Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D  (อ่าน 8094 ครั้ง)

nco4433

• member
 ;Dสวัสดีครับ...น้าๆ ทุกท่านครับ ผมกะว่าจะลองสั่งทำกีตาร์ดูทีแรกกะว่าจะใช้ไม้ไทยทั้งตัว...คิดไปคิดมาชักไม่มั่นใจ อยากได้ที่ไม้หน้าสวยหน่อย..ตอนนี้หาไม้ด้านหลัง ด้านข้างได้แล้วครับ เป็นไม้ชิงชัน (ภาษาถิ่นเรียกไม้เกล็ดดำ) ช่างบอกว่าทำได้ ผมก็เลยกะว่าจะหาไม้หน้าที่สวยๆ หน่อย พี่ท่านใดพอจะเสนอแนวคิดดีๆ มั๊ยครับ  ถ้าเป็นไม้ไทย ใช้ไม้ไรดีครับ แล้วถ้าไม้นอก นอกจาก สปรูส กับ ซีดาร์ แล้วมีไม้ที่สวยๆ แปลกตา แล้วก็เสียงนุมๆ หน่อยมั๊ยครับ  ปล. กีตาร์เป็นทรง จัมโบ้ครับ...ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่จะแนะนำ แล้วถ้าชี้เป้าแหล่งจัดหาจะยิ่งดีครับ...ขอบคุณครับ ;D

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:36:21 »
ไม่ไทยทั้งตัวหรอครับ ความคิดเดียวกับผมเลย แต่ติดอย่างเดียว ผมไม่มีตังค์สั่งทำ 5555+
ผมว่า ไม้หน้า ก็คงจะหนีไม่พ้นไม้สนนะครับ ลองดูไม้สนในไทย ลายถี่ๆ แผ่นใหญ่ๆ ดูครับ น่าจะพอใช้แทนกันได้ (ลายถี่ๆ จะแสดงถึงอายุของต้นไม้ด้วยครับ)
ส่วนชิงชัน นั่นเป็นไม้ rosewood ที่ขึ้นในแทบภูมิประเทศบ้านเรา ใช้ทำได้เลยครับ
ฟิงเกอร์บอร์ด กับ บริจ ผมแนะนำ พญางิ้วดำ เป็นไม้เนื้อแข็ง สีดำ เหมือนอีโบนี่ เลยครับ
หรือ มะเกลือ ครับ มีชื่อสามัญว่า Ebony tree แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นไม้ตระกูลเดียวกับ Ebony ที่ใช้ทำกีตาร์หรือป่าวนะครับ
และรู้สึกว่า พญางิ้วดำ กับ มะเกลือ จะเป็นไม้ในตะกูลเดียวกันครับ

อันนี้ เป็นกระทู้จากบ้านเก่านะครับ เป็นกีตาร์ทรงจัมโบ้เหมือนกัน ไม้หน้าเป็นไม้สนไทย ลายสวยมากเลยครับ แต่เสียดาย รูปดูไม่ได้แล้ว
http://www.acousticthai.net/community/showthread.php?tid=9822
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TMosaic

• member
Re: ไม้ top (หน้า) ของกีตาร์ใช้ไม้อะไรดีครับ ;D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 21:46:54 »
ทำไมผมไม่เจอรู้พี่โกโก้

nco4433

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 10:04:27 »
ไม่ไทยทั้งตัวหรอครับ ความคิดเดียวกับผมเลย แต่ติดอย่างเดียว ผมไม่มีตังค์สั่งทำ 5555+
ผมว่า ไม้หน้า ก็คงจะหนีไม่พ้นไม้สนนะครับ ลองดูไม้สนในไทย ลายถี่ๆ แผ่นใหญ่ๆ ดูครับ น่าจะพอใช้แทนกันได้ (ลายถี่ๆ จะแสดงถึงอายุของต้นไม้ด้วยครับ)
ส่วนชิงชัน นั่นเป็นไม้ rosewood ที่ขึ้นในแทบภูมิประเทศบ้านเรา ใช้ทำได้เลยครับ
ฟิงเกอร์บอร์ด กับ บริจ ผมแนะนำ พญางิ้วดำ เป็นไม้เนื้อแข็ง สีดำ เหมือนอีโบนี่ เลยครับ
หรือ มะเกลือ ครับ มีชื่อสามัญว่า Ebony tree แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นไม้ตระกูลเดียวกับ Ebony ที่ใช้ทำกีตาร์หรือป่าวนะครับ
และรู้สึกว่า พญางิ้วดำ กับ มะเกลือ จะเป็นไม้ในตะกูลเดียวกันครับ

