Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสาย ERNIE BALLหน่อยครับ  (อ่าน 7126 ครั้ง)

zippo

• member
  • like a rolling stone
แนะนำสาย ERNIE BALLหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:48:14 »
น้าๆเคยใช้สายรุ่นนี้ที่มีเคลือบกันสนิม มันน่าใช้มั้ยครับเสียงเป็นไงเอาไปใส่ fg 700s นะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

gazz

• member
Re: แนะนำสาย ERNIE BALLหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:49:44 »
ผมชอบ martin เบอร์ 12 มากกว่าครับ น้าตะวันแนะนำมา สายนิ่มมือดีครับ เรื่องเสียง หูไม่ถึงแต่ว่า ไม่แหลม ไม่บาง โดยส่วนตัวชอบครับ

ernie ball เคยเล่นเมื่อ 10 ปีที่แล้ว คงเทียบกันไม่ได้ ตอนนั้นเสียงใส แต่ใส่สายเบอร์ 11 ครับ... น้า zippo ลองเปลี่ยนสิครับ จะได้รู้ ความชอบของเราด้วย

zippo

• member
Re: แนะนำสาย ERNIE BALLหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 13:44:59 »
martin เป็นรุ่นไหนชุดละเท่าไหร่ครับ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:19:41 »
ernie ตอนนี้โดนใจผมที่สุดแล้วครับ ต้องเรียนแจ้งให้ทราบว่า กีตาร์บางยี่ห้อ บางรุ่นก็เหมาะกับสายบางยี่ห้อ บางชนิด
 ernie ผมชอบเพราะ เบสหนัก สาย 5-6ใหญ่พิเศษ Heavy Bottom  สายเล็กเป็นมาตารฐานทั่วไปแต่ข้อเสียคือกัน กับ martin เคลือบสีทองๆจะหลุดลอกง่ายมาก สายดำง่ายมาก แต่เสียงยังใช้ได้ดี ต้องทดอุจาดตา กับสายด่างๆไปหลังจากใช้ได้แค่ 3 วัน ผมเป็นคนเหงื่อเยอะมากกๆๆๆๆๆ อันนี้อาจจะเป็นตัวแปรนึง  โดยรวมผมว่าทนครับ ผมเล่นวันละ2 ชั่วโมง บางวันเล่นร้าน บนเวทีร้อนๆ เหงือเพียบ กลับบ้านเหนื่อย
ไม่ได้เช็ดสาย ปล่อยตากลมไปเลยทั้งคืนตั้งทิ้งไว้ในซอฟท์เคส เปิดฝาเคสป่านนี้3เดือนแล้ว เสียงยังแจ๋วครับ เท่าที่รู้สึกสายนุ่มมือดีกว่า บางยี่ห้อ
สรุปลอกง่าย ดูไม่สวย แต่เสียงใช้ได้เบสหนักชัดเจน ความสดของเสียงอยู่ได้นานพอกับสายเคลือบยี่ห้ออื่นๆ แต่ในระยะเวลาใช้งานที่เท่ากัน ความสวยของสาย ไม่เท่ากับสายเคลือบยี่ห้ออื่นๆครับ

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:18:25 »
เบอร์ 12 ดิ ครับ

ผมเอา ไปเล่น ที่ ภูเรือ  เสียง กลบ วงข้างๆ หมดเลย อิอิ อ้วน ทุ้ม กังวาล มากๆ ลองดูครับ แต่ไม่รู้จะชอบเหมือนผม ปล่าว อิอิ
facebook/seksak.s

zippo

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:32:40 »
อ่า... งั้นสงสัยต้องลอง ernie รุ่นนี้ละกันครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 16:55:59 »
ถ้าใส่สายเบอร์ 10 - 11 - 12 เสียงมันจะต่างกันมากมั้ยครับ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 17:16:41 »
ถ้าผมจำไม่ผิด พี่จ้อน เมียเยอะก็ใช้ ครับ

zippo

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 14:20:53 »
เปลี่ยนละครับเมื่อวาน..ใส่ปุ๊ปเล่นเก่งเหมือนน้า จอ.. เม.. เลย ...อ่า อ่าล้อเล่นนนนน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 15:27:03 »
ถ้าใส่สายเบอร์ 10 - 11 - 12 เสียงมันจะต่างกันมากมั้ยครับ

เมื่อเราเปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น เสียงจะเปลี่ยนไปดังนี้ครับ (แต่ต้องเป็น ยี่ห้อเดิม วัสดุเดิม นะครับ ถึงจะวัดกันได้)
1. volume ความดัง จะดังขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
2. ความกังวาน จะเพิ่มขึ้นครับ
3. ย่านทุ้ม กับ ย่านกลาง จะเพิ่มขึ้นครับ หรือที่เรียกกันทั่วไป คือ เสียงแน่นขึ้น เต็มขึ้น
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 14:11:19 »
Ernie Ball Earth Wood light Custom 0.012
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

DekD_BelonG_GoD

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 14:41:02 »
Ernie Ball ยี่ห้อนี้เป็นไรที่ผมชอบมากๆครับ

ตอนแรกใช้ D'addario ผมก็เฉยๆนะครับ

พอลอง เออนี่บอล ก็รู้สึกชอบมากเลยครับ

ตอนนนี้ใส่เบอร์ 11 อยู่ ไม่กล้า ใส่ 12 กลัวเล่นแล้วเจ็บมือเร็วครับ

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 17:15:13 »
ต้องลองบ้างแล้วครับ ERNIE BALL ยังไม่เคยลองซักครั้ง

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 17:27:22 »
เปลี่ยนสายคราวหน้าต้องลอง Ernie ball บ้างแล้วครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:20:21 »
น้าๆเคยใช้สายรุ่นนี้ที่มีเคลือบกันสนิม มันน่าใช้มั้ยครับเสียงเป็นไงเอาไปใส่ fg 700s นะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
กับ FG700s แนะนำ EXP ของ D'ad ครับ

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 23:39:09 »
สายเบอร์ใหญ่ยิ่งทำให้เล่นง่าย แต่ ต้องดูสภาพกีต้าร์ด้วยนะครับ หากจะให้ดี ลองปรึกษาช่างผู้ชำนาญก่อน แต่เรื่องสายดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่ที่คนเล่นอีกทีนะครับ ว่าชอบยังไง ชอบแบบไหน
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth