Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทีครับ fishman isys หึี่ง ฮัม ตลอด แก้ไม่หาย ..............  (อ่าน 5499 ครั้ง)

ThomYorke

• member
คือ ผมซื้อ กีต้าร์ ต่อ เค้ามาอีกทีครับ กีต้าร์ตัวที่ซื้อเปงโปร่งธรรมาดา แต่เจ้าของไป ติดปิ๊กอัพมาพร้อม fishman isys   ตอนซื้อไม่ได้ลองภาคไฟฟ้า  วันแรกซื้อ มา เอาไปเล่นที่ร้านเลย

ให้ตายเถอะ เสียง ออกแต่สาย 1 กะ 2  ซวย ชิบ เลย  เลยปรับ เกรท ที่มิก บ่าย 4โมง วอ ลุ่ม สุดๆๆ ไปเลย ที่ตัวกีต้าร์ จม ไมค์  ออกทุกสาย      สาย 1 กะ 2 ดังสุด วันนั้น ก้อเลยขอโทด ลูกค้า ซวยไป 1วัน

เช้า มาผมเลย ไปที่ร้าน เซตอัพ  เค้า บอก เปียโซ่ ถลอก เลยเปลี่ยน รุ่นเดิม พร้อม ค่า เซต อัพ โดน ไป 950 บาท

ที่นี้เสียงเริ่มออก แต่หก ออก ความรู้สึกผมเหมือนว่า ไม่ค่อยอออก แต่ช่างบอกว่า เป็นเรื่องธรรมดา ไม่มีสาย ไรออกเท่ากันหรอก ผมเลยไม่พูดไร

พอเอาไปเล่นร้าน  ไม่ต่างกะตอนแรกที่ซื้อเลยครับ แต่ทีนี้เปิดเกรท น้อยหน่อย บ่าย 3   วอลุ่ม  สุด   ที่ตัวกีต้าร์ เกือบสุดด

รู้สึกเสียงว่าที่ช่างบอกว่า เรื่องธรรมาดาอารายของเค้า มันไม่ช่าย เพราะ จริงๆๆเลยเสียงต้องออกเท่ากันทุกเสียงงงง

เลยไปเคลม รอบ สอง  ลองที่ร้าน เสียงเริ่ม ออกบาลานซ์กัน แต่รู้สึก 5กะ 6 ยังไม่ ค่อยออกเท่าไหร่ แต่ผมก้อทำใจแหละครับ ไม่อยากพูดไรมาก แต่ทำที่ร้าน ทุกที ที่ลอง  เสียง มัน ฮัม อยู่ตลอด เวลา พอเอามือไปจับ ที่มิกกซ์ มัน ก้อ ฮัมอยู่ตลอด  ช่างบอก fishman isys   มันแพ้ กาว โดนกาวไม่ได้ อารายไม่รู้  จนช่าง ก้อ แก้ ไปแก้มา สุดท้าย บอก มิกซ์ เสียแน่เลย เลยมาลองกะ แอปป

ผมก้อไม่อาราย ไม่อย่างพูดรายมาก คิดว่าช่าง เค้า ต้อง มีความสามารถคงเก่ง ไม่งั้นเค้าคงเปงช่างไม่ได้

แต่สุดท้าย แล้วคนที่ซวย คือ ผม    ทุกครั้ง ที่ ไปเล่น เสียง จะฮัม อยู่ตลอดครับ เปิด   ผมเปอดเกรท ที่มิกซ ์ บ่าย 3 ขึ้น บางร้าน ต้องบ่าย 4  วอลุ่มสุดทุกร้าน          ที่ตัวกีต้าร์ ส่วนมาก จะ บ่าย 2  ไม่ก้อบ่าย 3  ถ้า  เปิดเบา กว่านี้  เสียง ไม่ออกครับ

และอีกอย่างสงสารคนฟังครับ ขนาดผมนั่งอยู๋เฉยๆ ไอ เสียง ฮัมมันก้อมารบกวนใจอยู่ตลอดเซง มากครับบ 

อีกอย่าง เสีย ทั้ง เงิน เสีย ทั้งเวลา และจะพาตกงาน ด้วย 

ทุกวันนี้ เสียงก้อไม่บาลาน  เสียงออก ก้อเบา ต้องเปิด วอลุ่มเยอะๆๆ   เสียง หึ่ง ฮัม มันก้อเป็น มา ตลอด   ไม่อยากเอาไปเคลม รอบ   
   3  แล้ว       ผมเลยไม่กล้าเอาไปซ่อมที่ไหนเลย ครับ   เสียดาย ตัง   

