Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมตัดสินใจเลือกทีนะครับ  (อ่าน 8019 ครั้ง)

artanha

• member
ช่วยผมตัดสินใจเลือกทีนะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 13:57:47 »
ตอนนี้ผมอยากได้โปร่งไฟฟ้าราคาไม่เกิน15000 เล่นผสมกันทั้งฟิงเกิลสไตล์และสตรัม (แต่ไม่เก่งซักอัน) พอได้อ่านรีวิวของเพื่อนๆแต่ละคน เลยตัดสินใจว่าคงเลือกซื้อ Crafter GAE 18/N หรือไม่ก็ Dolce AS-1E เลยได้ไปลองกีต้าร์ทั้ง2ตัวนี้มาแล้ว พอเล่นแล้วก็ตัดสินใจไม่ถูก ว่าจะเลือกอันไหนดี เนื่องจากไม่มีประสบการณ์ในการเลือกซื้อกีต้าร์เลย (มีแค่ f-310 ที่เพื่อให้มาเมื่อสิบกว่าปีก่อนที่หัดเล่น) เสียงของ dolce พอเล่นแล้วก็ชอบนะครับ เสียงหวานๆ กังวาลๆ แต่กังวลเรื่องbrand และคุณภาพระยะยาว เนื่องจากผลิตจากจีน  เลยจะขอปรึกษาเพื่อนๆ น้าๆ ว่าเทียบกัน2รุ่นนี้ ถ้าเรื่องเสียงให้คะแนนพอๆกัน ควรเลือกอะไรดีครับ (แอบอยากได้เพราะ All Solid)

TOM1869

• member
Re: ช่วยผมตัดสินใจเลือกทีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 14:26:50 »
ลองแยอะๆ ครับ อย่าลืมนึกถีงอนาคต ด้วยครับ
Line id: 081-8718003

permiria

• member
Re: ช่วยผมตัดสินใจเลือกทีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 20:18:06 »
น้า Tom คะ นึกถึงอนาคตนี่หมายถึงคิดจะขายต่อรึเปล่าคะ ^^
Cordoba 20TM

chet

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 23:12:08 »
Crafter GAE18 ถือว่าใช้ได้ดีครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 23:15:09 »
ผมมีตัวเลือกที่คุ้มกว่า ลองโทรมานะครับ 083-7567698 นายครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:05:15 »
ยินดีต้อนรับนะครับน้า artanha
น้า nai chic คงจะมีของดีมาแนะนำแล้วละครับ  น้า artanha รีบติดต่อเลยครับ

nai chic

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:12:58 »
น้า nai chic คงจะมีของดีมาแนะนำแล้วละครับ  น้า artanha รีบติดต่อเลยครับ
น้าหน่อยมาช่วยยุล่ะ สวัสดีครับน้าหน่อยสบายดีนะครับ ตอนนี้น้ำทางลาดกระบังลดลงเยอะเลยครับ ฝั่งน้าหน่อยเป็นไงมั่งครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:24:29 »
น้า nai chic คงจะมีของดีมาแนะนำแล้วละครับ  น้า artanha รีบติดต่อเลยครับ
น้าหน่อยมาช่วยยุล่ะ สวัสดีครับน้าหน่อยสบายดีนะครับ ตอนนี้น้ำทางลาดกระบังลดลงเยอะเลยครับ ฝั่งน้าหน่อยเป็นไงมั่งครับ
สบายดีครับน้า nai chic แถวบ้านผมยังเป็นปกติดีครับ  
ทราบข่าวว่าทางลาดกระบังน้ำลดลงแล้วก็ค่อยเบาใจไปด้วย
ผมติดตามการตอบกระทู้ต่างๆ ของน้า nai chic เห็นว่าเป็นประโยชน์มากนะครับ   ขอขอบคุณน้า nai chic แทนหลายๆ ท่านด้วยครับ

artanha

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 21:37:30 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของน้าๆทุกคนนะครับ  พอได้อ่านกระทู้เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆแล้ว ใจเริ่มเอนเอียงไปทาง Crafterซะแล้ว

anusorn5214

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:03:09 »
ผมมีตัวเลือกที่คุ้มกว่า ลองโทรมานะครับ 083-7567698 นายครับ

บอกผมด้วยคนคร๊าบบบบ ^ ^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:11:24 »
น้า Tom คะ นึกถึงอนาคตนี่หมายถึงคิดจะขายต่อรึเปล่าคะ ^^