อันนี้ เป็นกระทู้จากบ้านเก่านะครับ เป็นกีตาร์ทรงจัมโบ้เหมือนกัน ไม้หน้าเป็นไม้สนไทย ลายสวยมากเลยครับ แต่เสียดาย รูปดูไม่ได้แล้ว
http://www.acousticthai.net/community/showthread.php?tid=9822
ช่าง บอย เจ้าของภาพที่หายไปแหละครับ..ผมกำลังมีโครงการให้แก ต่อกีตาร์ตัวที่ว่าอยู่ครับ...เสียงดีครับ..ตัวที่รูปหาย...ไม่น่าเชื่อว่าเป็นไม้ไทย...ครับ... ;D

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 10:12:20 »
ค่าสั่งทำนี่ แพงมั้ยครับ ^ ^''
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 11:04:04 »
เอาไม้มะขามเทศเป็น บริจ ไม้หน้าเอาเป้นไม้สักทอง 55+ ล้อเล่นนะพี่

nco4433

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 17:00:34 »
ค่าสั่งทำนี่ แพงมั้ยครับ ^ ^''
ผมว่าราคาไม่แพงนะครับ...ถ้าเป็นไม่ไทยประมาณอยู่ที่ 2K เศษๆ เท่านั้นครับ..

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 17:05:24 »
ผมว่าราคาไม่แพงนะครับ...ถ้าเป็นไม่ไทยประมาณอยู่ที่ 2K เศษๆ เท่านั้นครับ..
2K เท่านั้นครับ ย้ำ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:07:35 »

ผมว่า เข้าใจอะไรกันผิดป่าวครับ 2K มันเท่ากับ 2,000 บาท เองนะครับ ถ้าซัก 20K หละ พอว่านะครับ

elinoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 18:57:14 »
2000 งั้นผมสั่งด้วยครับ เหอๆๆ
อมยิ้ม

parker1713

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 19:31:32 »
Sinker Redwood Leaf 73 ตัวล่าสุดของผมครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

nco4433

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:49:53 »

ผมว่า เข้าใจอะไรกันผิดป่าวครับ 2K มันเท่ากับ 2,000 บาท เองนะครับ ถ้าซัก 20K หละ พอว่านะครับ
โอ้ว...ขอโทษๆๆๆๆ พิมพ์ผิดครับ...20K อิอิอิ ขออภัยครับ...อิอิอิ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 20:51:43 »
Sinker Redwood Leaf 73 ตัวล่าสุดของผมครับ
โอ้ว...สวยเต๊ะตา ไม่อยากถามราคานะครับ...แต่ว่าประมาณเท่าไหร่ครับ... ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:01:13 »
เรื่องของไม้ ที่ ใช้ทำกีต้าร์   แน่ใจน๊ะครับ ว่า เคยเล่น และเคย ฟัง
ไม้ ชนิดอื่น  ที่แหวกแนว  ออกไป
ถ้า ชอบแล้ว ก็คือ ชอบ เลย
แต่ ถ้าไม่ชอบล๊ะก้อ  [มีเปอร์เซนต์เสี่ยงที่สูงมาก]    จะเดิน ลงเหวเลยครับ  
สำหรับ ถ้า จะให้ ชี้เป้า หาแหล่ง  ก็ ใน อีเบย์   ครับ  สำหรับไม้  
ไม้แต่ ล๊ะชนิด เห็น มัน เป็นไม้เนื้อ แข็งเหมือนกัน แต่ เอา เข้า จริงๆ มันยังมีคุณ สมบัติ ทางกายภาพหลายอย่าง ที่  ยังขาดอยู่
ไม้เนื้อ อ่อน ก็ เหมือนกัน  สำหรับไม้ด้านหน้า  
ผมว่า  เอาไม้  ปกติ ที่ เขาใช้ๆกันนี่แหละ  เข้าท่ากว่าครับ   โอกาศ เสี่ยงน้อย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 21:38:52 »
สั่งทำ กีต้าร์ แน่ใจน่ะครับ ว่า รู้จักตัวเองพอแล้วว่าต้องการ อะไร  ต้องการเสียงแบบไหน คอแบบไหน

