Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ  (อ่าน 7816 ครั้ง)

DekD_BelonG_GoD

• member
แบบว่า แต่ลคนควรซื้อมาไว้ 1 อันเป็นของตัวเองไหมครับ

KRiS

• member
Re: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:53:15 »
จริงๆ ถ้าเกิดไม่ได้เล่นพวกฟิงเกอร์สไตล์ หรือเพลงที่ต้องคาดคาโป้ มันก็ไม่จำเป็นหรอกครับ เพื่อนผมหลายคน ที่เล่นกีตาร์ ตีคอร์ด เล่นวง ก็ไม่มี

TOM1869

• member
Re: น้าๆพี่ๆคิดว่า capo ควรมีแต่ละคนๆ ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 13:09:46 »
ถ้าใช้ ก็ควรซื้อครับ สมมุติเจอเพลงแปลก ๆ มา นักร้อง ร้องไม่ได้   key ต่ำไป  จะต้องเปลี่ยน key  ถ้าน้า เปลี่ยน key จำไว้ใน ใจ ได้    capo ก็ไม่จำเป็นครับ

แต่ถ้ามี capo  ก็ ง่ายล่ะ ครับ เหมือนบางคน เล่นโปร่งไฟฟ้า ไม่มี สายสัญญาณ ประจำตัว ไปหาเอา ข้างหน้า นั่นแหละครับ
Line id: 081-8718003

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 13:22:29 »
มีไว้ก็ดีครับ ถ้าไม่ทำหาย ยังไงมันต้องได้ใช้สักวัน ...

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 13:32:08 »
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าใช้แล้วไม่มี ควรมีพกติดตัว
ถุงยาง....เอ้ย ไม่ใช่ คาโป้
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 14:03:44 »
ซื้อติดไว้ใช้สักอันครับ ราคาไม่แพงหรอกครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Orange

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 17:32:37 »
ดินสอ+ยางรัดของ ก็ใช้ได้นะ +.+

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 17:42:45 »
ดินสอ+ยางรัดของ ก็ใช้ได้นะ +.+

อันนี้ ผมเคยลองแล้วครับ ใช้ไม่ได้ ฟิงเกอร์บอร์ดกับเฟรต มันโค้งครับ 5555+

ผมว่า ซื้อๆ เก็บไว้เหอะครับ อันละ 200 กว่าบาท เองครับ พอของมันมาอยู่ในมือ เราก็จะหาทางใช้มันเองแหระครับ เราก็จะมีอะไรสนุกๆเพิ่มขึ้น
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 02:13:23 »
บางเพลงมันต้องใช้จริงๆครับ ควรจะมีไว้นะครับ...
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 02:22:18 »
ใช่เลย ผมก็เคยใช้55 แต่ถ้ามีไว้ก็สะดวกดีนะ ไม่แพงหรอกkrab ถ้าร้องเองเล่นเองไม่เท่ารัย แต่ถ้าระหว่างร้องแล้วอยากมีสาวๆมานั่งร้งเพลงด้วยละก็ ถ้าทรานสโพสคีย์ยังไม่ชำนาญละก็ capo เร็วดี ไม่ขัดจังหวะกระหนุงกระหนิง ไม่ต้องมานั่งหาคอร์ดกันใหม่อีก คาดปัป ร้องเพลงต่อได้ไม่ต้องโหนคีย์ ให้ปวดเส้นเสียง ซื้อไว้สักอันก็ดีจ้ะ ไม่มีก็นั่นแหละ หนังยางกํบดินสอ บางที ก็ยังใช้อยู่เลยเหมือนกัน 555 เวลาคาดถ้ามันโค้ง ก็ข้างหน้าfret :นั่นแหละkrab

MUI

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:55:38 »
ใช้แบบรูดสะดวก ๆ ก็ดีครับ

(บางเพลงเปลี่ยนคีย์กลางทางเลย)
AND I LOVE HER Beatles cover

iTui

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:06:00 »
ใช่เลย ผมก็เคยใช้55 แต่ถ้ามีไว้ก็สะดวกดีนะ ไม่แพงหรอกkrab ถ้าร้องเองเล่นเองไม่เท่ารัย แต่ถ้าระหว่างร้องแล้วอยากมีสาวๆมานั่งร้งเพลงด้วยละก็ ถ้าทรานสโพสคีย์ยังไม่ชำนาญละก็ capo เร็วดี ไม่ขัดจังหวะกระหนุงกระหนิง ไม่ต้องมานั่งหาคอร์ดกันใหม่อีก คาดปัป ร้องเพลงต่อได้ไม่ต้องโหนคีย์ ให้ปวดเส้นเสียง ซื้อไว้สักอันก็ดีจ้ะ ไม่มีก็นั่นแหละ หนังยางกํบดินสอ บางที ก็ยังใช้อยู่เลยเหมือนกัน 555 เวลาคาดถ้ามันโค้ง ก็ข้างหน้าfret :นั่นแหละkrab

