Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ จะดูที่ราคาหรือ brand หรือเสียง  (อ่าน 1927 ครั้ง)

oh_hab

• member
หนูกำลังจะซื้อกีต้าร์ใหม่น่ะค่ะ แต่เลือกไม่ถูกหาข้อมูลจากหลายๆที่ ก็บอกว่าซื้อกีต้าร์ให้ซื้อราคา 5 - 8 พันไปเลยถึงจะได้กีต้าร์ดีๆ
อย่าง Dove veelah Enya หรือ Walden มันจะให้ความแตกต่างกันยังไงบ้างคะ เคยดูใน youtube เทียบ veelah กับ takamine ฟังแล้วรู้สึกได้ว่า takamine เสียงเพราะกว่า งบมีไม่เกิน 5000 น่ะค่ะ  หรือว่าจะเพิ่มเงินซื้อ veelah v1-dce ที่มี  pickup ไปเลย ?

joeykid

• member
  • joe neck solid
ถ้างบจำกัดอยากได้เสียงดี ไม้หน้าแท้ ก็คงต้องมอง veelah กับ walden เสียงดีชื่อชั้นยังพอปล่อยได้เวลาอยากเปรี่ยนครับ ส่วน takamine  งบขนาดนี้ยังได้รุ่นเล้กเสียงอาจจะไม่ถึง
ส่วนที่มี pickup ราคาก็จะแรงขึ้นไปอีก ลองดูมือสองในบอร์ดนี้ดูจร้า ของดีเพียบ ราคาคุยได้

ปล.ความเหนทั้งหมดส่วนตัวนะครับ  เอาไว้เปนแนวทางครับ ขอให้เจอที่่ถูกใจจร้า  ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
  ถ้าเป็นมือใหม่แบบเล่นเป็นแล้วก็ต้องลองครับว่าเราชอบเสียงของกีต้าร์ไหน แต่ถ้าเป็นมือใหม่

แบบพึ่งหัดยังเล่นไม่เป็นก็หาวานคนที่เล่นเป็นช่วยเลือกให้ก็น่าจะดีครับ  ;D ;D ;D

ปล.เสียงในยูทูปดูและฟังเป็นแนวทางใด้  แต่จริงๆแล้วเสียงจะไม่เหมือนเสียงจริงของกีต้าร์

ซะทีเดียวครับเพราะการอัดเสียงจะมีปัจจัยอีกหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวครับไปลองเองแล้วเชื่อ

สัมผัสที่ใด้รับสดๆจะดีที่สุดครับ
noomxman

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
พูดกันแบบตรงๆ คุณภาพก็ตามราคาเงินที่เราจ่ายครับ

ถ้ากีต้าร์ระดับราคาประมาณ 5 พัน เสียงไม่หนีกันมากครับ

ถ้าจะให้ดีควรจะไปลองเล่นด้วยตัวเองดีที่สุด

ส่วนเรื่องจะซื้อโปร่งธรรมดาหรือจะซื้อโปร่งไฟฟ้า อันนี้ต้องมองที่การใช้งานของเราเป็นหลักครับ

ถ้าเล่นอยู่ในห้องชิวๆ โปร่งธรรมดาก็พอแล้วครับ ประหยัดด้วย เอาเงินส่วนที่เหลือไปซื้อของที่จําเป็น

เช่นเครื่องตั้งสาย , สายกีต้าร์ดีๆไว้เปลี่ยนก็ยังได้

บางคนซื้อโปร่งไฟฟ้ามาเป็นปีแล้วยังไม่เคยเสียบต่อตู้แอมป์ก็มี

ค่อยๆคิดใจเย็นครับ.....ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ

ทําในในสิ่งที่ใจรัก

ting_roor

• member
1. รูปร่างหน้าตาเห็นแล้วโดนใจ
2. จับแล้วเหมาะมือ
3. ฟังเสียงแล้วชอบ

ป.ล. มือใหม่เหมือนกันครับ  ;D

kpsfolk

• member
ถ้ากีตาร์โปร่งไฟฟ้าระดับราคาประมาณ 3 หมื่นลงมานี่ คุณภาพตอบสนองตามราคาที่เพิ่มขึ้นแบบเห็นได้ชัด แยกแยะความประณีตในการผลิตและเสียงได้มาก พวกระดับ 4-6 หมื่น ช่วงนี้ส่วนใหญ่จะดีทุกแบรนด์แล้วแต่ความชอบหรือวัตถุประสงค์ พวกเกิน 7 หมื่นบาทขึ้นไป ถามว่าคุณภาพดีขึ้นกว่าสองกลุ่มแรกไหม ผมว่าดีขึ้นกว่า แต่เปอร์เซ็นต์ความดีขึ้นเมื่อเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มของกีตาร์ไฮเอนด์ มันเพิ่มขึ้นแบบไม่มากเท่าสองกลุ่มแรก การแยกแยะความแตกต่างมันไปที่องค์ประกอบของเสียงแบบปลีกย่อย เกรดวัสดุที่ทำและการตกแจ่งประดับประดา เช่นกีตาร์ 1 หมื่นเทียบกับ 3 หมื่น เรื่องงานเรื่องเสียงมักจะเห็นชัดตามราคา แต่ราคา 8 หมื่นกับ ตัวละแสน มันแยกแยะกันด้วยองค์ประกอบปลีกย่อยของเสียง ฟังผ่านๆแล้วเพราะทั้งคู่ครับ