ไม่หาย ว่าจะเอาไปฝังล่ะครับ

อยากรบกวนถามผู้รู้ ทีครับ             

TOM1869

• member
Re: รบกวนทีครับ fishman isys หึี่ง ฮัม ตลอด แก้ไม่หาย ..............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:40:57 »
ground รั่วเป็นปัญหา โลกแตก เป็นได้ตั้งแต่ระบบไฟที่ร้าน  Piezo แบบ ถัก หรือฝีมือของช่าง

ลองไปให้ช่างจงแก้ไขดูครับ

ทางแก้  เปลี่ยน Piezo เป็นแบบแท่งแข็ง Martin thinline  ก่อน ถ้าไม่หาย ก็เป็นที่ PU ครับ  จะเปลี่ยนหรือ ซื้อ External PU ก็ตามสตางค์ในกระเป๋าครับ
Line id: 081-8718003

ThomYorke

• member
Re: รบกวนทีครับ fishman isys หึี่ง ฮัม ตลอด แก้ไม่หาย ..............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:45:25 »
ครับ ขอบคุณ มากกกครับบ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:54:02 »
หลัง ช่าง ซ่อม ลอง Acoustic amp ที่ ร้าน hum หรือเปล่า  ถ้าไม่ hum แสดงว่าเป็นที่ ground ที่ร้าน  แต่ถ้า hum ไม่ Piezo ก็ pu หรือแม้แต่ endpin ก็ hum ได้ ไปซ่อมแถวไหนมาครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 18:35:03 »
การแก้บาลานซ์เสียงเปียโซ่แบบถัก ลองใช้กระดาษฟรอยที่ใช้ติดกาละมังที่ปิดรอยรั่ว แปะเสริมที่เซ็ตเดิลตรงสายที่ไม่ออกค่อยเสริมทีละชั้นจนเสียงมันออกมาเท่ากัน  แต่ต้องเตรียมสายสำรอง ( สาย 1-3 ส่วนมากจะขาด ) เผื่อสายขาดลองทำเองครับไม่อยาก

ThomYorke

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:29:32 »
ครับผมจะลองทำครับ   ขอบคุณครับ         วันนี้ ผม เอา กีต้าร์ ไปลองให้ช่าง แถวบ้านทำ เค้า บอกกีต้าร์ ไม่มีปัญหาอะไร เค้าบอกเสียงก้อบาลานซ์ ดี

