Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของกีต้าร์มีผลต่อความอยากเล่นกีต้าร์ไหมครับ  (อ่าน 3596 ครั้ง)

melkorza

• member
คืออยากถามความเห็นน้าๆทุกท่านหน่ะครับ ว่าสำหรับน้าๆนั่นเสียงของกีต้าร์มีผลต่อความยากเล่นกีต้าร์ไหมในส่วนตัวผมหมายถึงว่า เสียงของกีต้าร์ตัวนั่นทำให้เราอยากพัฒนาตัวเองให้สามารถเล่น กีต้าร์ได้หลากหลายขึ้นประมาณนี้อ่ะครับ คือ กีต้าร์ตัวแรกในชีวิตผม ซื้อมาประมาณ 2.1kบาท เป็นกีต้าร์โปร่งธรรมดายี่ห้อ paramount ตอนแรกที่ซื้อเพราะไม่มีอะไรทำและตอนนั่นงบมี ไม่มากด้วยเลยซื้อมาเล่นตอนนี้ก็เข้าได้ 1 ปีแล้วที่เล่นกีต้าร์ตัวนี้ มาก็ฝึกทั่งการเล่น intro soloเพลงต่างๆ scale ต่างๆแต่ยังไม่ถึงขั้นชำนาญ และได้ลองหัดเล่น แนว fingerstlye กับกีต้าร์ตัวนี้ ผมฝึก ได้สักพักผมรู้สึกเนือยๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับไม่ใช้ว่าผมเบื่อกับการฝึกเล่นซ้ำไปซ้ำมานะครับ ผมรู้สึกว่าแนว fingerstlye ที่ผมได้รับฟังมาใน youtube เสียงกีต้าร์เขานิ ผมฟังแล้วค่อนข้างชอบเสียงกีต้าร์แนวนั่นเลย เสียงใสๆฟังแล้วสบายใจดี แต่ผมเล่นกับกีต้าร์ผม ผมอาจจะฝีมือยังไม่ถึงขั้นก็จริงแต่ว่า เสียงที่เล่นแนว fingerstlye แล้วฟังมันดูหม่นๆไม่ใสยังไงก็ไม่ทราบหน่ะครับ ทำให้ผมไม่อยากฝึกต่อเลยกลับไปนั่งตีคอร์ด + solo แล้วรู้สึกสนุกกว่าด้วย แต่ผมก็เคยได้ยินเขาว่ากันว่า ฝีมือสำคัญสุดฝีมือเทพๆ เล่นกีต้าร์ ห่วยๆเพลงก็เพราะแล้ว ประโยคนี้มันทำให้ผมไม่อยากซื้อกีต้าร์โปร่งตัวใหม่ เลยอยากพัฒนาให้ตัวเองเล่นกีต้าร์โปร่งได้เสียงดีๆแบบไม่ต้องหวังพึ่งกีต้าร์ที่มีราคามากหน่ะครับ เลยอยากให้น้าๆแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

AMNAJ2513

• member
    เสียงกีต้าร์เพราะๆมีผลต่อการฝึกฝนครับ ทำให้เล่นแล้วไม่อยากวางด้วย ไอ้การเล่นแล้วไม่อยากวางนี่แหละที่ทำให้ได้การฝึกฝนไปในตัว ถ้ากีต้าร์เสียงไม่ดี แค่จับดีดทีสองทีก็ไม่อยากเล่นแล้วครับ ประมาณว่าไม่ได้อารมณ์อ่ะครับ  คนที่เล่นกีต้าร์เป็นจะแนะนำให้คนที่หัดเล่นให้ใช้กีต้าร์ยามาฮ่า F310 เป็นกีต้าร์เริ่มต้นซะเป็นส่วนใหญ่ เพราะว่าเสียงดีใช้ได้ มาตรฐานดี      ส่วนที่บอกว่าเทพเล่นกีต้าร์ห่วยๆก็เพราะ เพราะว่าเป็นกีต้าร์ของคนอื่นน่ะซิครับ ประมาณว่าเขาขอให้เล่นให้ฟังอะไรประมาณนี้ หรือไม่ก็ไปบ้านคนอื่นแล้วเห็นกีต้าร์วางอยู่เลยหยิบมาดีดเล่น   ถูกต้องครับ คนเล่นเก่งเล่นกีต้าร์ตัวไหนก็เพราะ แต่ถ้าได้กีต้าร์ดีๆยิ่งเพราะเข้าไปใหญ่ 
    ไม่ทราบว่ากีต้าร์ของคุณ ได้ทำการเซ็ตอัพมาหรือยังครับ ถ้ายังลองหาช่างเช็ตอัพดู เผื่อเสียงจะดีขึ้น  เช่น ปรับแอคชั่นให้เตี้ยลง เล่นง่าย ไม่เจ็บนิ้วเปลี่ยน นัท-แซดเดิ้ล เป็นกระดูก แค่นี้ก็ทำให้กีต้าร์คุณเสียงดีขึ้นแล้วครับ อาจไม่ต้องเสียเงินซื้อกีต้าร์ใหม่