mai_911

• member
มือใหม่ให้เลือกที่เล่นถนัดครับ เสียงเอาที่เราชอบก็พอ เพราะเรายังฟังไม่ค่อยออกหรอกครับ
นอกนั้นงบประมาณจะบังคับเราอยู่แล้วครับ

Olanla

• member
สำหรับผู้หญิงผมคงแนะนำให้เลือกจากทรงก่อนเลย  เพราะผู้หญิงส่วนมากจะเล่นทรงใหญ่ๆอย่างทรง D (เช่น "veelah v1-dce") หรือ Jumbo ลำบาก ทำให้บางครั้งไม่อยากเล่นกีตาร์ที่ซื้อมาทั้งๆที่เสียงดี (เห็นหลายคนแล้ว)

ลองหาทรงที่เล็กๆลงมาหน่อย เช่น OM, 00, 000, parlor, GC (อาจจะ GA ด้วย) ดีกว่าครับ (ถ้างงก็สรุปง่ายๆว่าตัวที่เรากอดแล้วรู้สึกสบาย ไม่ใหญ่ไปนั่นแหละครับ)  ส่วนกีตาร์ในทรงเหล่านี้ในเมืองไทยสำหรับงบเท่านั้นคงต้องรบกวนน้าๆคนอื่นๆช่วยแนะนำต่อด้วยครับ

oh_hab

• member
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ พอได้เป็นแนวทางในการเลือกแล้วค่ะ

TOM1869

• member
กีต้าร์ระดับนี้เป็นกีต้าร์ที่ใช้หัดเล่น เสียงไม่ต่างกันเท่าไร ใ้หเลือก ดังนี้ครับ
1. กีต้าร์ที่เล่นง่ายสบายนิ้ว ไว้ก่น ตัวไหนตั้งสาย มาตราฐานจับแล้วเจ็บนิ้ว อย่าซื้อ
2. เลือกยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน. Veelarh walden yamaha crafter takamine epiphone ....
3. มีภาคไฟฟ้ามาด้วย ก็ดี. ติดเพิ่มจะต้องจ่ายมากกว่าและยังขายออกได้ไม่ยากนักครับ

เล่นเก่งแล้วค่อยซื้อตัว. 30,000 กำลังดี. อย่าลืมหาคนเล่นเป็นเลือกเป็นไปด้วย หาไม่ได้ จะกระซิบให้ได้จ้า
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
หนูกำลังจะซื้อกีต้าร์ใหม่น่ะค่ะ แต่เลือกไม่ถูกหาข้อมูลจากหลายๆที่ ก็บอกว่าซื้อกีต้าร์ให้ซื้อราคา 5 - 8 พันไปเลยถึงจะได้กีต้าร์ดีๆ
อย่าง Dove veelah Enya หรือ Walden มันจะให้ความแตกต่างกันยังไงบ้างคะ เคยดูใน youtube เทียบ veelah กับ takamine ฟังแล้วรู้สึกได้ว่า takamine เสียงเพราะกว่า งบมีไม่เกิน 5000 น่ะค่ะ  หรือว่าจะเพิ่มเงินซื้อ veelah v1-dce ที่มี  pickup ไปเลย ?
จากหัวข้อกระทู้ที่คุณ oh_hab ได้ตั้งไว้ สำหรับผมเอง เวลาจะซื้อกีต้าร์ผมมองทั้ง เสียง-แบรนด์-และราคา ควบคู่กันไปครับ
ถ้าตามงบประมาณที่คุณ oh_hab บอกนั้น ผมอยากแนะนำให้ลองดู V1-D ของ Veelah ครับ
ลองไปเลือกและเล่นดูด้วยตัวเองครับ ดูซิว่าชอบไหม
และถ้าจะซื้อ ผมขออนุญาตแนะนำให้ตกลงกับทางร้านช่วยเซ็ทอัพให้ด้วยเลย (ส่วนใหญ่จะเป็นบริการของทางร้าน) ก็จะสะดวกดีครับ

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)
พาเพื่อนที่เล่นเป็นไปช่วยเลือกด้วยครับ  :D
Mr. All Laminate

oh_hab

• member
ได้มาแล้วค่า Veelah V1-dce จาก forte

joeykid

• member
  • joe neck solid
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

nhoy

• member
ได้มาแล้วค่า Veelah V1-dce จาก forte
ยินดีด้วยนะครับ
V1-DCE เสียงดี คุ้มค่าราคา ผมเองก็ใช้อยู่เช่นกันครับ