ใช่แล้ว จ้า
Line id: 081-8718003

Strikerz_03

• member
    • http://www.youtube.com/user/strikerz03
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:22:16 »
ตัวผมใช้ crafter gae 18/n มาได้สองปีหล่ะครับเล่นกลางคืนตลอดใช้ตัวเดียว ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่คุ้มนะครับในราคาประมาณนี้ แต่ถ้าอยากได้เป็น all solid นี้ก้อต้องว่ากันอีกเรื่องนึง ส่วนตัวผมว่า crafter gae18/n เนี้ยมันครอบคลุมหลากหลายเลยนะครับถือว่าใช้ดีเลยแหล่ะทั้ง touching เวลาจับเล่นไม่ว่าเป็น strum chord หรือเล่น picking มันก้อได้หมดเลยครับเสียงออกมาก้อค่อนข้างชัดแจ๋ว ของผมเปลี่ยนสาย Elixir แล้วใช้ยาวเลย ใช้เกือบทุกวันมาสองปีกว่าหล่ะไม่มีปัญหาอะไรเลยครับอีกอย่างไม่เคยต้องไปหาหมอด้วย .....แนะนำครับ Crafter Gae18/n Top / cedar  back side / rosewood คุ้มค่าครับ

artanha

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:28:12 »
ตัวผมใช้ crafter gae 18/n มาได้สองปีหล่ะครับเล่นกลางคืนตลอดใช้ตัวเดียว ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่คุ้มนะครับในราคาประมาณนี้ แต่ถ้าอยากได้เป็น all solid นี้ก้อต้องว่ากันอีกเรื่องนึง ส่วนตัวผมว่า crafter gae18/n เนี้ยมันครอบคลุมหลากหลายเลยนะครับถือว่าใช้ดีเลยแหล่ะทั้ง touching เวลาจับเล่นไม่ว่าเป็น strum chord หรือเล่น picking มันก้อได้หมดเลยครับเสียงออกมาก้อค่อนข้างชัดแจ๋ว ของผมเปลี่ยนสาย Elixir แล้วใช้ยาวเลย ใช้เกือบทุกวันมาสองปีกว่าหล่ะไม่มีปัญหาอะไรเลยครับอีกอย่างไม่เคยต้องไปหาหมอด้วย .....แนะนำครับ Crafter Gae18/n Top / cedar  back side / rosewood คุ้มค่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  อยากสอบถามว่าน้าใช้สายเบอร์อะไรเหรอครับ เสียงของElixir กับของแบรนด์อื่นต่างกันมากมั้ย ผมใช้เบอร์12 เจ็บนิ้วมากเลย แต่ดันชอบเสียงมันเลยทนใช้ไปเรื่อยๆ (Elixir) แต่ตอนนี้เห็นบางกระทู้แนะนำให้ไปใส่สายกีต้าร์ไฟฟ้าของD'addario เลยไม่แน่ใจว่าจะถูกใจรึเปล่าถ้าจะเปลี่ยนเพราะสายนี้เพิ่่งเปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้วเอง

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:34:52 »
บอกว่าดีทั้งคู่ ไปลองเอง เลยแบบนี้

ปล dad ผมใช้แล้วชอบนะครับ ขนาดเบอร์ 12 ตัวไม่เคลือบ เอามาเปลีั่ยน แทน สายหนึ่งสายสอง นุ่มขึ้นเยอะครับ

แต่ถ้าเทียบกับตัวเคลือบแล้ว ผมว่าเสียงมันออกแปล๋งๆ พิลึกๆ เวลาดีดสายไม่เต็ม

artanha

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:56:40 »
บอกว่าดีทั้งคู่ ไปลองเอง เลยแบบนี้

ปล dad ผมใช้แล้วชอบนะครับ ขนาดเบอร์ 12 ตัวไม่เคลือบ เอามาเปลีั่ยน แทน สายหนึ่งสายสอง นุ่มขึ้นเยอะครับ

แต่ถ้าเทียบกับตัวเคลือบแล้ว ผมว่าเสียงมันออกแปล๋งๆ พิลึกๆ เวลาดีดสายไม่เต็ม
ผมไม่เคยใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าเล่นบนกีต้าร์โปร่งเลย เสียงมันต่างกันเยอะมั้ยครับ

nai chic

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 23:04:33 »

ผมไม่เคยใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าเล่นบนกีต้าร์โปร่งเลย เสียงมันต่างกันเยอะมั้ยครับ
เสียงมันใช้ไม่ได้เลยครับ บางตัวตั้งยังไงก็ไม่เข้ากัน อย่าไปลองให้เสียตังค์ครับ ถ้าตองการนิ่มๆก็จัดเบอร์ 10 ไปเลยครับ ถึงเสียงจะบางๆแต่อย่างน้อยก็ใช้ดีกว่าสายไฟฟ้าแน่นอนครับ

artanha

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 23:07:08 »

เสียงมันใช้ไม่ได้เลยครับ บางตัวตั้งยังไงก็ไม่เข้ากัน อย่าไปลองให้เสียตังค์ครับ ถ้าตองการนิ่มๆก็จัดเบอร์ 10 ไปเลยครับ ถึงเสียงจะบางๆแต่อย่างน้อยก็ใช้ดีกว่าสายไฟฟ้าแน่นอนครับ
อ่อ ขอบคุณมากคับ เกือบยอมถอดทิ้งไปลองละ

