Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสายกีต้าร์โปร่งเสียงดีๆให้หน่อยครับ  (อ่าน 14316 ครั้ง)

terrorize

• member
คือใช้กีต้าร์ถูกๆ yamaha f-210 ไม่มีตังค์ครับ ฮ๋าๆๆ ;D ;D ;D ;D
คือช่วยแนะนำสายให้ผมทีครับ ผมใช้สาย 1-2-3 กิ๊บสันมาไฟฟ้า 4-5-6 สายโปร่งครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ ใช้แบบนี้มาเป็นสิบปีแล้ว ที่ใช้แบบนี้ก็เพราะ ที่บ้านเป็นชนบทครับ จะหาอะไรแบบนี้ก็คงยาก ถ้าจะหาหมูเห็ดเป็ดไก่ตามบ้านนอกก็ว่าไปอย่าง สรุปคือเอากันตามอัตภาพไงครับ  ??? ??? คือว่าผมชอบเล่นโซโล่กับฟิงเกอร์สไตล์ครับ ซีเรียสเรื่องการดันสายใสมากๆๆครับ เคยเล่นสายกีต้าโปร่งของเพื่อน ดันไม่ไปเลยครับแข็งมากๆ ถ้าดันต่อรู้สึกเหมือนมันจะขาดให้ได้เลยครับ แต่หลังๆชักเบื่อเรื่องเสียงไม่ค่อยก้องกังวาลครับ เสียงไม่หนา เลยอยากให้แนะนำสายกีต้าร์โปร่งๆ ดีๆ ในแบบที่ผมอยากได้หน่อยครับ สรุปคือ เสียงกังวาล ดันสายแล้วไม่แข็งครับ เคลือบไม่เคลือบก็แล้วแต่ เรื่องราคาไม่เกี่ยงครับ ผมไม่ได้บอกว่าผมรวยนะครับ แต่แค่ซื้อสายกีต้าร์เอง ไม่ไช่ซื้อบ้านซักหน่อย  ;D ;D  ;D ;D ;D

AMNAJ2513

• member
Re: แนะนำสายกีต้าร์โปร่งเสียงดีๆให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 03:33:40 »
โจทย์ยากนะครับ อยากได้เสียงหนาด้วยอยากโซโล่ด้วย ก็ต้องเป็นสายโปร่งเบอร์10ล่ะมั๊งครับ เสียงบางหน่อย แต่ก็พอโซโล่ได้ แต่คงไม่เหมือนสายไฟฟ้า เพราะสายไฟฟ้าสายสามไม่ได้พันขดลวด แต่สายโปร่งพันขดลวด  ถ้าจะใช้สายเบอร์ใหญ่กว่านี้ก็ยิ่งโซโล่ยากใหญ่เลย อีกอย่างยามาฮ่า F210 รู้สึกรับได้แค่เบอร์11ใหญ่กว่านั้นมีหวังท้องป่องหรือบริดจ์อ้า   สรุปว่าโจทย์คุณน่าจะใช้สายโปร่งเบอร์10 ชนิด 80/20 เคลือบหรือไม่เคลือบก็ได้ครับ ยี่ห้อ Dad ครับ
หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ สั่งซื้อได้ที่น้าตะวัน อคูสติกชอปครับ ห้องซื้อขาย ใจผมอยากแนะนำให้ซื้อเบอร์11นะ เสียงเบสจะได้มาหน่อยแล้วสามสายล่างใส่สายไฟฟ้าซูซูกิเหมือนเดิม เรื่องความบาลานซ์ของเสียงไม่ต้องพูดถึง แต่โซโล่ขี้แตกขี้แตน  สวัสดีครับ

