Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ถามเกี่ยวกับ Veelah ครับ  (อ่าน 9013 ครั้ง)

jetlee

• member
สมาชิกใหม่ ถามเกี่ยวกับ Veelah ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:29:50 »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของบ้านนี้ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ผมเล่นกีต้าร์เพื่อการพักผ่อนครับ ไม่ได้เป็นมืออาชีพอะไร ตอนนี้กำลังจอง Veelah รุ่น V 1 DCE 2011 โดยได้ข้อมูลจากในเวบนี้แหละครับ
ที่เลือกตัวนี้เพราะมันใกล้เคียงกับราคาที่ผมตั้งไว้ หน้าตาก็ดูดี และฟังจากการทดสอบในลิงค์ต่างๆ ผมว่ามันก็เข้าท่าดี

รู้ทั้งรู้ครับว่า ซี้อเครื่องดนตรีมันต้องลองเล่น ลองเสียง ดูฟิลลิ่งว่าเราโอเคกะมันมั้ย แต่นี่ผมกำลังจะซื้อทั้งๆที่ไม่เคยเห็นแม้แต่ตัวจริง  ???
อ่านไปอ่านมา...อ๊ะ ถึงขั้นต้องจอง ของมันหายากขนาดนั้นเลยเหรอ ผมสงสัยว่า...ของเค้าดีจริง หรือ กระแส กันแน่ครับเนี่ย (แต่ผมก็จองนะ...อยากได้นี่)

อย่างที่ Lucky Music ที่สมัยนึงผมยังเล่นเครื่องเป่า คิดว่าเป็นร้านที่มีเครื่องดนตรีเยอะมากๆ ของยังขาดเลย

อยากทราบความรู้สึกของเพื่อนๆที่นี่ ทั้งที่มี Veelah ในครอบครอง หรือท่านที่เคยจับมาบ้าง รุ่นไหนก็ได้ครับ ถามว่าพอใจมั้ย กับคุณภาพและเงินที่จ่ายไป
ถือซะว่าเป็นกระทู้แก้ง่วงยามบ่ายวันอาทิตย์ก็แล้วกันนะครับ
"ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ได้ดีที่สุด แต่ผมชอบมันมากที่สุด"

warutama

• member
Re: สมาชิกใหม่ ถามเกี่ยวกับ Veelah ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:51:47 »
ไม่ประทับใจ กับเงินที่เสียไป ส่วนตัวนะครับ

touchBCC161

• member
Re: สมาชิกใหม่ ถามเกี่ยวกับ Veelah ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 15:21:59 »
ผมก้อมีนะครับ ก่อนจะได้ตัวนี้ก้อมีคนแนะนำให้ใช้เจ้าตัวนี้อะแหล่ะครับ เหนว่ามันถูก สวย ฮิต ฮอต

แล้วผมก้อโทรหาของๆโทรๆๆ แล้วกว่าจะเจอก้อไปเจอที่ร้านที่สงขลา ราคาก้อ 5800อะคับ

ผมว่าคุณภาพรวมๆแล้ว ผมว่าน่าพอใจมากครับ เพราะผมเคยเอาไปช่างแถวบ้านดูแล้ว เขาบอกว่าไม่ต้องปรบแต่งอะไรเลย
มันดีอยู่แล้ว

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:49:25 »
คุ้มค่ากับเงินที่เราจ่ายไปครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Crucify

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:51:40 »
ประทับใจครับ แต่อยากได้ Crafter 55+

jetlee

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:07:01 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D

ว่าก็ว่าเหอะครับ ผมเองลองไปลูบๆคลำๆ Big Baby อยู่หลายครั้งเหมือนกัน ว่าจะหลายทีละ แต่ใจไม่ถึงซักที เกินงบไปเยอะครับ แต่เสียงมันถูกใจจริงๆ
ผมไม่ได้มีรายได้จากการเล่นดนตรีครับ แถมรายได้ประจำก็ไม่มากนัก ยุคนี้มันต้องใช้จ่ายประหยัดซะด้วย จะซื้อกีต้าร์ที่ราคาสูงมากไป ก็ตัดใจไม่ลง

