Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 13989 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 23:29:11 »
เหมือนน้าทอม กับน้าต่อครับ  เน้นบันเทิง เล่นให้คนเมาฟังซะส่วนใหญ่  ไงก็เพราะ อิอิ
สวัสดีครับพี่หนุ่ย
ผมก็อยากเล่นกีต้าร์ให้เพื่อนๆ ฟังเหมือนกันนะ แต่.. เล่นจบเพียง 1-2 เพลงเท่านั้น

( ขอเอนเตอร์เทน แทนก็แล้วกัน )

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 23:35:03 »
ของผมเล่นเรื่อยๆครับสนุกดี ชอบเล่นเครื่องดนตรี เล่นบ่อยๆแล้วความจำดี ใจก็เป็นสุข ส่วนกีต้าร์ ถูกแพงเล่นได้หมด

MUI

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 23:45:05 »
ผมเล่นมาสามสิบเก้าปีแล้วครับ ออกงานนับไม่ถ้วน ระดับหลายบาทจนถึงระดับคนดูเขวี้ยงรองเท้าใส่

คอร์ดเอสายเปิด คอร์ดเอฟ ยังบอดอยู่เลยครับ

ผมว่ากระทู้นี้......มีแต่คอนโดถล่มทลายลงมากองกับพื้น (บางกองลึกลงไปถึงใต้ดินแน่ะครับ)

free_willy

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 09:45:37 »
ถ้าดูตามคำอธิบายแต่ละระดับที่ จขกท ตั้งไว้ ผมก็อยู่ลำดับที่ 2 ระดับสมัครเล่นครับ

แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวเองยังอยู่ระดับที่ 1 เล่นเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกว่าตัวเองเก่งเสียที

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 21:39:17 »
ของผมเล่นเรื่อยๆครับสนุกดี ชอบเล่นเครื่องดนตรี เล่นบ่อยๆแล้วความจำดี ใจก็เป็นสุข ส่วนกีต้าร์ ถูกแพงเล่นได้หมด
ขอบคุณครับอาจารย์โอ๊ต

ผมก็เล่นไปเรื่อยๆ ครับ ไม่ได้คาดหวังกับตัวเองมากนัก ที่ทำให้มีความสุขใจก็คือได้เล่นดนตรี ส่วนกีต้าร์แล้วแต่จังหวะจะอำนวย
เลยต้องหาเวลาฝึกเพลงใหม่ ทบทวนเพลงเก่าๆ จะได้มีกิจกรรมที่ตัวเองชอบให้ทำ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 21:45:38 »
ผมเล่นมาสามสิบเก้าปีแล้วครับ ออกงานนับไม่ถ้วน ระดับหลายบาทจนถึงระดับคนดูเขวี้ยงรองเท้าใส่
คอร์ดเอสายเปิด คอร์ดเอฟ ยังบอดอยู่เลยครับ
ผมว่ากระทู้นี้......มีแต่คอนโดถล่มทลายลงมากองกับพื้น (บางกองลึกลงไปถึงใต้ดินแน่ะครับ)
มีความสุขทุกครั้งที่ได้เล่นครับน้าหมุ่ย

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 21:48:46 »
ถ้าดูตามคำอธิบายแต่ละระดับที่ จขกท ตั้งไว้ ผมก็อยู่ลำดับที่ 2 ระดับสมัครเล่นครับ
แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวเองยังอยู่ระดับที่ 1 เล่นเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกว่าตัวเองเก่งเสียที

ขอบคุณครับน้า free_willy
เล่นเพราะชอบ เล่นเพราะรักในเสียงดนตรี ดีมากๆ ครับ

Boysize

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:25:21 »
ความจำสั้นครับ ได้หน้าลืมหลัง ได้หลังลืมหน้า เหมือนพายเรือในอ่าง
ไม่จบเพลงซักที หยุดเล่นไป 3-4 วัน มันไปหมดเลยทั้งเรือทั้งอ่าง

ถ้าระดับฝึกหัด คือป.1 ผมคงอยู่อนุบาลครับน้าwat
แต่ก็มีความสุขที่ได้เล่นนะครับ :)

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 20:47:57 »
คงสมัครเล่นครับ แต่ก็เคยเล่นร้านครับกลางคืน
แต่เป็นไฟฟ้านี่สิ
โปร่งบางวัน 555
ฝีมือยังต้องฝึกอีกไกล เล่นยังไงก็ไม่เก่งครับ ㅠ.ㅠ
เล่นได้เพราะใจมันรัก