แต่สำหรับ ผม ว่า มัน ยังไม่ดีนะครับ 

babe2

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:45:12 »
สวัสดีครับ ผมขอเเชร์ประสบการณ์ที่พึ่งผ่านมาครับ  เดิมทีผมเล่นเเต่กีต้าร์ไฟฟ้าครับเน้นร็อคเป็นหลักด้วย
เเต่พึ่งซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าที่ติดปรีรุ่นนี้เหมือนกัน อยากเอามาหัดเล่นพวกโฟล์คมั่งอ่ะครับ
เเต่ด้วยความที่ยังไม่เข้าใจเรื่องระบบเปียโซ่หรืออะไรต่างๆนาๆ การรับเสียงต่างๆ  ตอนเเรกเข้าใจว่าใต้บริดจ์ด้านในกีต้าร์มันคงเเปะอะไรไว้รับเสียงเเน่ๆ  เเล้วค่อยมาขยายที่ตัวปรีที่ปรับโทนอะไรพวกนี้ เเล้วส่งต่อไปยังเเจ็คเอาท์พุทเข้าใจว่าน่าจะเป็นยังงั้นครับ ;D   
ผมก็เลยคลายสายเพื่อจะเอาเเซดเดิ้ลออกมาฝนให้มันเตี้ยลง  เพราะเเอ็คชั่นมันสูงมากครับ  สาย6ช่อง12 น่าจะ3mm +-นิดๆ   พอยกเเซดเดิ้ลออก ก็เจอเเท่งอะไรไม่รู้เป็นเหมือนทองเเดงเเท่งๆก็งงๆครับ   
นึกว่าเค้าเอามาหนุนเเซดเดิ้ลให้มันสูง  เอ๊ะหรือมันเป็นสายกราวด์อะไรซักอย่าง :-\   ก็เลยยกขึ้นมาครับปรากฎว่ามันถูกร้อยขึ้นมาจากด้านในตัวกีต้าร์ยกออกไม่ได้ครับ  เลยพอเดาได้ว่าคงเป็นตัวรับเสียงเเน่ๆอ่ะ
เลยไม่เสี่ยงดีกว่าเล่นมันสูงๆอย่างนี้ล่ะครับ  ใส่สายเสร็จตั้งสายเสียบเเอมป์ลองดีดดู  ปรากฎว่าสาย 1เสียงเเทบจะไม่ออกครับเบามาก  ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันเลย5555   ก็เลยถอดออกมาใหม่ คราวนี้ลองเอาหกเหลี่ยมเล็กๆเคาะดูที่เเท่งทองเเดงไล่ดูทั้งเส้นเสียงมันก็ออกเเอมป์เท่ากันดังเสมอกันทั้งเส้น ง่ะ!
งงครับ  ใส่เข้าไปใหม่อีกรอบสาย 1 ออกเบาอีกเเล้ว ถอดออกมาใหม่เป็นรอบที่สามครับ    คราวนี้ดึงเเท่งทองเเดงขึ้นมาดัดให้ตรงๆลองเคาะๆดูมันก็ดังเสมอกันทั้งเส้นครับ  หลังจากนั้นค่อยๆบรรจงวางเเซดเดิ้ลลงเเล้วเอามือกดไว้อย่างทนุถนอมครับ555กลัวมันไม่ดังอีกครับ   เเล้วลองเคาะไล่บนเเซดเดิ้ลตำเเหน่งที่สาย1-6 พาดก็ดังครบทั้งหกสายครับ  พอใส่สายเสียบเเอมป์ ให้ตายเถอะครับสาย1เบาอีกเเล้ว
ผมเกือบจะหมดความอดทนเลยครับ  ขอครั้งสุดท้ายถอดออกมาอีกรอบ ถ้าไม่ได้ก็เลิก..ส่งช่างครับ ;D
คราวนี้ตอนวางเเซดเดิ้ลผมลองดันเเซดเดิ้ลมันไปข้างหลังให้มันเอียงซักเล็กน้อย  เเล้วลองเคาะดูเสียงมันดังชัดเท่ากันเลยครับดังชัดกว่าเิดิมด้วย  ตอนใส่สายก็ดันไว้ซักนิดพอสายตึงมันจะกลับมาตำเเหน่งเกือบตั้งฉากพอดีครับ  ประสบการณ์ครั้งนี้เลยสอนผมหลายๆอย่างเลยครับ  เเต่ที่บอกว่ากีต้าร์ฮัมมากเป็นเพราะเร่งGain เยอะเกินไปหรือเปล่าครับเพื่อชดเชยเสียงกีต้าร์ที่มันเบา   ทำให้เสียงรบกวนต่างๆมันดังตามขึ้นมาด้วยมากกว่าปกติอ่ะครับ  อันนี้ผมเดานะครับเพราะไม่เเน่ใจเหมือนกัน   