เป็นเหตุผลที่ทำให้อยากออกไปซื้อคาโปมาไว้ติดตัวเดี๋ยวนี้เลย   อิ อิ  ;D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:45:47 »
มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าใช้แล้วไม่มี ควรมีพกติดตัว
ถุงยาง....เอ้ย ไม่ใช่ คาโป้

+10 เรื่องถุง...........  เอ้ย........... ไม่ใช่ คาโป้    ( ขอซ้ำมุกหน่อยนะครับ...555555555)

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:13:39 »
ถ้าไม่มีนี่ผมลำบากเลย เพราะใช้เยอะมาก
(ผมมีอยู่สองอัน Shapp กับ Jim Dunlop)

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:13:30 »
สำหรับผมว่าถ้าน้าชอบเล่นโฟล์คซองจริงๆ คาโป้นี่จำเป็นมาก มันสามารถจะเปลี่ยนอารมณ์ของเพลงบางเพลงจากเรื่อยๆเอื่อยๆ เป็นสดใสมีชีวิตชีวาขึ้นทันทีเลย ยกตัวอย่างที่ผมใช้อยู่บ่อยๆก็มี
    -เพลงpuff เดิมคนเดียวเล่นคีย์G(คาดคาโป้ช่อง2) ถ้าเล่น2คน ผมก็จะเปลี่ยนมาคาดคาโป้ช่อง9แล้วเล่นคีย์ C โดยให้เพื่อนเล่นคีย์G (คาดคาโป้ช่อง2) แล้วร้องประสานเสียงกัน...โอ..สนุกมาก...ได้เสียงประสานของกีต้าร์ด้วย
    -เพลง leaving on a jet plane ปกติผมเล่นคีย์G แต่บางวันก็จะคาดคาโป้ช่อง7 แล้วเล่นคีย์ C ....เพลงก็จะสดใสและสนุกขึ้นอีกเยอะ
รักเธอ...ประเทศไทย

iTui

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:22:02 »
คาโปของ Jim Dunlop นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ?

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:44:59 »
คาโปของ Jim Dunlop นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ?

เรียนน้า iTui  ติดต่อน้าตะวันเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 19:51:48 »
แบบว่า แต่ลคนควรซื้อมาไว้ 1 อันเป็นของตัวเองไหมครับ
คนเล่นกีต้าร์อคูสติคสมควรที่จะมี CAPO ของตัวเองไว้อย่างน้อยสักอันหนึ่ง ยิ่งถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์ด้วยแล้วยิ่งจำเป็น จะช่วยเราได้มากทีเดียวครับ   ผมเองชอบของ Planet Waves รุ่น NS PRO ซึ่งเป็นแบบสกรู และ Shubb หรือถ้าจะเอาแบบใช้ใด้สะดวกรวดเร็วก็ของ Jim Dunlop ที่น้าตะวันครับ

13 th

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 21:54:48 »
ขอถามน้าๆหน่อยนะครับ

คือคาดคาโป้ 1 เฟรต คือลดไปครึ่งเสียงใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเสียงผมขึ้นสูงไม่ค่อยได้ แนะนำให้คาดอย่างไรดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 22:00:27 »
ไม่คาด capo เดิม เล่น คอร์ด C    

เมื่อ คาด  1  ช่อง เสียงจะสูงขึ้น  1/2 เสียง      เล่น คอร์ด C  กลายเป็น C#
             2  ช่อง เสียงจะสูงขึ้น  1 เสียง         เล่น คอร์ด C   กลายเป็น D
             3  ช่อง เสียงจะสูงขึ้น  1 1/2 เสียง   เล่น คอร์ด C   กลายเป็น D# หรือ Eb
             4  ช่อง เสียงจะสูงขึ้น  2 เสียง         เล่น คอร์ด C   กลายเป็น E
             5  ช่อง เสียงจะสูงขึ้น  2 1/2  เสียง   เล่น คอร์ด C   กลายเป็น F

ต้องหา key เสียงของเราให้ได้ก่อน ว่าเสียงเรา key อะไร ครับ ง่ายสุด  ให้เพื่อนร้องแทน ครับ ;D ;D
Line id: 081-8718003