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 20:57:32 »
ความจำสั้นครับ ได้หน้าลืมหลัง ได้หลังลืมหน้า เหมือนพายเรือในอ่าง
ไม่จบเพลงซักที หยุดเล่นไป 3-4 วัน มันไปหมดเลยทั้งเรือทั้งอ่าง

ถ้าระดับฝึกหัด คือป.1 ผมคงอยู่อนุบาลครับน้าwat
แต่ก็มีความสุขที่ได้เล่นนะครับ :)
สวัสดีครับน้า Boysize
เป็นอาการเดียวกันครับ เพลงที่ฝึกยังไม่ชำนาญ พอเจอเพลงใหม่ที่ชอบก็อยากฝึกเพลงใหม่ ก็เลยเป็นอาการพายเรือแคนูในอ่าง
ผมก็เลยให้คะแนนตัวเอง เป็นผู้เล่นที่ต้องฝึกหัดในระดับเริ่มต้นจริงๆ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:02:46 »
คงสมัครเล่นครับ แต่ก็เคยเล่นร้านครับกลางคืน
แต่เป็นไฟฟ้านี่สิ
โปร่งบางวัน 555
ฝีมือยังต้องฝึกอีกไกล เล่นยังไงก็ไม่เก่งครับ ㅠ.ㅠ
สวัสดีครับน้า บูมบาม
เป็นกลุ่มที่เยอะมากๆ ครับ ที่สำคัญเป็นกลุ่มที่เล่นด้วยใจรัก และมีความสุขในการเล่น
ถ้าเอาจริงๆ จังๆ กลุ่มนี้จะพัฒนาฝีมือได้ไม่จำกัด เพียงแต่ว่าจะใช้ความสามารถในการเล่นกีต้าร์เป็นอาชีพหรือเปล่า
เพราะบางท่านเล่นเก่งมากๆ แต่เล่นเป็นงานอดิเรก เท่านั้น รวมทั้งการสะสมกีต้าร์ดีๆ ด้วย

Poommipat

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:19:32 »
ระดับต่ำกว่าฝึกหัดลงมาอีกครับ พึ่งแกะห่อกีตาร์  ;D

Poommipat - ให้เสียงลำเลียงไป [14.ส.ค.2557] ej200ce

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:50:22 »
ระดับต่ำกว่าฝึกหัดลงมาอีกครับ พึ่งแกะห่อกีตาร์  ;D

Poommipat - ให้เสียงลำเลียงไป [14.ส.ค.2557] ej200ce

สวัสดีครับน้า Poommipat
เพลงนี้ฟังแล้ว รู้สึกดีมากๆ สำหรับผม
ถ้าน้าฯ เล่นได้ระดับนี้ อนาคตจะเป็นจะเป็นผู้เล่นกีต้าร์ในระดับที่ดีมากๆ ในหลายๆ แนว หรืออาจะเป็นศิลปินที่มีชื่อเสียง
ขอให้กำลังใจล่วงหน้า ( เลยระดับฝึกหัดแบบมือใหม่แล้วครับ แต่เป็นฝึกหัดในระดับ Advance )

Poommipat

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:53:19 »

สวัสดีครับน้า Poommipat
เพลงนี้ฟังแล้ว รู้สึกดีมากๆ สำหรับผม
ถ้าน้าฯ เล่นได้ระดับนี้ อนาคตจะเป็นจะเป็นผู้เล่นกีต้าร์ในระดับที่ดีมากๆ ในหลายๆ แนว หรืออาจะเป็นศิลปินที่มีชื่อเสียง
ขอให้กำลังใจล่วงหน้า ( เลยระดับฝึกหัดแบบมือใหม่แล้วครับ แต่เป็นฝึกหัดในระดับ Advance )

ขอบคุณมากครับ เรียกผมน้องก้ได้ครับ ผมพึ่ง 17 เอง

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 17:09:57 »
ระดับพื้นๆ ครับ
(ปูเสื่อนั่งเล่นในวงเหล้า)
สไตล์เดียวกันครับน้า แต่สงสัยต้องหาตัวประหยัดไว้สำรองสักตัว ปูเสื่อ กางเต็นท์ จะได้ไม่ระวังมากนัก