nhoy

• member
เสียงกีต้าร์ที่ดี การเซ็ทอัพที่เหมาะสม และกีต้าร์ที่ถูกใจเรา ย่อมมีผลต่อความอยากเล่นของเราแน่นอนครับ

melkorza

• member
กีต้าร์ผมไม่ได้ทำการเซ็ทอัพใดๆ ทั่งสินเลยครับ ปัญหาที่ผมไม่ชอบสำหรับกีต้าร์ผมตอนนี้ก็คือไม่ว่าสายจะเก่าจะใหม่ พอเวลาใช้นิ้วเกาแล้วเสียงมันเบาอ่ะครับตอนแรกผมนึกว่าเพราะผมไม่ค่อยไว้เล็บเลยเสียงออกเบาแต่พอลองไว้เล็บแล้ว เสียงที่เกาสายก็ยังเบาอยู่อ่ะครับ ทำให้รู้สึกว่าเวลาเล่น แนว fingerstyle แล้วเสียงมันไม่เพราะไปด้วย กีต้าร์ผม แอคชั่นไม่ค่อยสูงมากนะครับผมว่าเลยไม่อยากเซ็ทให้มันต่ำลงกว่านี้กลัวว่า แอคชั่นต่ำเสียงมันจะเบากว่าเก่าหน่ะครับ

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
ขั้นแรกน้าลองเอาไปเซทอัพ และแต่งทัชชิ่งใหม่ก่อนครับ
เสียงมันจะขึ้นมาเพราะมันจะ balance ดีขั้น และที่สำคัญจะทำให้กีต้าร์ของเล่นง่ายขึ้นเยอะเลยคับ ^^
ลองดูนะครับน้าเซทอัพก่อนเลยครับรับรองน้าอยากเล่นจนไม่อยากวางเลยละครับ อิอิ
 ปล.ผมชอบคอของยี่ห้อนี้มากครับ เพื่อนผมมีอยู่ตัวนึงเล่นเคยลองเล่น จับง่ายมากครับน้า
- BoMSuK71 -

thezerot

• member
สำหรับกีต้าทั่วไป ผมเซตเองทุกตัวครับ ของแบบนี้มันฝึกกันได้ เริ่มแรกจะลำบากหน่อยแต่หลังๆบอกได้คำเดียววว่าง่ายมากแถมไม่เปลืองตัง
สำหรับผมถ้าเป็นกีต้าร์ที่เสียงได้มาตรฐานอยู่แล้ว พอเล่นง่ายก็ทำให่เราฝึกได้นานขึ้น เล่นไม่ลำบากทำให้ง่านต่อการฝึกครับ
และอยากเรียนให้ทราบไว้อีกย่างว่าความกว้างของนัทกีต้าแค่ไม่กี่มิลจิงแล้วไม่ได้ส่งผลให้เลน่นยากขึ้นมากมายนัก แต่ตวามหนาของคอกีต้าร์เนี่ยแหละส่งผลมากที่สุด ฉะนั้นเวลาเลือกกีต้ารควรเลือกทีเราคิดว่าเล่นได้สบายที่สุด มันจะทำให้เราไม่เบื่อง่ายครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
สำหรับกีต้าทั่วไป ผมเซตเองทุกตัวครับ ของแบบนี้มันฝึกกันได้ เริ่มแรกจะลำบากหน่อยแต่หลังๆบอกได้คำเดียววว่าง่ายมากแถมไม่เปลืองตัง
สำหรับผมถ้าเป็นกีต้าร์ที่เสียงได้มาตรฐานอยู่แล้ว พอเล่นง่ายก็ทำให่เราฝึกได้นานขึ้น เล่นไม่ลำบากทำให้ง่านต่อการฝึกครับ
และอยากเรียนให้ทราบไว้อีกย่างว่าความกว้างของนัทกีต้าแค่ไม่กี่มิลจิงแล้วไม่ได้ส่งผลให้เลน่นยากขึ้นมากมายนัก แต่ตวามหนาของคอกีต้าร์เนี่ยแหละส่งผลมากที่สุด ฉะนั้นเวลาเลือกกีต้ารควรเลือกทีเราคิดว่าเล่นได้สบายที่สุด มันจะทำให้เราไม่เบื่อง่ายครับ
ใช่ครับน้า ผมก็เพิ่งเริ่มเล่นจิงๆจังได้2เดือนเองครับ แรกๆไม่กล้าทำไรกีต้าร์เลยครับ หลังๆลองผิดลองถูกไปเรื่อยครับ หาข้อมูลจากน้าๆในนี้ ต่อไปมีไรนิดๆหน่อยๆเราจะสามารถทำเองได้ไม่ต้องเปลืองตังค์หรือรอช่างอีกครับ ^^
- BoMSuK71 -

melkorza

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับที่เข้ามาให้ความรู้ เดียวจะลองไปอ่านกระทู้วิธีแต่งความสูงของสายดูครับแต่เดียวจะลองวัดความสูงของสายก่อนว่าควรจะแต่งให้มันสูงขึ้นหรือต่ำลงดี

