Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หรือ ว่าที่จริงเล้ว น้ำที่ท่วมเป็นเพียงเกมการเมือง(ขอระบาย จากใจ)  (อ่าน 21684 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ขโมยของวัดแล้วเอาไปแจก   
บาป กรรมเลยน่ะครับ ขโมยของวัดนี่  ตายไปต้องเป็นเปรตเฝ้า วัดเลยน่ะครับรับผลกรรมไปเเเบบ เรียกว่า ตายทั้งเป็นเลยหล่ะครับ

ผมว่าถ้าพูดถึงบาปและกรรมระหว่างการดำรงอยู่ในศิลผิดแค่ข้อนี้ก็แย่แล้วครับ

1. นจฺจคีตวาทิตวิสูกทสฺสนา มาลาคนฺธวิเลปนธารณมณฺฑนวิภูสนฏฺฐานา วรมณี

2.  ภินฺทิตพฺโพ  ปโร  

3.  เภทปุเรกฺขารตา

4.  ตชฺโช  วายาโม

ขอบคุณครับ  
noomxman

TOM1869

• member
แต่ที่ได้ยินนะครับว่าที่สุพรรณไม่ท่วมเนี้ย เห็นเค้าบอกว่า มีคน 2 คนอยู่เบื้อง หนึ่งคน คนประจำจังหวัด เพราะกลัวน้ำจะท่วงบึงที่ลงทุนไปเยอะ คนที่ 2 คือ คนที่อยู่ไกลๆ เพราะรัฐมีนะโยบายจะรับจำนำข้าว เลยไปซื้อที่เอาไว้เพื่อทำนาข้าว เลยผันน้ำไปทางอื่นเพื่อไม่ให้ท่วมที่ทำนาของตน และที่เขื่อนกั้นน้ำไว้ตั้งแต่ทีแรก ก็เพราะท่านที่อยู่ไกลๆจะได้เอาไว้ทำนา เอาข้าวมาจำนำกับรัฐ แบบนี้เรียกว่าธุรกิจครอบครัวรึป่าวน้าาา
+1 ผมก็ทราบมาแบบนิ้เช่นกันครับ ..แย่จังสำหรับคน(หรือเปล่า)แบบนี้ สงสารก็แต่ประชาชนผู้เดือดร้อน

สุพรรณ จมมิดไปนานแล้วครับ แต่ข่าวไม่ออก เพราะช่วงนั้ บางโฉมศรี แตก ทุกคนต่างก็โทษ ประตูระบายบางโฉมศรี ว่าเป็นต้นเหตุทำให้น้ำท่วม ลพบุรี ระดมไปซ่อมกันใหญ่ ตอนนี้ ไม่เห็นมีใครสนใจเลย

ตัวจริงที่ปั่นหัว น้าๆ ทั้งหลายคือ สื่อ กับข่าวลือ ครับ ต้องฟังและวิเคราะห์ให้ดี  ตอนนี้ ทั้ง ศปภ.และบ้านประธาน ศปภ. รวมทั้ง บ้านอาจารย์เสรี ที่เมืองเอก ก็จม หมด แล้ว ครับ

การเคลื่อนตัวของมวลน้ำ จากภาพถ่ายดาวเทียมแต่ละวัน

Line id: 081-8718003

GolfKungz

• member
ผมว่านักการเมืงฉวยโอกาศได้ตลอด

แต่ที่มันท่วมมากขนาดนี้เนี่ย เกิดจากความง่าวของบรรดาผู้นำเราเนี่ยแหละ

มีข้อเท็จจริงมาข้อนึงว่า หลายเดือนก่อนหน้านี้ ที่เหนือน้ำท่วมอะ กฟผ.ขอให้กรมชลปล่อยน้ำเหนือเขื่อนระบาย

แต่ได้รับการปฏฺิเสธ นั่นแหละสาเหตุ....

trahngan_k

• member
แต่ก่อน ศปภ. = ศูนย์ปล่อยน้ำท่วมทั่วภูมิภาค

ตอนนี้ ศปภ = ศูนย์ประสบภัยน้ำท่วม

555 ถ้าไม่มีทหารและภาคเอกชนช่วยประชาชน รัฐบาล ศปภ กทม จะทำไรได้นอกจาออกทีวีพูดคำฮิต เอาอยู่ อพยพ แตกแล้ว

TOM1869

• member

ตอนนี้หลวงพี่ งง มากกับการให้ข่าวของศูนย์ ศปภ.  เรื่อง น้ำท่วม
หลวงพี่อ่านหนังสือพิพม์เมื่อเช้า น้ำท่วมเเค่ครึ่งเเข้ง มันใช้เรือเเล้วหรือ

หลวงพี่เข้าเว็บไซค์ของทางกรมอุตุเพื่อดูสภาพอากาศ ก็ไม่ค่อยจะตรงเท่าไหร่

หลวงพี่ ลองคำนวณดู ลักษณะของน้ำที่จะท่วมมากับระดับความสูงทะเลปานกลางของพื้นที่ ก็ไม่ท่วมเกินหัวเข่า