Strikerz_03

• member
    • http://www.youtube.com/user/strikerz03
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:50:24 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  อยากสอบถามว่าน้าใช้สายเบอร์อะไรเหรอครับ เสียงของElixir กับของแบรนด์อื่นต่างกันมากมั้ย ผมใช้เบอร์12 เจ็บนิ้วมากเลย แต่ดันชอบเสียงมันเลยทนใช้ไปเรื่อยๆ (Elixir) แต่ตอนนี้เห็นบางกระทู้แนะนำให้ไปใส่สายกีต้าร์ไฟฟ้าของD'addario เลยไม่แน่ใจว่าจะถูกใจรึเปล่าถ้าจะเปลี่ยนเพราะสายนี้เพิ่่งเปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้วเอง
ผมใส่ เบอร์ 10 ครับ เพราะว่าเล่นเกือบทุกวันเมื่อก่อนใช่ Takamine EG523SC Jumbo ครับใส่ เบอร์ 12 Fret สึกเร็วมาก เลย แต่ที่แน่ก่อน Fret สีก นี้คือ นิ้วพังครับ 555 ก้อเล่นเปลี่ยนมาใส่เบอร์ 10 แทน บางวันเล่นสองที่ก้อยังไหวอยู่ ครับ เสียงเบอร์ 10 มันก้อจะบางลงมาหน่อยครับ แต่ในความคิดผมว่ามันก้อยังโอเคนะครับเพราะว่าเล่น เบอร์ 12 แล้วเจ็บมันก้อจับคอร์ดเสียงออกมาได้ไม่เต็มที่อยู่ดี เล่นเบอร์ 10 นี้จับได้เสียงชัดเจนน้ำหนักพอดีครับ บางทีฝรั่งเค้าอาจถนัด 12 ก้อได้แต่สำหรับผม เนี้ย Elixir เบอร์ 10 คำตอบสุดท้ายครับ ใช้ยาวใช้ทนเสียงดีด้วย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 15:17:27 »

เรียนว่า ไม่ควรใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้ากับกีต้าร์โปร่งนะครับ
ปัจจุบันผมเองใช้สายอยู่สองแบรนด์คือ Elixir Nanoweb Phosphor Bronze กับ EXP ของ D'ad ซึ่งก็แล้วแต่จะใช้กับกีต้าร์แบรนด์ใดรุ่นใดด้วยครับ
สำหรับ GAE-18/N นี่ ผมว่าน่าจะเหมาะกับสาย EXP ของ D'ad นะครับ ถ้าใช้เบอร์ 12 แล้วเจ็บนิ้วมาก ผมแนะนำ EXP26 (เบอร์11) ครับ
หรือถ้าชอบเบอร์ 10 ก็ EXP15 ครับ  แต่ถ้ากีต้าร์ที่ตั้งแอคชั่นมาจากโรงงานให้ใช้สายเบอร์ 12 แล้วเราจะเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 10 เลย คงต้องดูว่าจะ Buzz หรือเปล่านะครับ เพราะขนาดและแรงดึงของสายห่างกันมาก
ถ้าเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 แล้วเกิดอาการ Buzz อาจต้องขันคอคืนกลับมาเล็กน้อย (ทวนเข็มนาฬิกา) เพราะสายเบอร์ 10 จะมีแรงดึงที่น้อยกว่าครับ

artanha

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:23:38 »

เรียนว่า ไม่ควรใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้ากับกีต้าร์โปร่งนะครับ
ปัจจุบันผมเองใช้สายอยู่สองแบรนด์คือ Elixir Nanoweb Phosphor Bronze กับ EXP ของ D'ad ซึ่งก็แล้วแต่จะใช้กับกีต้าร์แบรนด์ใดรุ่นใดด้วยครับ
สำหรับ GAE-18/N นี่ ผมว่าน่าจะเหมาะกับสาย EXP ของ D'ad นะครับ ถ้าใช้เบอร์ 12 แล้วเจ็บนิ้วมาก ผมแนะนำ EXP26 (เบอร์11) ครับ
หรือถ้าชอบเบอร์ 10 ก็ EXP15 ครับ  แต่ถ้ากีต้าร์ที่ตั้งแอคชั่นมาจากโรงงานให้ใช้สายเบอร์ 12 แล้วเราจะเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 10 เลย คงต้องดูว่าจะ Buzz หรือเปล่านะครับ เพราะขนาดและแรงดึงของสายห่างกันมาก
ถ้าเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 แล้วเกิดอาการ Buzz อาจต้องขันคอคืนกลับมาเล็กน้อย (ทวนเข็มนาฬิกา) เพราะสายเบอร์ 10 จะมีแรงดึงที่น้อยกว่าครับ
ขอบคุณครับน้าๆ  ว่าแต่อาการ Buzz มันเป็นยังไงอะครับ