แต่ก็นะ...ถ้าฝีมือดีซะอย่าง เพียงกระบี่ไม้ก็เป็นจอมยุทธ์ได้

แต่มันไม่ใช่ผมไง ฮ่าๆๆ
"ผมไม่ได้เล่นกีต้าร์ได้ดีที่สุด แต่ผมชอบมันมากที่สุด"

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 23:18:36 »
เคยมี V1-D V1-DCE V3-OM ตอนนี้มี V5-D

ถ้าชั่วโมงนี้นะ V1-DCE ผมให้ Dolce คุ้มกว่า เพิ่มเงินไม่เท่าไร งานดี ซอฟท์เคสอย่างดี PU ดีกว่ามากๆ

นอกนั้น ถ้าใจรักก็ซื้อเลยครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 23:21:00 »
เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 00:08:12 »
เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ

jetlee

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:48:28 »
เจ้า Dolce รุ่น AS-1E ราคา 15,300 บาท ได้ all Solid กะ Hardcase อย่างสวยเลย ถ้าอยู่ในงบ ก้ไม่ต้องคิดเลยครับ มีคลิปเสียงให้ฟังด้วย ใสกิ๊งๆเลย

ส่วนรุ่น TS-1E ราคา 6800 บาท ได้ Softcase ตัวนี้น่าจะเอามาฟัดกับ V 1 DCE  ได้

แต่อย่างว่าแหละครับ แล้วแต่คนชอบ... ;D

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:08:16 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ;D

ว่าก็ว่าเหอะครับ ผมเองลองไปลูบๆคลำๆ Big Baby อยู่หลายครั้งเหมือนกัน ว่าจะหลายทีละ แต่ใจไม่ถึงซักที เกินงบไปเยอะครับ แต่เสียงมันถูกใจจริงๆ
ผมไม่ได้มีรายได้จากการเล่นดนตรีครับ แถมรายได้ประจำก็ไม่มากนัก ยุคนี้มันต้องใช้จ่ายประหยัดซะด้วย จะซื้อกีต้าร์ที่ราคาสูงมากไป ก็ตัดใจไม่ลง

แต่ก็นะ...ถ้าฝีมือดีซะอย่าง เพียงกระบี่ไม้ก็เป็นจอมยุทธ์ได้

แต่มันไม่ใช่ผมไง ฮ่าๆๆ
ตัวนี้ใช้ได้นะครับ big baby สภาพใหม่มากครับ คนขายใจดีด้วย เข้าไปลองก่อนก็ได้ครับ
 http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=919.0
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:43:20 »
แอบมาอ่าน ตอนบ่ายวันจันทร์ อิอิ ;D

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:04:31 »
เสียงดีคุ้มครับ แต่ !!v1 dce ทำไมไม้มันบางจัง(เบาโหยงเลย) แล้วใช้สายเบอร์ 0.12 ไม่นานท้องป่องแน่นอนครับ ถ้าได้มาให้รีบเปลี่ยนเบอร์ 0.10 ด่วนครับ
MUGEN_guitar_SHOP

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:10:59 »
คลิปเปิ่น ๆ ครับ

V1-DCE คุ้มทุกบาทที่จ่ายไปครับ  ออกงานนี้ก็ได้ค่ากีต้าร์คืนแล้วครับ (ยังเบอร์ 12 อยู่นะครับน้าตั้ม..สงสัยตัวของผมมันแท้งงง อิอิ)

ของกิ๋นบ้านเฮาyoutube.mpg

ไวเลสด้วยนะนั่น

jetlee

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 19:04:40 »
เสียงดีคุ้มครับ แต่ !!v1 dce ทำไมไม้มันบางจัง(เบาโหยงเลย) แล้วใช้สายเบอร์ 0.12 ไม่นานท้องป่องแน่นอนครับ ถ้าได้มาให้รีบเปลี่ยนเบอร์ 0.10 ด่วนครับ

มันบางขนาดนั้นเลยเหรอครับ ?