ผมมีสายเหล็กสามตัว สายเอ็นสองตัว
เวลาขึ้นเวทีก็ดีหน่อย ดูเหมือนจะทะนุถนอม
แต่เวลาไปเที่ยวนี่ ตัวไหนติดมือไปถือว่าซวยตลอด
เคาะแทนกลองมั่ง หนุนนอนแทนหมอนมั่ง
ตากหมอกตากลมพอๆกับคนพาไปเลยครับ ฮ่าาาา
จาริกรอบใจตน

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 20:38:14 »
ถ้าจัดตามที่น้าวัฒน์จำแนกไว้ ผมไม่อยู่ในระดับไหนเลยทั้งนั้น
คงจะอยู่ระหว่างระดับแรกกับระดับที่สอง
หากเป็นการเรียนหนังสือก็คงเป็น Super ที่เรียนไม่จบ(แต่ไม่โดน รีไทร์) ก็อาศัยวิชาหน้าด้านมั่วกับชาวบ้านเขาไปเรื่อยๆ
ไม่เคยไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว เปิดดูคอร์ดแล้วก็เล่นไปเรื่อยเปื่อย ที่สำคัญเล่น 10 ครั้ง ไม่เคยเหมือนกันสักครั้งครับ  :) :) :)

****....  ซื้อหนังสือเพลงมาดูรูปล่ะซิ...อิอิ

อยากได้หนังสืออะ  เคยมีแต่หายไปนานแล้ว  ไม่รู้ใช่เล่มนี้ป่ะ 555+
089-8166630

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:08:11 »
กีต้าร์ไฟฟ้า**** ระดับสมัครเล่นกึ่งอาชีพ เล่นมา 20 กว่าปี สะสมกีต้าร์ไฟฟ้า fender 8 ตัว gibson 5 ตัว ibanez 2 ตัว Music Man 2 ตัว มีความสุขที่ได้มองแม้ไม่ได้เล่นในตอนนั้น :) :) :)
แต่ถ้า กีต้าร์acoustic **ระดับฝึกหัด เพราะพึ่งมาสนใจ  มี walden ตัวเดียวเพิ่งซื้อมา.... และตอนนี้กำลังติด กีต้าร์acoustic มากๆอิอิ..ทุกวันนี้เล่นแต่อยู่บ้าน :P :P
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:13:34 »

อยากได้หนังสืออะ  เคยมีแต่หายไปนานแล้ว  ไม่รู้ใช่เล่มนี้ป่ะ 555+
มีขายที่ แพร่พิทยา เซ็นทรัล ลาดพร้าว ครับพี่หนุ่ย
ของผมเป็นเล่มที่มีเพลง John Denver/Lobo/Bonny M./The Brother Fours/Bee Gee/๋Johny Horton/Tina Chan/The Carpenter

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:17:02 »
ผมมีสายเหล็กสามตัว สายเอ็นสองตัว
เวลาขึ้นเวทีก็ดีหน่อย ดูเหมือนจะทะนุถนอม
แต่เวลาไปเที่ยวนี่ ตัวไหนติดมือไปถือว่าซวยตลอด
เคาะแทนกลองมั่ง หนุนนอนแทนหมอนมั่ง
ตากหมอกตากลมพอๆกับคนพาไปเลยครับ ฮ่าาาา
ดีมากๆ เลยครับ เวลาไปเที่ยว แคมป์ปิ้ง ก็เล่นแบบสมัครแล่น แต่พอขึ้นเวที ใส่เต็มที่แบบมืออาชีพไปเลย

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:22:25 »
กีต้าร์ไฟฟ้า**** ระดับสมัครเล่นกึ่งอาชีพ เล่นมา 20 กว่าปี สะสมกีต้าร์ไฟฟ้า fender 8 ตัว gibson 5 ตัว ibanez 2 ตัว Music Man 2 ตัว มีความสุขที่ได้มองแม้ไม่ได้เล่นในตอนนั้น :) :) :)
แต่ถ้า กีต้าร์acoustic **ระดับฝึกหัด เพราะพึ่งมาสนใจ  มี walden ตัวเดียวเพิ่งซื้อมา.... และตอนนี้กำลังติด กีต้าร์acoustic มากๆอิอิ..ทุกวันนี้เล่นแต่อยู่บ้าน :P :P
สวัสดีครับน้า CalmForHappy
ถ้าดูจากฝีมือการเล่นกีต้าร์แล้ว ก็เป็นนักกีต้าร์อาชีพแล้วละครับ  แต่ถ้าจะเข้ามาแจมกับอะคูสติกกีต้าร์ เอาตามความถนัดเลยครับ เป็นการแนะนำตัวเพื่อรู้จักกัน