terrorize

• member
Re: แนะนำสายกีต้าร์โปร่งเสียงดีๆให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 14:59:22 »
โจทย์ยากนะครับ อยากได้เสียงหนาด้วยอยากโซโล่ด้วย ก็ต้องเป็นสายโปร่งเบอร์10ล่ะมั๊งครับ เสียงบางหน่อย แต่ก็พอโซโล่ได้ แต่คงไม่เหมือนสายไฟฟ้า เพราะสายไฟฟ้าสายสามไม่ได้พันขดลวด แต่สายโปร่งพันขดลวด  ถ้าจะใช้สายเบอร์ใหญ่กว่านี้ก็ยิ่งโซโล่ยากใหญ่เลย อีกอย่างยามาฮ่า F210 รู้สึกรับได้แค่เบอร์11ใหญ่กว่านั้นมีหวังท้องป่องหรือบริดจ์อ้า   สรุปว่าโจทย์คุณน่าจะใช้สายโปร่งเบอร์10 ชนิด 80/20 เคลือบหรือไม่เคลือบก็ได้ครับ ยี่ห้อ Dad ครับ
หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ สั่งซื้อได้ที่น้าตะวัน อคูสติกชอปครับ ห้องซื้อขาย ใจผมอยากแนะนำให้ซื้อเบอร์11นะ เสียงเบสจะได้มาหน่อยแล้วสามสายล่างใส่สายไฟฟ้าซูซูกิเหมือนเดิม เรื่องความบาลานซ์ของเสียงไม่ต้องพูดถึง แต่โซโล่ขี้แตกขี้แตน  สวัสดีครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ จะรับไว้พิจารณา แต่ขอรอความเห็นจากท่านอื่นๆอีกซักหน่อยนะครับผม

P.Yong

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:40:28 »
เห็นด้วยกับ น้า AMNAJ2513 เผื่อไว้อีกทางเลือก คือสาย DAD EXP26 ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 17:24:33 »
คือใช้กีต้าร์ถูกๆ yamaha f-210 ไม่มีตังค์ครับ ฮ๋าๆๆ ;D ;D ;D ;D
คือช่วยแนะนำสายให้ผมทีครับ ผมใช้สาย 1-2-3 กิ๊บสันมาไฟฟ้า 4-5-6 สายโปร่งครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ ใช้แบบนี้มาเป็นสิบปีแล้ว ที่ใช้แบบนี้ก็เพราะ ที่บ้านเป็นชนบทครับ จะหาอะไรแบบนี้ก็คงยาก ถ้าจะหาหมูเห็ดเป็ดไก่ตามบ้านนอกก็ว่าไปอย่าง สรุปคือเอากันตามอัตภาพไงครับ  ??? ??? คือว่าผมชอบเล่นโซโล่กับฟิงเกอร์สไตล์ครับ ซีเรียสเรื่องการดันสายใสมากๆๆครับ เคยเล่นสายกีต้าโปร่งของเพื่อน ดันไม่ไปเลยครับแข็งมากๆ ถ้าดันต่อรู้สึกเหมือนมันจะขาดให้ได้เลยครับ แต่หลังๆชักเบื่อเรื่องเสียงไม่ค่อยก้องกังวาลครับ เสียงไม่หนา เลยอยากให้แนะนำสายกีต้าร์โปร่งๆ ดีๆ ในแบบที่ผมอยากได้หน่อยครับ สรุปคือ เสียงกังวาล ดันสายแล้วไม่แข็งครับ เคลือบไม่เคลือบก็แล้วแต่ เรื่องราคาไม่เกี่ยงครับ ผมไม่ได้บอกว่าผมรวยนะครับ แต่แค่ซื้อสายกีต้าร์เอง ไม่ไช่ซื้อบ้านซักหน่อย  ;D ;D  ;D ;D ;D
ขออนุญาตแนะนำว่าไม่น่าจะใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้ากับกีต้าร์โปร่งครับ
สายเบอร์เล็กที่สุดเท่าที่จะใช้กับกีต้าร์โปร่งน่าจะเป็นสายเบอร์ 10
ซึ่งกีต้าร์ดังกล่าวนั้นถ้าชอบสายเบอร์เล็ก ลองใช้สายของ D'ad ครับ ชอบสายธรรมดาก็ EJ15 และถ้าเป็นสายเคลือบก็ EXP15 ครับ