ร่ายมายาวเลยครับมีเเต่น้ำเนื้อไม่ค่อยมี  อิอิอิ  ยังไงลองถอดออกมาเคาะๆดูเเบบผมก็ได้นะครับ 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 21:58:23 »
สวัสดีครับ ผมขอเเชร์ประสบการณ์ที่พึ่งผ่านมาครับ  เดิมทีผมเล่นเเต่กีต้าร์ไฟฟ้าครับเน้นร็อคเป็นหลักด้วย
เเต่พึ่งซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าที่ติดปรีรุ่นนี้เหมือนกัน อยากเอามาหัดเล่นพวกโฟล์คมั่งอ่ะครับ
เเต่ด้วยความที่ยังไม่เข้าใจเรื่องระบบเปียโซ่หรืออะไรต่างๆนาๆ การรับเสียงต่างๆ  ตอนเเรกเข้าใจว่าใต้บริดจ์ด้านในกีต้าร์มันคงเเปะอะไรไว้รับเสียงเเน่ๆ  เเล้วค่อยมาขยายที่ตัวปรีที่ปรับโทนอะไรพวกนี้ เเล้วส่งต่อไปยังเเจ็คเอาท์พุทเข้าใจว่าน่าจะเป็นยังงั้นครับ ;D   
ผมก็เลยคลายสายเพื่อจะเอาเเซดเดิ้ลออกมาฝนให้มันเตี้ยลง  เพราะเเอ็คชั่นมันสูงมากครับ  สาย6ช่อง12 น่าจะ3mm +-นิดๆ   พอยกเเซดเดิ้ลออก ก็เจอเเท่งอะไรไม่รู้เป็นเหมือนทองเเดงเเท่งๆก็งงๆครับ   
นึกว่าเค้าเอามาหนุนเเซดเดิ้ลให้มันสูง  เอ๊ะหรือมันเป็นสายกราวด์อะไรซักอย่าง :-\   ก็เลยยกขึ้นมาครับปรากฎว่ามันถูกร้อยขึ้นมาจากด้านในตัวกีต้าร์ยกออกไม่ได้ครับ  เลยพอเดาได้ว่าคงเป็นตัวรับเสียงเเน่ๆอ่ะ
เลยไม่เสี่ยงดีกว่าเล่นมันสูงๆอย่างนี้ล่ะครับ  ใส่สายเสร็จตั้งสายเสียบเเอมป์ลองดีดดู  ปรากฎว่าสาย 1เสียงเเทบจะไม่ออกครับเบามาก  ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมันเลย5555   ก็เลยถอดออกมาใหม่ คราวนี้ลองเอาหกเหลี่ยมเล็กๆเคาะดูที่เเท่งทองเเดงไล่ดูทั้งเส้นเสียงมันก็ออกเเอมป์เท่ากันดังเสมอกันทั้งเส้น ง่ะ!
งงครับ  ใส่เข้าไปใหม่อีกรอบสาย 1 ออกเบาอีกเเล้ว ถอดออกมาใหม่เป็นรอบที่สามครับ    คราวนี้ดึงเเท่งทองเเดงขึ้นมาดัดให้ตรงๆลองเคาะๆดูมันก็ดังเสมอกันทั้งเส้นครับ  หลังจากนั้นค่อยๆบรรจงวางเเซดเดิ้ลลงเเล้วเอามือกดไว้อย่างทนุถนอมครับ555กลัวมันไม่ดังอีกครับ   เเล้วลองเคาะไล่บนเเซดเดิ้ลตำเเหน่งที่สาย1-6 พาดก็ดังครบทั้งหกสายครับ  พอใส่สายเสียบเเอมป์ ให้ตายเถอะครับสาย1เบาอีกเเล้ว
ผมเกือบจะหมดความอดทนเลยครับ  ขอครั้งสุดท้ายถอดออกมาอีกรอบ ถ้าไม่ได้ก็เลิก..ส่งช่างครับ ;D
คราวนี้ตอนวางเเซดเดิ้ลผมลองดันเเซดเดิ้ลมันไปข้างหลังให้มันเอียงซักเล็กน้อย  เเล้วลองเคาะดูเสียงมันดังชัดเท่ากันเลยครับดังชัดกว่าเิดิมด้วย  ตอนใส่สายก็ดันไว้ซักนิดพอสายตึงมันจะกลับมาตำเเหน่งเกือบตั้งฉากพอดีครับ  ประสบการณ์ครั้งนี้เลยสอนผมหลายๆอย่างเลยครับ  เเต่ที่บอกว่ากีต้าร์ฮัมมากเป็นเพราะเร่งGain เยอะเกินไปหรือเปล่าครับเพื่อชดเชยเสียงกีต้าร์ที่มันเบา   ทำให้เสียงรบกวนต่างๆมันดังตามขึ้นมาด้วยมากกว่าปกติอ่ะครับ  อันนี้ผมเดานะครับเพราะไม่เเน่ใจเหมือนกัน   
ร่ายมายาวเลยครับมีเเต่น้ำเนื้อไม่ค่อยมี  อิอิอิ  ยังไงลองถอดออกมาเคาะๆดูเเบบผมก็ได้นะครับ 

