Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปินดังใช้กีต้าร์อะไร จะมีบทบาทในการเลือกกีต้าร์ของคุณหรือไม่ ?  (อ่าน 8871 ครั้ง)

ASDFasdfASDF

• member
สำหรับผมมีส่วนในการเลือกซื้อกีต้าร์ครับ เพราะเป็นคนไม่ได้เล่นกีต้าร์เก่ง การที่เห็นคนเก่ง ๆ ใช้กีต้าร์อะไรย่อมมีผลต่อการตัดสินใจ... ตอนเลือกซื้อกีต้าร์ครั้งแรก
ก็ดูจากศิลปินต่าง ๆ (ในไทย)ที่ตัวเองชื่นชอบล้วนแล้วแต่ถือ Gibson , Taylor , Martin ,Takamine จึงมองแต่กลุ่มเหล่านี้

แล้วมันมาทำให้ตอกย้ำความคิดนี้เพราะผมเห็นกีต้าร์เหล่านี้มากขึ้น

โทนี่ผี... Dolce , Veelah

TONY PHEE คนที่แสนดี feat.Q flure Acoustic

แน่นอนศิลปินเก่งดังยังใช้มันต้องเป็นกีต้าร์ที่ดีแน่ ๆ...มันทำให้ตัวเองยังยึดติดกับภาพลักษณ์พวกนี้เสมอมา   (ใครขายกีต้าร์อยู่ หาศิลปินดังถือเยอะ ๆ นะครับ ^^ ขายได้) แล้วทุกท่านละ ?

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ส่วนตัวผมมีผลประมาณ 50 - 60 % ครับ แต่ต้องไปลองเองอีกที รวมทั้งปัจจัยเรื่องงบประมาณ และความถนัดในการเล่น้วยครับ ^^

• member
Guild
ผมเห็นกีต้าร์ยี่ห้อครั้งแรกในที่นี้ทั้งมีการพูดถึงและห้องซื้อขาย แต่ตอนนั้นกลับมองข้ามไม่สนใจเพราะนึกในใจกีต้าร์หัวมันใหญ่ประหลาด
แต่ต้องกลับมามองใหม่และอยากได้  เมื่อคนนี้ถือครับ...เมงโครตหล่อ

Singular - Bao Bao (Tender)

• member
Seagull   คงนี้ไม่พ้นคนนี้ครับ

5 years a live acoustic cover by Room39

สมัยที่ room39 เริ่มมีคนโพสใน pantip ผมเป็นหนึ่งในยุคแรกๆที่ฟัง  เช้...นี่มันกีต้าร์หัวปลาช่อนที่เรามองผ่านเลยไปนี่ เสียงเทพ....

• member
ส่วนตัวผมมีผลประมาณ 50 - 60 % ครับ แต่ต้องไปลองเองอีกที รวมทั้งปัจจัยเรื่องงบประมาณ และความถนัดในการเล่น้วยครับ ^^

สวัสดีครับน้า sontaya

Guitar_Joe

• member
ผมดูบอดี้ก่อนครับเพราะผมตัวใหญ่
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

• member
Cole Clark  

Singular - 24.7 | ลอง @ Brother presents Singular 'S Concert Press Con. 190112

คนนี้ไม่ได้หล่ออย่างเดียว...แต่ฝีมือระดับแชมป์กีต้าร์

DaFunk

• member
สำหรับผมนะ เดี๋ยวนี้ไม่มีเลยครับ ฮ่าๆๆ ผมเชื่อว่ากีตาร์ห่วยแต่ฝีมือดี เล่นยังไงก็หล่อครับ (ทุกวันนี้ถึงไม่มีใครชมว่าหล่อเลย T__T) แบบลองนึกภาพนะ ไปเจอน้าคนนึงเล่นกีตาร์ ยี่ห้อไรก็ไม่รู้ แต่โคตรเทพเลย ถ้ามีคนมองเรายังงั้นได้มันหล่อสุดๆเลยอ่ะ กลับกันถ้าเล่นดีแต่มีคนบอกว่าเพราะกีตาร์ดี คงรู้สึกเจ็บๆแปล๊บๆ

