Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากใครที่เคยลองทั้ง Baby Taylor และ Yamaha JR2 มาแล้ว  (อ่าน 8888 ครั้ง)

gungg

• member
Baby Taylor ดีกว่าในด้านไหนบ้างครับ ?
นอกจากความสวย
โทนเสียงมันต่างกันไงบ้างในความเห็นเพื่อนๆ
 Baby Taylor ที่ว่าเสียงดีกว่าเนี่ย
ดีกว่าถึง2เท่าตัวกว่าๆเลยไหมครับ  ?
 (11,200 กับ 4,400 บาท)

คือผมเคยลองทั้งสองตัว  ต่างที่กัน  ห่างกันนาน
เบบี้แอคชั่นดีกว่าตรงที่ body เชื่อมกับคอด้วยน๊อต (bolt on) เลยเล่นได้เฟรตลึกๆกว่า

ส่วนเสียงก็รู้สึกถึงความดีกว่า แต่ไม่มั่นใจ
รู้สึกว่าเบบี้ถ้าตีคอร์ดจะหนักแน่นกว่า
แต่แนวผมไม่ค่อยตีคอร์ดอ่ะสิ  ชอบเล่นเกาสาย  โซโล่ แล้วก็นิ้วโป้งกวาดๆหวานๆ
เล่นแบบนี้ผมไม่รู้สึกว่ามันต่างกันมาก

...ลองมาน้อย  อยากขอความเห็นเพื่อนๆฮะ

Traveler

• member
Baby เสียงดีกว่า Junior หลายขุมครับ  Junior 3 ตัวเล่นพร้อมกัน ผมว่าเสียงก็ยังสู้ Baby ไม่ได้ครับ
Baby ครบเครื่องกว่าไม่ว่าจะเกา หรือ ตีคอร์ด
ลูกเล่นในการพกพา Baby ก็เหนือกว่า สามารถถอดคอได้ 555
ที่สู้ Junior ไม่ได้ก็ตรงไม่มี Case และราคาสูงกว่าเกือบ 3 เท่าครับ
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

em4ik

• member
โดยส่วนตัวผมว่า baby ดีกว่าในหลายๆเรื่องทั้งเสียง รูปลักษณ์ ไม้หลังที่เป็น arch back ไม้หน้า solid-top และมูลค่าของคำว่า taylor

แต่สำหรับผม ผมเลือก yamaha jr2 เพราะผมเอาไว้หิ้วไปเล่นสนุกๆเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดกับเพื่อนๆ  เสียงที่อยู่ในระดับโอเค  ไม่ได้แย่ เล่นให้เพราะได้ 
ความเป็นไม้อัดทั้งตัวที่จะได้ความทนทาน  ทนแดด ทนฝน ทนอากาศ
อีกทั้งราคาถูก   ไม่ต้องคอยกังวลว่ากีตาร์ตัวเป็นหมื่นจะเป็นอะไรไประหว่างเดินทางรึเปล่า

เพราะผมเชื่อว่าของอย่างนี้ต่างคนต่างความคิดเห็นครับ   
มันอยู่ที่ว่าคุณจะใช้กีตาร์ตัวเล็กนี้ในแบบไหนครับ
ลองถามตัวเองดูอีกสักครั้ง  แล้วจะได้คำตอบที่ถูกใจแน่นอนครับ

wanichsoong

• member
ผมมีแต่baby  ไม่มี่ JR3ครับ
ว่างก็จับเบบี้เล่นทุกที
มันสะดวกสบาย เล่นงาย คุณถาพเสียง...แจ๋วกว่าหลายๆตัวทีวางอยู่ใกล้กันครับ

เลยไปมัดจำ Gs mini มาอีกตัว
ตอนนี้ รอครับ

gungg

• member
ผมมีหลังเต่า 3/4 กับ ไม้อัดจีน 1/2 ไว้หิ้วไปเล่นขำๆนอกสถานที่อยู่แล้วคับ
ถ้าจะซื้ออีก อยากได้ที่เสียงแจ่วจริง ๆ  ๆ ๆ
เคยลอง JR1 ผิดหวังมาก
แต่ลอง JR2 รู้สึกดีกว่า 1 เยอะ
แต่ก็ยังไม่ดีเท่า Baby Taylor อันนี้แน่นอน
แต่ ราคาก็ราวๆไม่ถึงครึ่งเท่านั้นเอง  ก็เลยกลัวเสียดายเงินทีหลัง
("แต่"เยอะจัง)
(ผมอายุ 30 ก่าแล้ว ทำงานแล้วคับ เงินพอจะโอเค แต่สันดาน งก มาก 555)

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยลอง Baby นะครับ แต่ส่วนตัวมี Bigbaby อยู่ ผมชอบเสียงนะความคิดเห็นส่วนตัว และที่ผมซื้อ Bigbaby ผมก็จะเอาไว้ตะล่อนตจว.เหมือนกันครับ ชอบ Gigbag มาก...