ช่างแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ในการทำกีต้าร์ ออกมาเสียงต่างกัน  โดยที่คาดเดาไม่ได้ เลย ว่าเสียงจะออกมาแบบไหน  ทั้งหมดที่ ขึ้นกับ ไม้ ที่นำมาใช้ การจูนเสียง  การ แทปปิ้ง และการ เลือกไม้

กีต้าร์สั่งทำจะออกมาดีหรือไม่ ขึ้นกับวัสดุ สำคัญ คือ ไม้หน้า เป็นหลัก ส่วนไม้หลัง ยังพอหาได้ในไทย    ตัวที่ราคาสูง เสียงดี  คือ ตัวที่ แทปปิ้งแล้ว ให้การตอบสนองดี  ไม้มีการสปริง ตัวได้ดี มีลายไม้ สวย  และ ต้องผ่านการ อบมา หลายๆ ปี จึง จะ นำเอามาใช้งานได้

เสียดายจัง ที่ ครั้งที่แล้วมีไม่กี่ท่านที่ได้มีโอกาส เข้ามาเยี่ยมชม โกดัง อบไม้ ที่ stock เตรียมไว้สำหรับประกอบ กีต้าร์ สั่งทำที่กาฬสินธุ์ ครับ
Line id: 081-8718003

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:01:55 »

ก็okนะพี่โก้แต่งานที่ออกมาละ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:12:18 »

พี่ว่า ถ้าจะเอาจริงๆ สั่ง ซิก้า สปรุด มาจากต่างประเทศดีกว่า เรื่องงานกีตาร์สั่งทำ พี่ว่า เค้าน่าจะเก็บงานละเอียดอยู่นะ
แต่เรื่อง เสียง นี่ดิ เราไม่มีทางรู้ได้ว่า เสียงจะเป็นไง
ถ้าจะเอาจริงๆ พี่ว่า สั่งช่างแหลม ไปเลยดีกว่า

TMosaic

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:16:31 »
ค่าสั่งทำนี่ แพงมั้ยครับ ^ ^''555+งานที่ออกมาแล้วก็เสียงที่ออกมา ให้ช่างที่ทำกีต้าให้คาราบาวทำให้ไงพี่เค้าทำที่ไทยอยู่นะ

พี่ว่า ถ้าจะเอาจริงๆ สั่ง ซิก้า สปรุด มาจากต่างประเทศดีกว่า เรื่องงานกีตาร์สั่งทำ พี่ว่า เค้าน่าจะเก็บงานละเอียดอยู่นะ
แต่เรื่อง เสียง นี่ดิ เราไม่มีทางรู้ได้ว่า เสียงจะเป็นไง
ถ้าจะเอาจริงๆ พี่ว่า สั่งช่างแหลม ไปเลยดีกว่า

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:23:51 »
สั่งทำ กีต้าร์ แน่ใจน่ะครับ ว่า รู้จักตัวเองพอแล้วว่าต้องการ อะไร  ต้องการเสียงแบบไหน คอแบบไหน

ช่างแต่ละท่านมีเอกลักษณ์ในการทำกีต้าร์ ออกมาเสียงต่างกัน  โดยที่คาดเดาไม่ได้ เลย ว่าเสียงจะออกมาแบบไหน  ทั้งหมดที่ ขึ้นกับ ไม้ ที่นำมาใช้ การจูนเสียง  การ แทปปิ้ง และการ เลือกไม้

กีต้าร์สั่งทำจะออกมาดีหรือไม่ ขึ้นกับวัสดุ สำคัญ คือ ไม้หน้า เป็นหลัก ส่วนไม้หลัง ยังพอหาได้ในไทย    ตัวที่ราคาสูง เสียงดี  คือ ตัวที่ แทปปิ้งแล้ว ให้การตอบสนองดี  ไม้มีการสปริง ตัวได้ดี มีลายไม้ สวย  และ ต้องผ่านการ อบมา หลายๆ ปี จึง จะ นำเอามาใช้งานได้

เสียดายจัง ที่ ครั้งที่แล้วมีไม่กี่ท่านที่ได้มีโอกาส เข้ามาเยี่ยมชม โกดัง อบไม้ ที่ stock เตรียมไว้สำหรับประกอบ กีต้าร์ สั่งทำที่กาฬสินธุ์ ครับ

วันนั้นคือวันที่ผมเกิด paradigm shift ครับ น้าทอม
:)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 22:27:33 »
ไปอีกไม๊ แอบจกมาซักแผ่น 2 แผ่น   อิอิ
Line id: 081-8718003