ป.ล. เรียนว่าน่าจะโพสท์ใน "ห้องพูดคุย Acoustic Guitars" จะได้รับคำตอบที่มากกว่านี้นะครับ

Baracuda

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:00:08 »
ลองยี่ห้อ Curt Mangan ดูครับ เสียงใช้ได้ครับ ผมเพิ่งลองเมื่อวานเพลินเลย

pFunky

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:34:52 »
 ผมก็มี f210 ตัวนึงนะครับ ใช้สายของ  D'ad เบอร์ 12 ครับ เคยใส่เบอร์ 13 หมุดยึดรับไม่อยู่ครับต้องยัดกระดาษเพิ่มเข้าไป อีกอย่างกีตาร์โปร่งไม่ได้ออกแบบมาไว้สำหรับการดันสายนะครับ ถ้าอยากดันสายก็ซื้อไฟฟ้าไปเลยจะดีกว่า ตัวพันกว่าบาทมือสองก็มีเยอะครับ เก็บค่าขนมสักเดือนสองเดือนก็ซื้อได้แล้ว เอามาเล่นเสียบกับลำโพงวิทยุไม่ต้องใช้เอฟเฟคก็ได้ครับถ้าเราจะฝึกโซโล่กะดันสายเท่านั้น สมัยหัดเล่นใหม่ๆผมก็เอาสายไฟฟ้ามาใ่ส่โปร่งเหมือนกันครับ แก่แล้วถึงรู้ที่ทำไปมันไม่เวิร์คเท่าไหร่ สมัยนี้สายกีตาร์ไม่ได้หายากเหมือนก่อนแล้วครับ ถ้าเข้าอินเตอร์เน็ตได้ก็สั่งซื้อได้ง่ายๆแล้ว สาย  D'ad ที่ผมใช้ก็ราคาชุดนึง 6 สาย สองร้อยนิดๆเองครับ สั่งออนไลน์เอาครับเพราะแถวๆที่ผมอยู่ที่ขายตามศึกษาภัณฑ์มีแต่ของ gibson ซึ่งแข็งและเล่นยากครับ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 19:47:39 »
สายโปร่งเบอร์ 0.9ไม่ก็ 0.10ครับดันได้สบาย

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:20:51 »
ลองดูที่หน้าห้องซื้อขาย ดูครับ หัวข้อ... Newtone สายกีต้าร์เกรดพรี่เมี่ยม มีหลายแบบให้เลือก...
ตอนนี้ผมใช้สาย Master Class Nickel อยุ่ เล่นสบายมือ สายนิ่ม ไม่เจ็บนิ้ว โซโล่ได้ไม่ต้องกลัวขาด เพราะเล่นแนวเีดียวกับผมเลย
เสียงใสด้วย กังวาลด้วย ส่วนตัวแล้วชอบมากครับ  :) :)
รายละเอียดอ่านข้างล่างเลยครับ

Master Class Nickel
สาย Nickel มีคุณสมบัติทางเสียงซึ่งต่างจาก Brass หรือ Bronze ซึ่งบริษัทสายทั่วไปนิยมใช้กันครับ โดยปกติสาย Nickel ถ้ามี ก็มักจะมีอยู่ชุดสายกีตาร์ไฟฟ้าครับ สายกีตาร์โปร่งที่ทำด้วย Nickel จะหาได้ค่อนข้างยากครับ

สาย Master Class Nickel ตอนนี้กำลังเป็นที่นิยมกันมากในหมู่คนเล่นกีตาร์ระดับ boutique ในต่างประเทศครับ ก็อยากให้พี่ๆเพื่อนๆได้ทดลองกันครับ  มีขนาดเบอร์ดังนี้

NMC-N-L .011 .015 .022 .030 .040 .050
NMC-N-CU .012 .016 .024 .034 .044 .054

ราคา 400 บาทครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
MUGEN_guitar_SHOP