Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ เรื่องทรงต่างๆของกีต้าร์ครับ ว่าเสียงต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 6926 ครั้ง)

momo9507

• member
อยากทราบว่า ทรงต่างๆของกีต้าร์มันให้เสียงอย่างไร เหมาะกับการเล่นแนวไหนบ้างครับ และมีกีทรงครับ
ตัวอย่างเช่น กีต้าร์ทรง jumbo ให้เสียงเป็นอย่างไร เหมาะกับการเล่นแนวไหน
                กีต้าร์ทรง D ให้เสียงเป็นอย่างไร เหมาะกับการเล่นแนวไหน
                 กีต้าร์ทรง om ให้เสียงเป็นอย่างไร เหมาะกับการเล่นแนวไหน

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ ผมอยากทราบจริงๆครับ

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

ohm_pea

• member
Re: ขอความรู้ครับ เรื่องทรงต่างๆของกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:25:16 »
ทุกทรงเหมาะกับทุกแนวที่คุณอยากจะเล่นครับ เสียงทรง D จะบางๆๆ เหมาะไว้สับคอร์ด, ทรง OM โน๊ตออกเป็นเม็ดชัดเจน มักจะไว้เล่นบรรเลง, Jumbo เสียงหนาหนักแน่นตัวกีตาร์ใหญ่ตีคอร์ดแน่นดี
จันทาร ดีกว่า จันไร

MCSC

• member
Re: ขอความรู้ครับ เรื่องทรงต่างๆของกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:49:23 »
ขออนุญาตเสริมครับ..

ภาพตัวอย่างทรงต่างๆของกีตาร์ครับ จาก takamine
Body Style Selection http://www.takamine.com/?fa=searchbody

aneng

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 10:15:00 »
คงเหมือนสาวๆมั้ง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 17:11:58 »
จริงๆ แล้ว ถ้าไม่คิดมาก มัน ก็เล่นได้ ทุกสไตล์ ทุกทรงแหละครับ ผมว่า เอาเวลาที่จะต้องคัดสรรทรงกีตาร์ ไปฝึก เล่นกีตาร์ให้มันชำนาญดีกว่านะครับ คนที่ชำนาญแล้ว เล่นกีตาร์ ตัวไหน ก็เพราะได้ทุกทรง ทุกตัว ขอให้ตั้งสายแล้วไม่เพี็ยน กีตาร์ ตัวละ 1200 ก็เล่นเพราะได้ครับ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 22:53:00 »
จริงๆ แล้ว ถ้าไม่คิดมาก มัน ก็เล่นได้ ทุกสไตล์ ทุกทรงแหละครับ ผมว่า เอาเวลาที่จะต้องคัดสรรทรงกีตาร์ ไปฝึก เล่นกีตาร์ให้มันชำนาญดีกว่านะครับ คนที่ชำนาญแล้ว เล่นกีตาร์ ตัวไหน ก็เพราะได้ทุกทรง ทุกตัว ขอให้ตั้งสายแล้วไม่เพี็ยน กีตาร์ ตัวละ 1200 ก็เล่นเพราะได้ครับ
+1 เล่นให้คล่อง เสียงก็ดีทุกทรงละครับ
facebook.com/byrt21

momo9507

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 23:51:10 »
ขอบคุณครับ

momo9507

• member
แต่อยากทราบว่าเสียงมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ
และแต่ละรูปทรง มันเอาไปเล่นแบบไหนถึงจะดีบ้างครับ

Mook :)

• member
แต่อยากทราบว่าเสียงมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ
และแต่ละรูปทรง มันเอาไปเล่นแบบไหนถึงจะดีบ้างครับ
D ปิ๊กกิ้งได้ ตีคอร์ดดี
Jumbo ตีคอร์ดดี
OM ปิ๊กกิ้งดี