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
เมื่อก่อนผมก็คิดว่าเริ่มต้นเอากีต้าร์ถูกๆก็พอ แต่ที่จริงแล้วถ้ามองอีกมุมเริื่่มด้วยของดีเลย ยิ่งทำให้อยากเล่นทำใ้ห้พัฒนาเร็วมีกำลังใจ เพราะมันทำให้อะไรต่างๆมันดีไปหมด เล่นง่าย เสียงดี .....ถ้ามีงบก็อยากให้เริ่มจากของดีๆไปเลยครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

tongloso

• member
เสียงกีต้าร์ที่ดี การเซ็ทอัพที่เหมาะสม และกีต้าร์ที่ถูกใจเรา ย่อมมีผลต่อความอยากเล่นของเราแน่นอนครับ

+ 10 เลยครับน้าาา

coolclub

• member
มีผลมาก เปรียบเหมือนเครื่องเสียง
ชุดเครื่องเสียงดี ๆ ฟังเป็นชั่วโมงก็ไม่เบื่อ ไม่ล้าหู มันตรึงเราไว้ตรงนั้น อยากฟังต่อเรื่อย ๆ
ชุดเครื่องเสียงห่วย ๆ เสียงเพี้ยนแตก แหลมจี๊ดหู เบสบึ๊มๆไม่เป็นโน๊ต ฟังไม่นานก็ล้าหู พอปิดเสียงปุ๊บ บรรลุธรรมความสงบเป็นสุขอย่างยิ่ง
Return To A=432hz

melkorza

• member
พูดแล้วอยากได้กีต้าร์ที่เสียงถูกใจตอนเล่นเป็นจริงๆเลย แต่ก่อนเล่นกีต้าร์ไม่เป็นเลยให้เพื่อนไปช่วยเลือกซื้อกีต้าร์ตัวนี้ มาเพราะคิดแค่ว่าเอาให้เล่นเป็นไว้ก่อนตอนนี้เล่นเป็นแล้วทะเยอทะยานอยากได้เสียงที่ถูกใจในการเล่นกีต้าร์มาไว้ในครอบครองจังเลย แต่ก็เสียดายตัวเก่ายังดีตอนนี้ยังมีไฟในการฝึกเล่นกีต้าร์อยู่

gttle

• member
มีครับแต่สำหรับผมไม่ใช่ที่สุด...ขึ้นอยู่ที่ว่าเราฟังออกไหมเคยฟังกีตาร์ดีๆมารึเปล่า ถ้าคนหัดใหม่หรือไม่เคยฟังกีตาร์ดีๆเสียงนี่ยังไงก็ได้กันทั้งนั้นครับขนาดเสียงเพี้ยนยังว่าเพราะเลยเหมือนคนเล่นเครื่องเสียงแบบธรรมดาอะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับให้มันดังและใช้งานง่าย..นอกจากจะพัฒนาไปถึงขั้นซีเรียส

แต่ที่สำคัญที่สุดคือกีตาร์ที่เล่นง่ายเล่นได้นานไม่ล้า ตอบสนองดีเล่นเทคนิคต่างๆได้ง่าย pull off /hamer on/ slur /harmonic ออกชัด ไม่ต้องออกแรงมากไม่ต้องเค้น  อันนี้ผมว่า ผมยอมแลกเสียงส่วนหนึ่งกับมันได้เลยแบบไม่ต้องคิดครับ เพราะมันจะทำให้เราเล่นสนุกไม่เบื่อ คนเล่นใหม่ก็ไม่รู้สึกว่ามันเล่นยากครับ...ผมเคยเจอกีตาร์เสียงโคตรดีเทพแต่เล่นไม่สนุกเลย อย่างนั้นก็ไม่มีประโยชน์ครับ เอามาตีคอร์ดก้องแก๊งๆ แล้วก็วาง..เพราะมันไม่เข้ามือ

สรุปถ้ากีตาร์ทุกวันนี้มันเล่น ok อยู่ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับผมฟันธงให้เลย 555 ยิ่ง fingerstyle นี่ดูว่ามันตอบสนองต่เพลงที่เราเล่นได้ดีไหมเทคนิดต่างๆ ตอบสนองได้ดีไหม ฝึกไปเรื่อยจนถึงเพลงที่มันยากแบบ กีตาร์เราเล่นไม่ได้แล้วค่อยเปลี่ยนถ้าเล่นถึงตรงนั้นเราจะรู้เอง

