Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศและความชื้นมีผลกับท้องป่องกีต้าร์หรือเปล่า  (อ่าน 2301 ครั้ง)

insuwan_1973

• member
พอดีผมมีห้องนั่งเล่นอยู่หน้าบ้านเป็นห้องกระจกแล้วผมเอากีต้าร์ไว้ที่ห้องนั่งเล่น ตอนเช้าจะโดนแดดอากาศร้อนพอได้ แต่ช่วงบายอากาศร้อนได้ใจเลยครับ จะมีผลกับกีต้าร์ที่ผมเอาไว้มากน้อยเพียงไรครับ กีต้าร์ผมเป็น all solid  johnson jd 27 ไม้หน้า top ผมจะมีผลกับท้องที่ป่องมากน้อยเพียงไรครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

nantfa

• member
Re: อากาศและความชื้นมีผลกับท้องป่องกีต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 16:25:27 »
มีหมดเเหละครับ  เเต่ว่า มันคงไม่เป็น ปุ้บปั้บ กีต้าร์หนะไม้นะครับ ไม่ใช่กระดาษ ทิชชู่... อิอิ

อย่างกีต้าร์ที่เราเล่น เเรง ตึงสายทั้ง 6 เส้น ก็ปาเข้าไปหลายสิบโล เข้าไปเเล้ว  (เเต่เป็นเเรงดึงทางระนาบ ไม่ใช่ ทางดิ่ง)

ที่พูดหมายถึง กีต้าร์เราถูกออกเเบบมา ให้รับเเรงได้พอสมควรเลยเเหละ    มาตรฐานการผลิตก็สำคัญ อย่างกีต้าร์ ชื่อคุ้นหู อย่าง   johnson

ก็การันตี  เรื่องมาตรฐานระดับนึงเลย ไม่น่ากลัวนักหรอกครับ    ( ถ้ากีต้าร์พม่า ตัวไม่กี่ร้อยก็ไม่เเน่ )

ผมไม่ได้หมายถึงไม่ต้อง ถนอมนะครับทำได้ก็ดี  เเต่ถ้าถึงขนาดกังวลมากจะสร้างห้องจำกัดอุณหภูมิก็คงใช่ที่

บางทีหลีกเลี่ยงเเค่ ความร้อน ความชื้น อยู่อากาศปกติ ถ่ายเทสะดวก  เพราะกีต้าร์เเข็งเเรงกว่าคน  (มันทำจากไม้)

ถ้าน้าอยู่ใน ห้องนั้นได้  รับรอง  กีต้าร์ก็อยู่ได้เเน่นอน  อยู่ไม่ได้ก็เปลี่ยนที่อยู่ 

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

AGP8x

• member
  • Beginner '
มีหมดเเหละครับ  เเต่ว่า มันคงไม่เป็น ปุ้บปั้บ กีต้าร์หนะไม้นะครับ ไม่ใช่กระดาษ ทิชชู่... อิอิ

อย่างกีต้าร์ที่เราเล่น เเรง ตึงสายทั้ง 6 เส้น ก็ปาเข้าไปหลายสิบโล เข้าไปเเล้ว  (เเต่เป็นเเรงดึงทางระนาบ ไม่ใช่ ทางดิ่ง)

ที่พูดหมายถึง กีต้าร์เราถูกออกเเบบมา ให้รับเเรงได้พอสมควรเลยเเหละ    มาตรฐานการผลิตก็สำคัญ อย่างกีต้าร์ ชื่อคุ้นหู อย่าง   johnson

ก็การันตี  เรื่องมาตรฐานระดับนึงเลย ไม่น่ากลัวนักหรอกครับ    ( ถ้ากีต้าร์พม่า ตัวไม่กี่ร้อยก็ไม่เเน่ )

ผมไม่ได้หมายถึงไม่ต้อง ถนอมนะครับทำได้ก็ดี  เเต่ถ้าถึงขนาดกังวลมากจะสร้างห้องจำกัดอุณหภูมิก็คงใช่ที่

บางทีหลีกเลี่ยงเเค่ ความร้อน ความชื้น อยู่อากาศปกติ ถ่ายเทสะดวก  เพราะกีต้าร์เเข็งเเรงกว่าคน  (มันทำจากไม้)

ถ้าน้าอยู่ใน ห้องนั้นได้  รับรอง  กีต้าร์ก็อยู่ได้เเน่นอน  อยู่ไม่ได้ก็เปลี่ยนที่อยู่ 

ถ้า Saddle สูงแรงดึงในแนวดิ่งจะสูงขึ้นใช่ไหมครับ ( ตามหลักฟิสิกส์อะ )

nantfa

• member
ถ้า Saddle สูงแรงดึงในแนวดิ่งจะสูงขึ้นใช่ไหมครับ ( ตามหลักฟิสิกส์อะ )

ทางระนาบ กับตัว กีต้าร์ ผิดถูกไม่รู้ จบมา GPA 2.01      555555+
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

yamakita

• member
มีหมดเเหละครับ  เเต่ว่า มันคงไม่เป็น ปุ้บปั้บ กีต้าร์หนะไม้นะครับ ไม่ใช่กระดาษ ทิชชู่... อิอิ