แล้วมัน Balance เหมือนปกติหรือเปล่าครับ

babe2

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 22:10:45 »
ปกติเลยครับดังเท่ากันทุกเส้น 1-6  คือมันปกติตั้งเเต่เเรกเเล้วล่ะครับเพราะซื้อใหม่มา  เเต่ผมซนไปเองก็เลยเกิดปัญหาน่ะครับ  วันนี้เอาไปซ้อมมาก็ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร

sayhi555

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:00:45 »
ผมใช้สายท่อหด  หุ้มเปียโซ่ แบบถัก ในกรณีที่ เสียงสาย 1 สาย 2 ออกเบานะครับ
ไปซื้อท่อหดที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า ท่อขนาดเล็กนะครับ 
สวมเข้าเปียโซ่ ช่วงที่สาย 1- สาย 2 กดลงนะครับ แล้วก็ใช้ความร้อนทำให้ท่อหดรัดเปียโซ่
ถ้ามีไดร์เป่าผม ใช้ไดร์ดีกว่า เพราะถ้าใช้ไฟเช็ค ความร้อนมันสูงเกินไป
อาจทำให้เปียโซ่เสียได้ครับ
ยังไงขอเป็นทางเลือกด้วยแล้วกัน ใครมีเทคนิคอะไรก็แนะนำกันครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:05:22 »
piezo แบบถักจะมีปัญหา balance เสียงถ้าแรงกดของสายแต่ละอันไม่เท่ากันได้ง่ายกว่าแบบแท่งนะครับยิ่งถ้าเป็นแบบกลมๆด้วยเพราะมันดิ้นได้ง่ายกว่า ลองเอาไปให้ช่างดูครับหาคน setup เก่งๆหน่อย

MUI

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 17:50:20 »
วิธีแก้ เสียงหึ่ง ที่เด็ดขาดทุกรณีครับ ไม่ต้องไปปรับอย่างอื่นให้ยุ่งยาก

pankapoon

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:47:05 »
***ผมขอแชร์ด้วยคนครับ พอดีก็ใช้ Cort Sfx + fishman ครับ เจอปัญหาคล้ายๆกันครับ
คือตอนซื้อมาชอบที่คอมันเหมาะกับมือผมมาก และเสียงใช้ได้(ไม่ได้ต่อแอมพ์ลอง เล่นสดเอา) และหุ่นมันสวยมากครับ ราคาก้สบายๆ
พอเอามาเล่นสด ใส่แอมพ์ yamaha เล่นแบบดิบไม่มีเอฟเฟค เสียงโคตรดีเลยครับ ชอบมากๆ กังวานและชัดเจนมาก
เหมาะกับการ picking และ solo มากๆครับ ถ้าตีคอร์ดต้องเบามือหน่อย เพราะเสียงมันดังชัดเจนมากๆ
หลังๆใส่ chorus กับ delayนิดๆด้วย เพื่อให้น้ำเสียงมันคลุมหน่อย จะได้เล่นสบายๆ(เล่นคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ครับ ดึกๆจะเล่นกีตาร์ไฟฟ้าครับ)
**พอสายมันขาด เกิดปัญหาเลยครับ เพราะความที่ผมก้ไม่รู้เรื่อง การวางตัวรับเสียงของ fishman เลยครับ (เหมือนท่าน BABE2 โพสครับ)
ก้เลยคิดว่าเอาสายเบอร์ใหญ่ขึ้นมาใส่ น่าจะดีกว่า เพราะเสียงมันจะได้กังวานมากขึ้น และชัดน้อยลง เลยซื้อสายเบอร์ 12 กับ 14 มาลองครับ
แล้วก็ถอดเอา saddle มาฝนลงอีกนิด ให้มันต่ำลง ก็เจอปัญหาเสียงไม่ออกครับ สาย 6 มั่ง สาย 3 มั่ง สาย 1 มั่ง ปวดหัวมาก
ฝนไปฝนมา ก็หมดsaddle ไป3ตัว 555+ เสียงยังไม่ออก งงมากๆ(โง่มากเลยตู)
เลยหาคลิปใน youtube ดู เลยถึงบางอ้อเลยครับ มันเป็นระะบบแบบนี้เอง (นักดนตรีขาดงครับ 555+)
ฟังไม่รู้เรื่อง แต่เข้าใจระบบมันแล้วครับ ก้เลยเข้าใจว่ามันต้องใช้ความพิถีพิถันอย่างมากในการถอด saddleมาวางลงใน bridge ครับ และต้องฝนให้เรียบเสมอกันให้มากๆครับ
ลองเน้นๆดูครับ จะเข้าใจระบบมันครับ
อันนี้ครับ
How to install the Under-the-Saddle guitar pick-up