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมเสียงมีผลมากครับ ถ้าเราได้กีต้าร์เสียงดีทำให้เราอยากเล่นจนไม่อยากวางมือ อีกอันนึงที่มีผลกับตัวผมมากก็คือกลิ่นครับ
กีต้าร์บางตัวเวลาเล่นคุณจะได้กลิ่นไม้ผ่านออกมาจากซาวโฮลด์ แหมมันได้อารมณ์จริงๆนะคร้าบ ตอนนี้เวลาผมเลือกซื้อกีต้าร์ผมจะให้ความสำคัญกับ ขนาดคอ เสียง และก็กลิ่นของกีต้าร์ เป็นหลักครับ

melkorza

• member
พวกลูกเล่น hamer on pull off hamonic นี้กีต้าร์ผมเสียงออกไม่ค่อยชัดเลยครับต้องเค้นกันสักหน่อยยิ่ง hamonic เทียมรึป่าวครับผมไม่แน่ใจที่ไม่ได้เล่นที่ เฟรต 5 7 12 อ่ะครับ เสียงไม่ค่อยออกเลย ดันสายก็ยังพอได้อยู่แต่ว่า ลูกเล่นต่างๆต้องเน้นๆกันหน่อยอ่ะครับ แอคชั่นกีต้าร์ผมว่าก็ไม่สูงมากเท่าไรเล่นแล้วก็ไม่ถึงกับไม่สบายมือแต่ ว่าพวก การจับที่ต้องกางนิ้วกว้างๆและทาบลงไปนี้ก็ลำบากเหมือนกันขนาดทาบบ่อยๆ ต้องให้สันนิ้วลงพอดีอ่ะครับ

gttle

• member
พวกลูกเล่น hamer on pull off hamonic นี้กีต้าร์ผมเสียงออกไม่ค่อยชัดเลยครับต้องเค้นกันสักหน่อยยิ่ง hamonic เทียมรึป่าวครับผมไม่แน่ใจที่ไม่ได้เล่นที่ เฟรต 5 7 12 อ่ะครับ เสียงไม่ค่อยออกเลย ดันสายก็ยังพอได้อยู่แต่ว่า ลูกเล่นต่างๆต้องเน้นๆกันหน่อยอ่ะครับ แอคชั่นกีต้าร์ผมว่าก็ไม่สูงมากเท่าไรเล่นแล้วก็ไม่ถึงกับไม่สบายมือแต่ ว่าพวก การจับที่ต้องกางนิ้วกว้างๆและทาบลงไปนี้ก็ลำบากเหมือนกันขนาดทาบบ่อยๆ ต้องให้สันนิ้วลงพอดีอ่ะครับ

อย่างนั้นผมแนะนำให้ไปลองกีตาร์ดีๆครับแล้วลองเล่นเทคนิดเดียวลองจับอะไรๆที่ท่านว่ากีตาร์ท่านทำยากๆกันดูว่าเป็นไงถ้ามันเล่นได้ออกง่ายชัดเจนกว่าตัวที่บ้าน โดยที่ไม่ต้องเค้านมันมากผมว่าลองมองๆดูกีตาร์ใหม่ก็ดีครับ  แต่ ถ้ามันยังไม่ค่อยได้เหมือนเดิมอันนี้เราต้องฝึกเพิ่มครับแสดงว่าเรายังไม่คล่องพอ

melkorza

• member
ครับขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำจากน้าๆ ทุกท่าน

jomarnjamorn

• member
มีผลอย่างมากครับ  บ่อยครั้งที่ผมพยายามเล่นตามคลิปใน youtube  พยายามแกะทุกเม็ดแต่มันก็ยังไม่เหมือนครับ แต่พอมีกีตาร์ดีดีแล้ว เล่นได้ใกล้เคียงกับในคลิปมากขึ้นครับ  ทำให้มีกำลังใจแกะเพลงต่ิอไป
S.Yairi
K.Yairi
Dove

yellowpen

• member
ผมว่ามีผลมากๆเลยครับ กีตาร์ที่เราชอบ เสียง ชอบรูปร่าง หรือ เสียงดีๆ มันทำให้เราอย่างเล่นเจ้ากีตาร์ตัวนั้นนานๆๆครับ

melkorza

• member
ได้เห็นน้าๆ แสดงความคิดเห็นแบบนี้ แล้วอยากถอยกีต้าร์ใหม่สักตัวจังเลย แต่เดียวรอให้ฝีมือเจ๋งกว่านี้อีกหน่อยก่อนละกันน้อ