อย่างกีต้าร์ที่เราเล่น เเรง ตึงสายทั้ง 6 เส้น ก็ปาเข้าไปหลายสิบโล เข้าไปเเล้ว  (เเต่เป็นเเรงดึงทางระนาบ ไม่ใช่ ทางดิ่ง)

ที่พูดหมายถึง กีต้าร์เราถูกออกเเบบมา ให้รับเเรงได้พอสมควรเลยเเหละ    มาตรฐานการผลิตก็สำคัญ อย่างกีต้าร์ ชื่อคุ้นหู อย่าง   johnson

ก็การันตี  เรื่องมาตรฐานระดับนึงเลย ไม่น่ากลัวนักหรอกครับ    ( ถ้ากีต้าร์พม่า ตัวไม่กี่ร้อยก็ไม่เเน่ )

ผมไม่ได้หมายถึงไม่ต้อง ถนอมนะครับทำได้ก็ดี  เเต่ถ้าถึงขนาดกังวลมากจะสร้างห้องจำกัดอุณหภูมิก็คงใช่ที่

บางทีหลีกเลี่ยงเเค่ ความร้อน ความชื้น อยู่อากาศปกติ ถ่ายเทสะดวก  เพราะกีต้าร์เเข็งเเรงกว่าคน  (มันทำจากไม้)

ถ้าน้าอยู่ใน ห้องนั้นได้  รับรอง  กีต้าร์ก็อยู่ได้เเน่นอน  อยู่ไม่ได้ก็เปลี่ยนที่อยู่  

แรงดึงสูงไม่สูง อยู่ที่มุมของแรงซึ่งก็คือทิศทางแรงกดของสายที่กระทำครับว่าแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ Saddle สูง moment ที่ Saddle กระทำกับ Bridge ก็สูงตามครับ สิ่งที่ตามมาก็คือแรงเฉือน น่าจะระหว่าง bridge กับ กาวที่แปะไว้ก็สูงไปด้วย แหะๆ ได้แค่นี้ครับลืมไปเยอะแล้วครับ แต่ที่คิดว่าแน่ๆ กีต้าร์ที่ได้มาตรฐานไม่มาตายเพราะ Saddle สูงนิด ต่ำนิด กับสายขนาดที่ไม่เกินเลยไป การตั้งสายที่ไม่ตึงเกินขนาด หรอกครับ

yamakita

• member
พอดีผมมีห้องนั่งเล่นอยู่หน้าบ้านเป็นห้องกระจกแล้วผมเอากีต้าร์ไว้ที่ห้องนั่งเล่น ตอนเช้าจะโดนแดดอากาศร้อนพอได้ แต่ช่วงบายอากาศร้อนได้ใจเลยครับ จะมีผลกับกีต้าร์ที่ผมเอาไว้มากน้อยเพียงไรครับ กีต้าร์ผมเป็น all solid  johnson jd 27 ไม้หน้า top ผมจะมีผลกับท้องที่ป่องมากน้อยเพียงไรครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ร่วมวิเคราะห์แบบความรู้งูๆปลาๆนะครับ ผิดถูกน้าๆท่านอื่นช่วยเสริมได้ครับ

ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องไม้นะ แต่วัสดุทุกชนิดในโลกจะยืดหดตามอุณหภูมิ ไม่มากก็น้อยครับ ถ้าไม้โดนความร้อนมากๆจนตัวมันอุณหภูมิเปลี่ยนไปทางสูงเกินมันก็ยืดครับพอเจออากาศเย็นเปิดแอร์ก็หดแต่คงไม่มาก เรื่องป่องไม่ป่องผมวิเคราะห์ไม่ออก ความรู้ไม่ถึงครับ แต่ในทางฟิสิกส์ วัสดุสามารถพังได้เพราะความล้านอกเหนือจากการรับแรงเกินขนาด กรณีนี้ถ้าแบบเช้าร้อน บ่ายโคตรร้อน เย็นเปิดแอร์ แรงกระทำที่เกิดจากการเปลี่ยนอุณหภูมิของตัววัสดุจะกลับทิศไปมาตามการยืดหด ผลก็คือถ้าโดนนานๆบ่อยๆ ทุกวัน ก็น่าจะเข้าข่ายพังเพราะความล้าได้ครับ แต่คงไม่ใช่พังแบบพังสนิท เช่นอาจจะปริเล็กๆน้อยที่ขอบๆตามจุดยึดหรือแล็กเกอร์ ประมาณนี้มั้งครับแต่คงนานมากกว่าจะเกิดผลครับ เพราะวัสดุเป็นไม้ ไม่เหมือนคอนกรีตกะเหล็กครับ

nhoy

• member

ตามที่น้า nantfa ว่าไว้เลยครับ   นอกจากนี้เล่นเสร็จเก็บใส่ฮาร์ดเคสก็จะช่วยได้บ้าง  หรือถ้านานๆ เล่นทีลองลดสายลงครึ่งเสียงเป็น Eb ก็ดีนะครับ

insuwan_1973

• member
ขอบตคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ ต้องหาฮาร์ดเคสมาใส่เจ้าลูกชายแล้วละครับ