Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson J-45 Legend ปี 2006 ไม่มีใบ certificate+ redline hardcase จริงไหมครับ  (อ่าน 1441 ครั้ง)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
เห็นฝรั่งเค้าพูดกันเป็นข่าวลือ
Depend on your taste

กฤษณ์

• member
Re: Gibson J-45 Legend ปี 2006 ไม่มีใบ certificate+ redline hardcase จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 22:51:03 »
เป็นคำถามแบบเจาะจงมากครับ ถ้าต้องการถามว่ามีความเป็นไปใด้หรือเปล่าที่ Gibson เคยผลิตรุ่น J-45 Legend มาในปี 2006 โดยไม่มีใบ COA หรือ red-line case ทั้งๆที่ตามประวัติรุ่นนี้ผลิตตั้งแต่ปี 2007-2012 ปีละ 25 ตัวเท่านั้นและให้ COA+red-line case มาด้วย ผมก็ต้องตอบว่าอะไรก็เป็นไปใด้สำหรับยี่ห้อนี้ครับ

วันนี้ใน eBay มี J-45 Legend ปี 2016 ลงขายอยู่ตัวหนึ่งเป็นของร้านที่ญี่ปุ่นซึ่งราคารวมค่าส่ง EMS มาถึงเมืองไทยแล้ว ถ้าตัวนี้ไม่ใช่กีตาร์ปลอมก็หมายความว่า Gibson กลับมาผลิตรุ่นนี้ใหม่อีกแล้วแต่คราวนี้ผลิต 34 ตัว ที่ผมสงสัยว่าเป็นของแท้หรือเปล่าก็เพราะมีการพิมพ์ชื่อรุ่นผิดที่ป้าย (Legend>Legand) ซึ่งไม่น่าปล่อยหลุดมาใด้สำหรับกีตาร์ราคามือหนึ่งสองแสนกว่าบาท (ถ้าคุณไปเจอ Martin D-45 ที่พิมพ์ชื่อรุ่นบนป้ายเป็น D-46 คุณจะซื้อไหม?)

พวกคนที่เอาเรื่องนี้มาเป็นข่าวลือน่าจะเป็นคนที่ไม่เคยซื้อกีตาร์มือสองราคาสูงเพราะถ้าเป็นผมก็ต้องเอา serial number และรูปเท่าที่มีส่งอีเมล์ไปถามแผนก customer service ของ Gibson ก่อนว่ากีตาร์ตัวนั้นมันเป็นของแท้หรือเปล่า อย่างกีตาร์ตัวที่ป้ายพิมพ์ผิดถ้าเขาบอกว่าเป็นของแท้ผมก็จะขอให้เขาส่งป้ายใหม่มาให้ฟรีๆครับ

sawitplug

• member
Re: Gibson J-45 Legend ปี 2006 ไม่มีใบ certificate+ redline hardcase จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 01:45:01 »
-ถ้าไม่ได้อำกันว่ามันเป็นจริงแบบนี้กีตาร์นี้คงมีมูลค่ามาก. rare item ?
-Gibson J-45 Legend ปี 2006 ดูสวยดี ขอตอบแบบคนไม่ได้ศึกษา J45 มาก่อน ถ้ามี ใบ certificated จาก Gibson มันดูน่าจะใช่ของแท้ กระดาษแปะอาจปลอมได้แต่เลขที่ปั๊มที่ตัวกีตาร์ถ้าตรงกับใบcerน่าจะพอเชื่อได้มั้งครับ บริษัทใหญ่ขนาดนั้น แต่เชื่ออย่างนึง Gibson แท้ยังไงก็หล่อ Gibson ปลอมดูยังไงก็ขี้เหล่ไม่มีสง่าราศี
-นั่งรอคนรู้มาตอบอีกที ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
-คนจะสอยกีตาร์ราคาแบบนั้นได้ คงต้องตีลังกาคิด10 ตลบแล้วมั้งครับ สักวันคงจะสอยกีตาร์ระดับ 100-200k บ้างสักตัวยังใจไม่ถึง

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 19:57:13 »
เท่าที่ผมไปค้นในบอร์ดเมืองนอกมา เค้าบอกว่าปี 2006 ช่วง serial กลางๆ-ท้ายปีจะมีตัว prototype 1942 ออกมาก่อนมาเป็นไลน์การผลิต Legend ในปลายปี 2006- ต้นปี2007 จริงๆด้วยครับ

สิ่งที่แตกต่างกับ legend คือ ไม่มีเคส red-line และไม่มีใบเซอร์มาจริงๆ นอกจากนั้นปิ๊กการ์ดก็โดน nitro เคลือบทับแล้วขัดแบบหยาบๆมาเลย ซึ่ง legend ปิ๊กการ์ดจะแปะทับไปเลย

น้าๆว่าอย่างนี้ควรเก็บไหมครับเนี่ย
Depend on your taste

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 20:54:09 »
ถ้าซื้อใด้ในราคาถูกกว่ารุ่นปกติที่มี redline case และ COA เกิน 25% และไม่กังวลเรื่องขายต่อก็น่าซื้อเก็บครับ