พูดไปงั้นแหละครับ ตอนเด็กๆผมมี Fender Strat รุ่นเดียวกับ จั๊ก ชวิน (วง Double U) เลย แต่พอเล่นแล้วฝีมือต่างกันฟ้าก่ะเหวเลย T__T

nhoy

• member
สำหรับผมสมัยก่อนๆ เคยมีผลบ้างครับ  แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีครับ  จะศึกษาหาข้อมูลและทดลองเสียงดูตามที่ตัวเองชอบครับ

wineak

• member
สำหรับผมไม่ได้มีผลตอนเขาถือ
แต่มีผลตอนที่เราได้รู้ว่าสิ่งที่เราชอบเป็นแบบไหน เหมือนได้ดูตัวอย่างว่าเขาทำแบบนั้นได้ผลมายังไง
แล้วเสียงที่ออกมาตรงใจเรามากน้อยแค่ไหนครับ
จริงๆมันก็เหมือนรีวิวดีๆนั่นเอง สำหรับผม

• member
ผมดูบอดี้ก่อนครับเพราะผมตัวใหญ่

สวัสดีครับน้า Guitar_Joe

southpaw

• member
สำหรับผมศิลปินไม่มีผลครับ แต่รีวิวจากมหาชนอันนี้หวั่นไหวมากครับ ที่มีอยู่นี่ก็ซื้อตามคนส่วนใหญ่เค้าว่าดีเกือบทั้งหมด

jiw_de_jazz

• member
กีต้าร์รุ่นเดียวกับศิลปินจะทําให้เรารู้ว่า
อุปกรณ์เดียวกัน ศิลปินเขาทําได้ขนาดไหน
เราเล่นได้แค่ไหน

• member
สวัสดีน้า ทุกท่านครับ

ณ ปัจจุบันมีตัวเดียวเท่านั้นคือ Takamine EG340SC-NS ทำไมถึงเลือก

- ยี่ห้ออยู่ติดอันดับต้นและเป็นอันดับต้นที่มีกีต้าร์ราคาจับต้องได้
- รูปทรงเหมาะเพราะชอบทรง D
- มีมือสมัครเล่นที่เก่งใช้อยู่

Crescendo - รู้บ้างไหม SaangPaab Cover (Official)

- คำว่า eg340sc ไปสืบค้นใน youtube โอ๊ววคนเล่นเยอะมากกกกก โอเค ๆ พวกมากลากไป

4. เสียงอันดับสุดท้ายครับ ไปลองที่ร้าน แต่ตอนนั้นใจมันอยากได้ไป 90% แล้วละ

เนี่ยแหละนิสัยผม 555  ถ้าเล่นเก่งขึ้นคงต้องทิ้งนิสัยเหล่านี้ไปครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ของผมมีผลให้พยายามหนีไม่ใช้รุ่นเดียวกันมากกว่าครับ
กีตาร์ที่ใช้อยู่ตอนนี้แต่ละตัวก็ไม่รู้ว่ามีศิลปินท่านไหนใช้บ้างเหมือนกัน
:)

aijuk

• member
ของผมซื้อเพราะตัวเองชอบก่อน ไม่เคยรู้ว่าใครใช้บ้างหรือไม่ แต่พอมาเห็นศิลปินใช้ภายหลังก็แอบรู้สึกดี ;D

nantfa

• member
ส่วนตัว ผมไม่สนใจครับ  เพราะไม่เคยซื้อกีต้าร์เกือนหมื่น เลย ! (เฉพาะโปร่งนะ)

ระดับศิลปินใช้ถูกกว่า  หมื่น คิดว่า ไม่น่ามี

เเต่ถ้างบถึง ปัญญา ไขว่คว้าได้   ผมขอมีเเบบไม่คิดว่า " ไม่มีผล "

ผมจะเลือกที่ผม

1.เข้ามือ ---- จับถนัด

2.เสียงโอเค  ----  เล่นเเล้ว ผมรู้สึกดี คิดว่าเสียงเพราะ

3. ขายต่อ ยี่ห้อ หลักๆ   taka ยายมาฮ่า มาติน กิ้ปสัน คราฟเตอร์ไว้ก่อน  จะได้ ไม่เจ็บตัว

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

artism

• member
    • Artism Facebook
มีผลเล็กน้อย ถ้ามีตังส์ครับ ส่วนของผมเหมือนโทนี ผี ;D
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

OLAROCKMAN

• member

ฝีมือของศิลปินที่เล่นเป็นแรงบันดาลใจครับ
ส่วนเขาจะใช้กีตาร์อะไรไม่ได้คิดมาก เพราะตัวเองคิดว่า คงไม่มีตังค์ซื้อ

คงซื้อในงบที่เราซื้อได้และฝึกเล่นให้เก่งๆขึ้น พัฒนาไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ

น้าจี

• member
ถ้าเป็นกีตาร์โปร่ง สำหรับผมไม่มีผลคับ แต่ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้า มีผลมาก