หลวงพี่คำนวณ ยังไงว่า น้ำมันท่วม ไม่เกินหัวเข่า ครับ ผมคำนวณได้ว่า มันท่วมแค่ตาตุ่มเท่านั้นเอง    ตาตุ่มตอนยืนบนชั้นสอง ชั้นล่างมิดไปนานแล้ว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ตอนนี้หลวงพี่ งง มากกับการให้ข่าวของศูนย์ ศปภ.  เรื่อง น้ำท่วม
หลวงพี่อ่านหนังสือพิพม์เมื่อเช้า น้ำท่วมเเค่ครึ่งเเข้ง มันใช้เรือเเล้วหรือ

หลวงพี่เข้าเว็บไซค์ของทางกรมอุตุเพื่อดูสภาพอากาศ ก็ไม่ค่อยจะตรงเท่าไหร่

หลวงพี่ ลองคำนวณดู ลักษณะของน้ำที่จะท่วมมากับระดับความสูงทะเลปานกลางของพื้นที่ ก็ไม่ท่วมเกินหัวเข่า

หลวงพี่คำนวณ ยังไงว่า น้ำมันท่วม ไม่เกินหัวเข่า ครับ ผมคำนวณได้ว่า มันท่วมแค่ตาตุ่มเท่านั้นเอง    ตาตุ่มตอนยืนบนชั้นสอง ชั้นล่างมิดไปนานแล้ว

+1ตามน้าทอมว่าเลยครับ  :( :( :( :(
noomxman

TOM1869

• member
ผมว่านักการเมืงฉวยโอกาศได้ตลอด

แต่ที่มันท่วมมากขนาดนี้เนี่ย เกิดจากความง่าวของบรรดาผู้นำเราเนี่ยแหละ

มีข้อเท็จจริงมาข้อนึงว่า หลายเดือนก่อนหน้านี้ ที่เหนือน้ำท่วมอะ กฟผ.ขอให้กรมชลปล่อยน้ำเหนือเขื่อนระบาย

แต่ได้รับการปฏฺิเสธ นั่นแหละสาเหตุ....

เขื่อน ขนาดใหญ่ด้านเหนือที่เก็บไว้ เกิน 1000 ล้าน ลบม. ทั้งภูมิพล และสิริกิตย์ อยู่ในความดูแลของการ กฟผ.ครับ  กรมชลฯ ไม่ได้ดูแลครับ  กฟผ.สามารถตัดสินใจการระบายน้ำเองได้ โดยไม่ต้องขอ กรมชลฯ ครับ  และโรงไฟฟ้าของการไฟฟ้า บ้านพักของเจ้าหน้าที่ชลประทาน ด้านท้ายน้ำ ก็จมมิดเหมือนกันครับ

ตอนนี้ ทุกคนกำลังหาแพะ  ต่อไป รัฐบาลต้องเข้มงวด ออกกฏหมาย เอาจริง กับ พวก จุดบั้งไฟ กับแห่นางแมว ขอฝน พวกนี้ ทำให้ เทวดาปล่อยน้ำ ลงมามากไปครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

เขื่อน ขนาดใหญ่ด้านเหนือที่เก็บไว้ เกิน 1000 ล้าน ลบม. ทั้งภูมิพล และสิริกิตย์ อยู่ในความดูแลของการ กฟผ.ครับ  กรมชลฯ ไม่ได้ดูแลครับ  กฟผ.สามารถตัดสินใจการระบายน้ำเองได้ โดยไม่ต้องขอ กรมชลฯ ครับ  และโรงไฟฟ้าของการไฟฟ้า บ้านพักของเจ้าหน้าที่ชลประทาน ด้านท้ายน้ำ ก็จมมิดเหมือนกันครับ

ตอนนี้ ทุกคนกำลังหาแพะ  ต่อไป รัฐบาลต้องเข้มงวด ออกกฏหมาย เอาจริง กับ พวก จุดบั้งไฟ กับแห่นางแมว ขอฝน พวกนี้ ทำให้ เทวดาปล่อยน้ำ ลงมามากไปครับ

พระโค จะโดนด้วยไหมครับน้า
:)

TOM1869

• member

เขื่อน ขนาดใหญ่ด้านเหนือที่เก็บไว้ เกิน 1000 ล้าน ลบม. ทั้งภูมิพล และสิริกิตย์ อยู่ในความดูแลของการ กฟผ.ครับ  กรมชลฯ ไม่ได้ดูแลครับ  กฟผ.สามารถตัดสินใจการระบายน้ำเองได้ โดยไม่ต้องขอ กรมชลฯ ครับ  และโรงไฟฟ้าของการไฟฟ้า บ้านพักของเจ้าหน้าที่ชลประทาน ด้านท้ายน้ำ ก็จมมิดเหมือนกันครับ

ตอนนี้ ทุกคนกำลังหาแพะ  ต่อไป รัฐบาลต้องเข้มงวด ออกกฏหมาย เอาจริง กับ พวก จุดบั้งไฟ กับแห่นางแมว ขอฝน พวกนี้ ทำให้ เทวดาปล่อยน้ำ ลงมามากไปครับ

พระโค จะโดนด้วยไหมครับน้า

พระโค จำเลยที่ 2 ฐาน ทำนายผิดพลาด

GolfKungz

• member

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ฮ่าๆๆ แถวขามเรียงก่อนหน้านี้จุดบั้งไฟกันจริงๆครับ ช่วงนั้นก็ฝนตกนะ ไม่รู้จุดทำไม?
:)

jae julius

• member
   ยังเอาอยู่...ไม่ไหวแล้ว....แตกแล้ว....น้ำเยอะมาก......

