผมมีเจ้าapx-900  ผมว่าตัวนี้กินขาดครับ   

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
มันเป็นกันทุกคนครับ อาการนี้
ไปเล่นกีตาร์ของคนอื่นแล้วชอบ อยากได้
กีตาร์แต่ละตัว มันไม่เหมือนกัน มีเอกลักษณ์ต่างกันไป
อย่าลองบ่อยๆ เดี๋ยวจะอยากได้ทุกรุ่น ทุกทรง ทุกตัว
ACOUSTIC GUITAR ONLY

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เป็นธรรมดาตอนแรก  เวลาผมไปนั่งกินอาหาร มักจะรู้สึกว่า อาหารในจานของคนอื่น น่ากินมากกว่า อาหารในจานของตัวเองเสมอครับ.....อิอิ

naruenarue

• member
เป็นธรรมดาตอนแรก  เวลาผมไปนั่งกินอาหาร มักจะรู้สึกว่า อาหารในจานของคนอื่น น่ากินมากกว่า อาหารในจานของตัวเองเสมอครับ.....อิอิ
555 น้าเบียร์เป็นคล้ายๆผมเลย แต่ต่างกันตรงที่ สำหรับผมแล้วเวลาเห็นแฟนของคนอื่น ผมมักจะรู้สึกว่า น่ารักกว่าแฟนของเราเอง อิอิอิ
D-15S & OOO-15S

FOTOBEER

• member
555 น้าเบียร์เป็นคล้ายๆผมเลย แต่ต่างกันตรงที่ สำหรับผมแล้วเวลาเห็นแฟนของคนอื่น ผมมักจะรู้สึกว่า น่ารักกว่าแฟนของเราเอง อิอิอิ

เล่นของสูงแล้ว ระวังหัวขาดนะ...............อิอิ  สวยแค่ไหนอยูกับเราไปนานๆ ก็ กรายเป็นคนที่น่าตา ธรรมด๊า ธรรมดา .....เอิ๊กๆๆๆ

Carboy

• member

เล่นของสูงแล้ว ระวังหัวขาดนะ...............อิอิ  สวยแค่ไหนอยูกับเราไปนานๆ ก็ กรายเป็นคนที่น่าตา ธรรมด๊า ธรรมดา .....เอิ๊กๆๆๆ

+  + 100

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
เมื่อก่อนผมชอบดูกีต้าร์ไป เรื่อย ๆ แล้วคิดว่าทำไม่มันสวยกว่าของเราจัง ตอนนี้ก็เลยพยายามปลอบใจตัวเองว่า "จงพอใจในกีต้าร์ที่ตัวเองมี "
ฮ่า ๆๆๆ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

TOM1869

• member

กีต้าร์ ของคนอื่น  ย่อม ดีกว่าของเราเสมอ  เช่นเดียว กับ  สาวอื่น ย่อม สวยกว่า เมียเราเสมอครับ
Line id: 081-8718003

Dog Never Lie

• member
ต้องลองเอามาเล่นนานๆไม่งั้นลองยืมมาเล่นสักหลายวันอาจจะไม่คิดอย่างนั้นก็ได้ครับ อาจจะชอบในเสียงใหม่ๆอีกสักพักชิน หาตัวใหม่มาเล่นอีกแล้ว
เลยต้องมีกีตาร์หลายตัวไงครับ
It's my...

NevaeH...^^

• member
โฆษณา ปตท พลิกใจให้พอเพียง เพื่อสุขที่ยั่งยืน

อยู่ที่ใจแหละครับ  ;)
><"

FOTOBEER

• member
ผมเคยมีครับ Apex เนี่ย เป็นหลังเต่า เมื่อ18 ปีก่อน  ที่น้าบอกว่าชอบเสียงของ Apex มากกว่า กีตาร์ ตัวละ 3 หมื่น เนี่ย อยากจะบอกว่า ลองตั้งสติดีๆ  แล้วใช้สมาธิ ลองฟังใหม่  ถ้าโดยความจริงแล้ว เสียง 3 หมื่นมันต้องครบ และ ดีกว่าแน่นอน แต่ถ้าน้าชอบ เสียงของ Apex จริงๆ ผม ก็ยินดีด้วยครับ
     ถ้าผมเป็นน้านะ ผมจะรีบปล่อย All Solid ให้ไวเลยนะครับ จะได้มีความสุข กีตาร์ ถ้าเราไม่ชอบเสียง ก็อย่าเก็บไว้เลยครับ เดี๋ยวจะมีความทุกข์ เปล่าๆ  ปล่อยซัก 24000-26000 เอาไปซื้อ Apex ตังเหลืออีกเยอะ เอาตังค์ ที่เหลือ ไปซื้อ แอมป์ ความสุขรออยู่ แค่เอื้อม แล้วครับ

TOM1869

• member
แลกไม๊เดี๋ยว หา APEX  มาแลก อย่าเก็บไว้เลยครับ  Yamaha
Line id: 081-8718003

apinan14

• member
แลกไม๊เดี๋ยว หา APEX  มาแลก อย่าเก็บไว้เลยครับ  Yamaha
ผมให้ โอเวชั่นเลยครับ อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

กีตาร์มันดีกว่าแฟน ตรงมีได้หลายตัวนี่แหละครับ
:)

em4ik

• member

กีตาร์มันดีกว่าแฟน ตรงมีได้หลายตัวนี่แหละครับ

ผมเห็นด้วยสุดๆกับน้ายินยอมนะครับ  แถมไม่มีบ่นไม่มีงอน 555

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...

อันนี้เรื่องจริงเลยครับน้า 555+
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1

กีต้าร์ ซาวน์โฮลมันใหญ่ไปน๊ะครับ............อิิอิ.........