Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้จะสอบรับตรงแล้วคร้าบบบบ!!!!  (อ่าน 4115 ครั้ง)

[Classical]

• member
  • Depapepe Only one!
ใกล้จะสอบรับตรงแล้วคร้าบบบบ!!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 14:48:10 »
ใกล้สอบตรงแล้วก็เครียดเป็นธรรมดาสำหรับหลายๆคน แต่ผมยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเรียนอะไรดีครับ
อยากเรียนดุริยางคศิลป์-มหิดล แต่เรื่องทฤษฎีผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเอาซะเลย ปฏิบัติก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปสู้เขาดี
อยากสัมภาษณ์อย่างเดียวเลยมีมั๊ยครับเนี่ย

น้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมคิดไม่ออกแล้วว่าจะเรียนอะไรดี อันตัวผมนี้เองก็ไม่ได้เรียนเก่งมากมาย แต่ด้วยความรักที่จะเล่นดนตรีอาจจะคนเดียวหรือกับเพื่อนก็ได้
ตอนแรกผมไม่รู้ว่าผมจะมีงานทำไหม แต่ตอนนี้ผมคิดแค่ว่าผมจะมีที่เรียนมั๊ย ค่อนข้างเครียดแล้วล่ะครับ

elinoy

• member
Re: ใกล้จะสอบรับตรงแล้วคร้าบบบบ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 14:57:51 »
จริงๆๆแล้วการจะเล่นดนตรี จะเป็นนักดนตรี ไม่เกี่ยวกับสาขาที่เรียนหรอกครับ อย่าไปคิดมาก เรียนอะไรก็ได้ที่เราคิดว่าไปไหว จบมามีงานทำ ดนตรีมันฝึกเองได้ครับ
อมยิ้ม

Win

• member
Re: ใกล้จะสอบรับตรงแล้วคร้าบบบบ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 14:59:49 »
ดนตรี คือส่วนหนึ่งของชีวิต แต่ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตครับ เราสามารถเล่นเป็นงานอดิเรก หรือทำอาชีพเสริมก็ได้
ตอนนี้เรายังพื้นฐานไม่แน่น ไปสอบอาจติด แต่เราจะสู้เค้าไหวหรือครับ นั่นเท่ากับว่าเราต้องพยายามมากกว่าเค้าเป็น 2-3-4-5 เท่าเชีัยวนะครับ ไม่นับเวลาฝึกซ้อมที่ก็ต้องมีมากกว่าคนอื่น ตอนนี้เลือกคณะที่ชอบ หรือที่คิดว่าเรียนได้ จบมาหางานง่าย ก่อนดีกว่าครับ

[Classical]

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 15:10:43 »
ผมไม่ถนัดอย่างอื่นเลยอ่ะครับน้าๆ อย่างเช่นในห้องผมถ้ามีเรื่องดนตรีมาล่ะก็ผมกับชาวก๊วนของผมก็เสนอหน้าทันทีครับ
ชาวก๊วนของผมมันชอบสถาปัตฯ มันก็จะไปทางนั้น แต่ผมชอบอย่างนี้ แต่ถ้าเรียนในสิ่งที่ผมไม่ได้ชอบ ผมกลัวจะไปไม่รอดน่ะครับ
อีกอย่างไม่รู้จะสอบติดรึปล่าวด้วย ระบบการศึกษาไทยมีแต่ปัญหาให้เด็กจริงๆครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 16:49:11 »
ใจเย็นๆครับน้อง...........อยากสอบคณะดนตรีแต่ทฤษฎีกับปฎิบัติไม่แน่นนี่ผมว่ายากครับ.......
ลองค่อยๆคิดดูครับว่าเราถนัดวิชาไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า อย่างพวก ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ศิลปะ อะไรแบบนี้ครับ..........
เลือกเรียนคณะที่คิดว่าพอจะไปไหวและจบแล้วหางานทำไม่ยากดีกว่าครับ........
ส่วนตัวผมแล้วก็ไม่ได้เรียนในสาขาที่ตัวเองชอบน๊ะ แต่มันก็พอไปได้ครับ.......จบมาแล้วมีงานทำ......มีเงินใช้ตามสมควร.........
ทุกวันนี้พออะไรๆในชีวิตมันเริ่มลงตัว ก็เริ่มกลับมาเล่นกีต้าร์ที่ตัวเองชอบครับ........ปัจจุบันก็มีความสุขตามอัตภาพครับ.........