....ตามนั้น...

blue32

• member
ด้วยความเคารพครับ " กาลามสูตร 10 "
เค้าเล่าว่า..., เค้าบอกว่า..., เค้า shared มา...,เค้า retweet มา ......

assasin32

• member
ศปภ. = ศูนย์เปลืองภาษีประชาชน ;D

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ผมว่าตอนนี้ทุกฝ่ายไม่ว่าจะเป็น รัฐบาล ฝายค้าน ผู้ว่า ศปภ. ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พี่น้องประชาชน อาสาสมัคร ก็ทำงานกันอย่างเต็มที่.........

แต่มันก็คงต้องมีอะไรขาดตกบกพร่องไปมั่งก็ช่วยๆกันครับ อะไรที่มันบั่นทอนกำลังใจคนทำงานก็เว้นๆไว้มั่งครับ..........

เรามาช่วยกันฝ่าวิกฤตครั้งนี้ไปด้วยกันดีกว่าครับ.........ความขัดแย้งต่างๆเอาไว้รอหลังน้ำลดค่อยมาว่ากัน........

การรับข้อมูลข่าวสารต่างๆก็ต้อง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ครับ..........ช่วงนี้ข่าวปล่อย ข่าวลือเยอะมาก........

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ........

noomxman

• member
ผมว่าตอนนี้ทุกฝ่ายไม่ว่าจะเป็น รัฐบาล ฝายค้าน ผู้ว่า ศปภ. ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พี่น้องประชาชน อาสาสมัคร ก็ทำงานกันอย่างเต็มที่.........

แต่มันก็คงต้องมีอะไรขาดตกบกพร่องไปมั่งก็ช่วยๆกันครับ อะไรที่มันบั่นทอนกำลังใจคนทำงานก็เว้นๆไว้มั่งครับ..........

เรามาช่วยกันฝ่าวิกฤตครั้งนี้ไปด้วยกันดีกว่าครับ.........ความขัดแย้งต่างๆเอาไว้รอหลังน้ำลดค่อยมาว่ากัน........

การรับข้อมูลข่าวสารต่างๆก็ต้อง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ครับ..........ช่วงนี้ข่าวปล่อย ข่าวลือเยอะมาก........

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ........

+1เห็นด้วยเลยครับ การทำงานทุกอย่างต้องมีคนถูกใจและไม่พอใจ

จะผันน้ำไปทางไหนก็มีคนทางนั้นเดือดร้อนครับ คนทำงานหนักแล้วยังโดนด่า

ก็ยังดีกว่าบางคนที่ไม่อยากโดนด่าแต่ไม่ทำอะไรเลย หลบหน้าน้ำท่วมมาระยะหนึ่ง

แล้วยังไม่รุ้ว่าหายไปไหนเลยทั้งที่ธรรมดาออกทีวีประจำ  ผมว่าจะด่าจะว่าอะไรกัน

ขอให้ผ่านวิกฤตครั้งนี้ไปก่อนดีกว่าครับ  ผมว่าน้ำท่วมครั้งนี้เจ็บกันแทบทุกคนละครับ

อยู่ที่ว่ามาก-น้อยกว่ากันขนาดไหนเท่านั้นเอง  ผ่าวิกฤตไปด้วยกันดีกว่าครับ

แล้วค่อยคิดหาทางป้องกันครั้งต่อๆไป  ขอบคุณครับ  :D :D :D :D
noomxman

virgoromance

• member
น้ำท่วมเป็นวิกฤติครับ คงไม่มีผู้บริหารชุดไหนอยากให้น้ำท่วมหรอก
แต่เมื่อน้ำท่วม ใครจะฉกฉวยโอกาสนี้เพื่อ "สร้าง" หรือ "ทำ" อะไรขึ้นมาก็คงไม่แปลก
จาริกรอบใจตน

clapton_slow

• member

ตอนนี้หลวงพี่ งง มากกับการให้ข่าวของศูนย์ ศปภ.  เรื่อง น้ำท่วม

หลวงพี่คำนวณ ยังไงว่า น้ำมันท่วม ไม่เกินหัวเข่า ครับ ผมคำนวณได้ว่า มันท่วมแค่ตาตุ่มเท่านั้นเอง    ตาตุ่มตอนยืนบนชั้นสอง ชั้นล่างมิดไปนานแล้ว
รู้สู้ flood ep.1: รู้จักน้ำท่วมให้มากขึ้น

ลองดูลิ้งค์นี้ เเล้ว จะคำณวนได้เเล้ว หลวงพี่ว่าจริงๆ
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

• member

• member