Npat JR1-X

• member
  • Rhythm Of Life
สองตัวนี้จัดตามงบเลยครับ

แต่งบเยอะก็จะดีมาก
ดนตรีคือชีวิต ชีวิตต้องมีดนตรี

cross

• member
ถ้าเทียบกันระหว่าง 2 ตัวเลือกนี้

ผมให้ Taylor baby  เป็นต่ออยู่หลายขุม   
ทั้งรายละเอียดของงานที่ผลิต  ค่อนข้างสวย เนียน  ไม่หยาบ  การผ่าน QC จากทาง Taylor ย่อมไม่ทำให้เสียชื่อเป็นแน่
เสียง  ค่อนข้างใส  สว่าง  ตามแบบฉบับ Taylor

ส่วน Yamaha JR-2   (ผมพึ่งซื้อมาเล่น  เพื่อพกพาไปต่างจังหวัด)
พูดถึงเรื่องรายละเอียดของงาน  ค่อนข้างหยาบไปบ้าง  แต่ราคาระดับสี่พันกว่าๆ ดูโยรวมก็ไม่ได้ขี้เหร่  แถม กระเป่าใส่มาฟรี 1 ใบ 
เสียง  บางมาก  เพราะมากับสายเบอร์ 10  จะให้ดีควรเปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่กว่านี้เช่น เบอร์ 11 หรือ 12
แอคชั่น  จากโรงงานถือว่ากำลังดี  เล่นง่ายไม่สูงมาก

แต่อย่างว่าครับ  ราคาทั้ง 2 ตัวเลือกมันต่างกันอย่างชัดเจน
Taylor baby - 1x,xxx
Yamaha JR - 4,xxx 
มันเทียบกันไม่ได้ครับ   ขึ้นอยู่กับความพอใจ และ งบประมาณของแต่ละคน

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

cross

• member
http://file1.uploadfile.biz/i/MEENMEIIIEXEIN     ( คลิปเสียง Yamaha JR-2  )  ครับ

ผมอัดเสียงด้วย Zoom H1
ใส่สายเบอร์ 11 

เสียงจะประมาณนี้ครับ  ลองฟังกันดู

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
ถ้าไปต่างจังหวัดกับเพื่อนๆ ประมาณเที่ยงคืนล้อมวงดื่มเหล้า คนโน้นตีคอร์ดเพลงนึง คนนั้นตีคอร์ดเพลงนึง กีต้าร์จะวนอยู่รอบๆวง เมาจัดๆ เอากีต้าร์มาเคาะ
ตื่นเช้าอีกทีคุณอาจจำ BABY ของคุณไม่ได้ แต่ jr มันคงไม่เลวร้ายลงมากมายเท่าไหร่ นี่คือสาเหตุที่ผมเลือก JR ครับ

แต่เสียง หน้าตา เทให้ BABY หมดใจครับ

WiiTHWiiN

• member
http://file1.uploadfile.biz/i/MEENMEIIIEXEIN     ( คลิปเสียง Yamaha JR-2  )  ครับ

ผมอัดเสียงด้วย Zoom H1
ใส่สายเบอร์ 11 

เสียงจะประมาณนี้ครับ  ลองฟังกันดู

ขอบคุณครับ น้า cross  เล่นดี เสียงดี ครับ

บุคคลทั่วไป

• member
น้า grhythom เคยทำรีวิวไว้ครับ ขออนุญาต แป๊ะ ลิ้งครับ
Baby Taylor 3/4 guitar review (Thai)

nai chic

• member
    • www.facebook.com
 ถ้าน้าจับJR2มาเปลี่ยนสายเป็นเบอร์12 จะรู้ว่ามันไม่ต่างกันมากเลยครับ สำหรับผมแล้ว เรื่องของ balance แล้ว ผมว่าJR2ดีกว่าเยอะครับ
  baby เสียงดังก็จริงแต่ให้เสียงที่โฉ่งฉ่างมากครับ เทียบกับJR2แล้ว เสียงเบากว่าแต่เสียงของแต่ละสายจะกลมกลืนกันมากกว่าครับ..ลองจับJR1-2มาเปลี่ยนสายดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันใช้ได้เลยครับ ;) ;)