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 20:40:53 »
พวก V1 ทั้งหลาย
บางครับ...บางโคตร.โคตร เลยครับ
นอกจากจะบางแล้ว  ยังเบาอีกต่างหาก
แต่เสียงดีมาก งานดี (ตัวของเรานะ) สุดเนี๊ยบเลย

V3...งานดีกว่า V1 ประมาณ 3 ขยุ้ม
เสียงดีกว่า

V6...ตัวหนักอึ้งเลย  งานดีสุดยอด
เสียงเปล่า สู้ไอ้พวก V1..V3 ไม่ได้เลย
แต่ออกแอมป์นี่ หนังคนละม้วนเลย
เคยเอา V6-GACE ไปลองเทียบกับ V3-OMCE
โดยนักศึกษาศิลปกรรม ม.ขอนแก่น ภาควิชาดนตรี
อภิปรายกันแล้ว  V6 เหนือกว่า ครับ

อย่างไรก็ดี การเลือกยี่ห้อกีต้าร์นั้น นอกจากคุณภาพเสียง+งานแล้ว
อย่างนึงที่ต้องคำนึงถึงคือ ....ความรู้สึกรัก+ผูกพันธ์...มีประวัติศาสตร์ มี story ร่วมกัน  ซึ่งบางทีมันไม่เกี่ยวกับคุณภาพ
.....ก็ชอบยี่ห้อนี้ง่ะ  
.....ประทับใจกับครั้งแรกที่ได้จับง่ะ    
จะทำไงดีล่ะ

อย่างที่น้า Jetlee สั่ง V1-DCE  2011 ถึงตอนนี้มันไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องเสียงเรื่องงานแระ
มันมีคุณค่าทางใจเกินกว่าเรื่องพวกนี้ไปแล้วจร้า

jetlee

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 07:36:22 »
พวก V1 ทั้งหลาย
บางครับ...บางโคตร.โคตร เลยครับ
นอกจากจะบางแล้ว  ยังเบาอีกต่างหาก
แต่เสียงดีมาก งานดี (ตัวของเรานะ) สุดเนี๊ยบเลย

V3...งานดีกว่า V1 ประมาณ 3 ขยุ้ม
เสียงดีกว่า

V6...ตัวหนักอึ้งเลย  งานดีสุดยอด
เสียงเปล่า สู้ไอ้พวก V1..V3 ไม่ได้เลย
แต่ออกแอมป์นี่ หนังคนละม้วนเลย
เคยเอา V6-GACE ไปลองเทียบกับ V3-OMCE
โดยนักศึกษาศิลปกรรม ม.ขอนแก่น ภาควิชาดนตรี
อภิปรายกันแล้ว  V6 เหนือกว่า ครับ

อย่างไรก็ดี การเลือกยี่ห้อกีต้าร์นั้น นอกจากคุณภาพเสียง+งานแล้ว
อย่างนึงที่ต้องคำนึงถึงคือ ....ความรู้สึกรัก+ผูกพันธ์...มีประวัติศาสตร์ มี story ร่วมกัน  ซึ่งบางทีมันไม่เกี่ยวกับคุณภาพ
.....ก็ชอบยี่ห้อนี้ง่ะ 
.....ประทับใจกับครั้งแรกที่ได้จับง่ะ   
จะทำไงดีล่ะ

อย่างที่น้า Jetlee สั่ง V1-DCE  2011 ถึงตอนนี้มันไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องเสียงเรื่องงานแระ
มันมีคุณค่าทางใจเกินกว่าเรื่องพวกนี้ไปแล้วจร้า