FOTOBEER

• member
D ปิ๊กกิ้งได้ ตีคอร์ดดี
Jumbo ตีคอร์ดดี
OM ปิ๊กกิ้งดี

แหม.....เดี๋ยว ป้ามุก ข้อมูลปึ๊ก เลยนะ..........อิอิ

ตามที่ ป้ามุกได้กล่าวมาเลยครับ

Mook :)

• member
แหม.....เดี๋ยว ป้ามุก ข้อมูลปึ๊ก เลยนะ..........อิอิ

ตามที่ ป้ามุกได้กล่าวมาเลยครับ
ไม่มีความรู้เรื่องเสียงสักเท่าไหร น้าเบียร์ช่วยต่อทีค่ะ

FOTOBEER

• member
เรื่องเสียงนี่ อย่าไปปวดหัวกับมันมากครับ

ในโลกของเสียง กีตาร์ Acoustic ในความคิดของผม มีอยู่แค่ 2 เสียงเท่านั้น

1.คือ เสียงที่ผมชอบ
2.คือ เสียงที่ผมไม่ชอบ

ดังนั้น คนเรา รสนิยมไม่เหมือนกัน เราก็จะชอบเสียงที่ไม่เหมือนกันครับ สุดท้ายต้องไปลองฟังด้วยหูตัวเองดีที่สุดครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
เรื่องเสียงนี่ อย่าไปปวดหัวกับมันมากครับ

ในโลกของเสียง กีตาร์ Acoustic ในความคิดของผม มีอยู่แค่ 2 เสียงเท่านั้น

1.คือ เสียงที่ผมชอบ
2.คือ เสียงที่ผมไม่ชอบ

ดังนั้น คนเรา รสนิยมไม่เหมือนกัน เราก็จะชอบเสียงที่ไม่เหมือนกันครับ สุดท้ายต้องไปลองฟังด้วยหูตัวเองดีที่สุดครับ

โดนใจมากเลยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

momo9507

• member
มีผู้รู้อีกหรือป่าวครับ
แบบของให้ลัเอียดกว่านี้หน่อยอะครับ

aneng

• member
เหมือนสาวๆไง JUMBO ทรงโตแรงดีขึ้นเขาฮึ่มฮึ่ม ทรงD สาระพัดลีลาทุกอย่างได้หมด OM สาวน้อยเสียงใสดูรูปทรงเอวบางร่างน้อยกระชับมือ..ฮึฮึฮึ(ลามกได้ทุกเรื่อง มันขึ้นสมองแล้วครับ555) ถึงหน้าตาลามก แต่นิสัยปานลามะ

momo9507

• member
ขอเป็นแบบแนววิชาการหน่อยอะครับ  ขอบคุณครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
มีอีกแบบ ก็ GS ครับ Grand Symphony ตัวเล็ก แต่เสียงสตรัมมิ่งจะดังมากกกก ผมเรียกกีตาร์โวยวายเลย
GA จะออกๆแนว Jumbo แต่ก็เน้นให้เสียงที่พุ่งครับ กีตาร์คลาสิคทรงนี้ส่วนใหญ่เสียงโอเค

ไม่แน่ใจเรื่องชื่อ แต่เท่าที่รู้ก็น่าจะตามน้าๆกันหมดแล้วครับ

อ่อ!! มันต้องมาควบคู่กับชนิดไม้ด้วยครับ บางทรงไม้ต่างกัน
เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าอย่างที่น้าเบียร์บอกนั้นแหละครับ ทรงไหนก็เล่นได้ถ้าเราเล่นเพราะ ถ้ากังวลเรื่องทรง เดี๋ยวก็ต้องกังวลเรื่องไม้อีก แค่เรื่องไม้+ทรงก็ปวดหัวแล้วครับ ยังไม่นับแอคชั่นกับสายกีต้าร์อีกนะ ฮ่า+

momo9507

• member
ขอแบบเป็นวิชาการหน่อยอะครับ จะเอาไปทำรายงานส่งอะครับ