Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม] ทำไงถึงจะรู้ว่าเพลงไนคีย์อะไรอะครับ  (อ่าน 1102 ครั้ง)

gaokids

• member
คือผมไม่อยากไปค้นหาตามเว็บ อยากแกะเพลงเล่นเองดูบ้าง ไม่ต้องถึงกะแกะฟิงเกอร์สไตล์ แต่ผมอยากรู้ว่าเพลงไหนคีย์อะไร แล้วจะได้ลองแกะตามในคีย์นั้นๆ ดูอะครับ เช่นเพลงนี้
ใจฉัน-บี พีระพัฒน์ (Lyrics)
อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: [ถาม] ทำไงถึงจะรู้ว่าเพลงไนคีย์อะไรอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 13:53:56 »
ถ้าใช้สเกลจับ หรือรู้ทางคอร์ดจะตอบได้ไม่ยากครับ
:)

Aum_GuitarNoob

• member
Re: [ถาม] ทำไงถึงจะรู้ว่าเพลงไนคีย์อะไรอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 14:08:57 »
ถ้าอิงตามทฤษฎี มันจะมีวิธีคิดครับ แต่ต้องรู้สเกลพื้นฐานเล็กน้อย แต่ถ้าจะเอาแบบคิดง่าย ๆ ที่ผมจะแนะนำ น่าจะใช้ได้กับเพลงทั้งไทยและสากล เกิน 70%

" คีย์ของเพลงนั้น ๆ คือคอร์ดที่ดีด แกร๊งงงงง..!! สุดท้ายตอนจบเพลงครับ เช่นเพลงนั้นคอร์ดจบสุดท้ายคือ G แสดงว่าเพลงนั้นคือคีย์ G major "

ปล.1 อาจจะไม่เสมอไป แต่ส่วนมาก เกิน 70% เป็นแบบนี้ครับ..

ปล.2 เพลงไทยตลาดทั่วไปจะมีอยู่ไม่กี่คีย์ G A D C E แค่นี้แหละครับถ้าในทางเมเจอร์ ในทางไมเนอร์ก็จะมีแค่ Am Dm Em แค่นั้นเองครับ นอกนั้นก็จะมีประปราย Bb บ้าง F บ้าง

PichPo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 14:14:23 »
ฝึกไล่สเกลพื้นฐานให้ได้ก่อนครับ แล้วลองเปิดเพลง ไล่สเกลไปพร้อมๆกับเพลง
เสียงตรงสเกลไหนก็อันนั้นแหละ อันนี้เป็นวิธีนึงเท่านั้นครับ
บางคนฟังปุ๊บอาจรู้เลย