ชัดเจนมากครับน้า Anat แน่นอนที่สุดกับคำว่า "มีประวัติศาสตร์ มี story ร่วมกัน  ซึ่งบางทีมันไม่เกี่ยวกับคุณภาพ"
ผมยังเก็บคาริเนตโนเนมตัวนึงไว้ แล้วปล่อยบัฟเฟตที่ได้ชื่อว่าเทพเหลือเกินออกไป
ผมไม่ได้เล่นแล้วแต่ออยากเก็บไว้เพื่อความทรงจำว่า ผมเริ่มหัดจับคาริเนตครั้งแรกกับเจ้าโนเนมตัวนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่อง Veelah ครับ ผมเองก็ยังรู้สึกว่าเป็นยี่ห้อที่น่าสนใจมากๆ
แต่ผมได้ยกเลิกการจองไปแล้วครับ ผบ.บอกว่าไหนๆ ก็จะซื้อใหม่แล้ว รอเวลา เพิ่มเงิน แล้วอัพไปหาตัวที่มันซื้อแล้วจบๆไปเลยดีกว่า
แต่ยังไงก็ต้องหาโอกาสลอง Veelah ให้ได้ แล้วค่อยตัดสินใจใหม่
(เค้ารู้ว่า สุดท้ายแล้วผมก็ต้องหาความไม่ดีของมันมาเป็นข้ออ้างหาตัวใหม่...งานนี้กิเลสล้วนๆครับ)

แต่ก็อย่างที่เรารู้กันแหละครับ ของแบบนี้มันไม่มีคำว่าจบหรอก...^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:04:16 »
Veelah เป็นกีต้าร์ ที่คุ้ม ค่า ไม่เหมาะสำหรับสะสม เสียงที่ได้ ถือว่าดีกว่า Yamaha ในราคาที่ใกล้เคียงกัน สำหรับ ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ลองเทียบกัน  น้าๆ ในนี้ที่ตอบข้อดีข้อเสีย ของ veelarh ก็ล้วนจากประสบการณ์ ที่ได้สัมผัส  ถ้ากีต้าร์ไม่ดี คนที่ซื้อไปนั่นแหละจะตอบได้ดีกว่าใคร ครับ

กีต้าร์ ราคา 5000 บาท ค่าถุง ค่าสายก็เกือบพันแล้ว ยังไม่รวมค่าลูกบิด ค่า Pu อีก ไม่รู้ว่าต้นทุนเหลือกี่บาท  ซื้อมาเล่นให้คุ้มครับ  แต่ถ้ามีกำลังก็เลือกรุ่นที่สูงขึ้นครับ เสียงจะดีขยับไปตามรุ่นครับ และตามความชอบส่วนตัวครับ
Line id: 081-8718003

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:53:20 »
Veelah เป็นกีต้าร์ ที่คุ้ม ค่า ไม่เหมาะสำหรับสะสม เสียงที่ได้ ถือว่าดีกว่า Yamaha ในราคาที่ใกล้เคียงกัน สำหรับ ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ลองเทียบกัน  น้าๆ ในนี้ที่ตอบข้อดีข้อเสีย ของ veelarh ก็ล้วนจากประสบการณ์ ที่ได้สัมผัส  ถ้ากีต้าร์ไม่ดี คนที่ซื้อไปนั่นแหละจะตอบได้ดีกว่าใคร ครับ

กีต้าร์ ราคา 5000 บาท ค่าถุง ค่าสายก็เกือบพันแล้ว ยังไม่รวมค่าลูกบิด ค่า Pu อีก ไม่รู้ว่าต้นทุนเหลือกี่บาท  ซื้อมาเล่นให้คุ้มครับ  แต่ถ้ามีกำลังก็เลือกรุ่นที่สูงขึ้นครับ เสียงจะดีขยับไปตามรุ่นครับ และตามความชอบส่วนตัวครับ

คำตอบอยู่ตรงนี้แล้วครับ
อาจยังไม่ชัดเจน แต่ถือว่าตรงประเด็น ครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 13:32:14 »
ผมก็จอง v1-dce ไปเหมือนกันครับน้า jetlee >>>  ลองดูครับ ราคาไม่แพง มี pu ก็ OK น๊ะครับ

ส่วนตัวก็มี Big baby อยู่ 1 ตัว ซื้อจาก อเมริกา 432(ปี 2005 ตอนนั้น 45 บาท) เหรียญ แน่ะครับ

ถ้าของมาแล้วมา jam กัน หนุกๆ  น๊ะครับ....