Grhythm

• member
ทีเด็ดของ Baby คือ เสียง ป๋องค์ ๆ มันจะน้อยกว่้า  เบสอ้วน หนาดุกว่า กีต้าตัวเล็กทั่วไปครับ และ เสียงก็ดังกว่า
ซึ่ง ผมลอง กีต้าตัวเล็ก 3/4 มาหลายยี่ห้อ  Crafter, yamaha, motion, dolce ยังไม่มีตัวไหน ที่ให้โทนอุ่น อิ่ม ใกล้เคียงกับ Baby ครับ
ถ้าชอบ Baby และพอใจในส่วนต่างราคา แนะนำให้ซื้อไปเลยครับ

JR 1 และ 2 เป็นกีต้าร์ที่คุ้มราคา ครับ ใน ราคาเท่ากัน ตัวนี้จะดีที่สุดครับ งานเรียบร้อย คอเล่นง่าย ราคาน่าเอาไปลุยตามทริปครับ ตอนนี้มี Dolce อีกตัวที่น่าสนใจ ในระดับราคาเดียวกันครับ

gungg

• member
ขอบคุณทุกท่านคัฟ
ส่วนคลิปท่าน Grhythm ผมเห็นนานแล้ว
บอกตรงๆว่าไม่มีประโยชน์เลยครับ
...
เพราะท่านเล่นอะไรก็ฟังเพราะดีไปหมด
บอกตรงๆผมฟังแล้วไม่รู้จะซื้อของดีทำไม
เพราะในคลิปท่านมันเพราะทั้งคุ่แบบไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยๆๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ส่วนคลิปท่าน Grhythm ผมเห็นนานแล้ว
บอกตรงๆว่าไม่มีประโยชน์เลยครับ
...
เพราะท่านเล่นอะไรก็ฟังเพราะดีไปหมด
บอกตรงๆผมฟังแล้วไม่รู้จะซื้อของดีทำไม
เพราะในคลิปท่านมันเพราะทั้งคุ่แบบไม่ต่างกันเท่าไหร่เลยๆๆ

นั่นล่ะประเด็นครับ
ฝีมือ ประมาณ 70% อุปกรณ์อีก 30%
เพราะทั้งสองรุ่นที่ว่ามา ก็ได้มาตรฐานที่ดี ไม่ใช่กีตาร์ห่วยที่เสียงเพี้ยนหรือเล่นแล้วเสียมือ ครับ

WiiTHWiiN

• member
...
+1 ครับ

นั่นล่ะประเด็นครับ
ฝีมือ ประมาณ 70% อุปกรณ์อีก 30%
เพราะทั้งสองรุ่นที่ว่ามา ก็ได้มาตรฐานที่ดี ไม่ใช่กีตาร์ห่วยที่เสียงเพี้ยนหรือเล่นแล้วเสียมือ ครับ

ยินยอม

• member
อันนี้เพื่อนผม

Bossa Nova by The Sea

Bossa, À la carte

มันบอกเสียงใช้ได้ และสะดวกเวลาเอาใส่รถเดินทางไปไหนมาไหนสบายๆครับ

WiiTHWiiN

• member
อันนี้เพื่อนผม

Bossa Nova by The Sea

Bossa, À la carte

มันบอกเสียงใช้ได้ และสะดวกเวลาเอาใส่รถเดินทางไปไหนมาไหนสบายๆครับ
อยากไปทะเลครับ ผมว่าอะไรก็ได้ที่เราสุขกับมัน ก็เพียงพอแล้ว

ยินยอม

• member
ยิ่งคนเล่นกีตาร์ไม่เป็นเนี่ย เล่นตัวไหนให้ฟังมันบอกเสียงเพราะเหมือนกันหมด
หนักเข้าแยกไม่ออกว่าเสียงกีตาร์โปร่งหรือกีตาร์ไฟฟ้าด้วยครับ

หลังๆเลยไม่แคร์คนอื่นมากแล้วครับ เอาตัวที่ไม่แพง ไปไหนไปกัน เป็นรอยไม่เสียดาย
เสียงเราฟังเองว่าเพราะ คนอื่นช่างมัน
หน้าตา เอาอย่างที่เราชอบ จบข่าว..ครับ