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:57:38 »
บางครั้งเราต้องดูตัวเราด้วยนะครับว่าเราพร้อมไหมที่จะเรียนสายนี้โดยตรง พื้นฐานสำคัญ เพราะการสอบส่วนใหญ่วัดกันที่พื้นฐาน ถ้าเราพื้นฐานไม่แน่นจะลำบากเหมือนที่น้าต่อ_ชวลิตว่านั้นแหละครับ

แต่จริงๆ แล้วการเล่นดนตรีสามารถเล่นเป็นงานอดิเรก งานเสริมหรือ ในอนาคตอาจจะเป็นอาชีพหลักได้ ดูอย่างพี่ป้างสิครับ เค้าจบบัญชี จุฬา แต่ตอนนี้ก็เป็นนักดนตรีได้ อย่าลืมนะครับว่า ชีวิตต้องหาเงินเลี้ยงปากท้อง ถ้าคิดว่าใจพร้อมที่จะลุยก็ลุยครับ แต่ถ้าคิดว่ายังไม่ใช่ตอนนี้ หาอะไรที่มั่นคงก่อนดีกว่า ดนตรีเล่นได้ท้ังชีวิตครับ น้าๆบางท่านยังมาหัดเล่นในวัยเกือบ 40 ก็มีความสุขครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:20:12 »
มหาลัยผม เปิดเทอม พรุ่งนี้แล้ว นี่ที่อื่นเค้ายังสามารถสอบเข้าได้อีกหรอครับ มหาลัยส่วนใหญ่ ก็เปิดพรุ่งนี้แล้วนะครับ หรือไม่ก็วันจันทร์หน้า...

ที่พูดมาทั้งหมดนี่ ผมจะสื่อว่า มันไม่ทันแล้วมั้งครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:30:40 »
ผมก็เป็นคนนึงนะครับ ที่เคยอยากเรียนเอกดนตรี แต่ด้วยที่ทางบ้านและหลายๆปัจจัยไม่สนับสนุน ชีวิตผมก็เลยดำเนินมาถึงทุกวันนี้... และผมก็ดีใจที่เป็นอย่างงี้
ผมอยากจะฝากแง่คิดอะไรไว้ให้หนึ่งอย่างนะครับ

เราเรียนดนตรี เราไม่สามารถเรียนอย่างอื่นได้นะครับ
แต่ถ้าเราเรียนอย่างอื่น เราก็ยังสามารถเล่นดนตรีได้ทุกวันนะครับ

ยกตัวอย่าง น้ากริช เค้าเรียน แพทย์ นะครับ แต่ ว่าที่หมอกริช ก็ยังสามารถเล่นกีตาร์ได้ เล่นเก่งซะด้วย
หรือแม้กระทั่งผม ผมเรียนวิศวะ ผมก็ยังเล่นดนตรีได้ ผมเล่นกีตาร์ ผมตีกลอง(ก่อนที่ผมจะผันตัวมาเล่นกีตาร์ ผมเป็นมือกลองมาก่อน)
คิดดูดีๆก่อนนะครับ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ ตอนนี้ มันยังทันอยู่หรอครับ ในการสอบเข้าเรียน...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:18:33 »
ผมก็เป็นคนนึงนะครับ ที่เคยอยากเรียนเอกดนตรี แต่ด้วยที่ทางบ้านและหลายๆปัจจัยไม่สนับสนุน ชีวิตผมก็เลยดำเนินมาถึงทุกวันนี้... และผมก็ดีใจที่เป็นอย่างงี้
ผมอยากจะฝากแง่คิดอะไรไว้ให้หนึ่งอย่างนะครับ

เราเรียนดนตรี เราไม่สามารถเรียนอย่างอื่นได้นะครับ
แต่ถ้าเราเรียนอย่างอื่น เราก็ยังสามารถเล่นดนตรีได้ทุกวันนะครับ

ยกตัวอย่าง น้ากริช เค้าเรียน แพทย์ นะครับ แต่ ว่าที่หมอกริช ก็ยังสามารถเล่นกีตาร์ได้ เล่นเก่งซะด้วย
หรือแม้กระทั่งผม ผมเรียนวิศวะ ผมก็ยังเล่นดนตรีได้ ผมเล่นกีตาร์ ผมตีกลอง(ก่อนที่ผมจะผันตัวมาเล่นกีตาร์ ผมเป็นมือกลองมาก่อน)
คิดดูดีๆก่อนนะครับ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ ตอนนี้ มันยังทันอยู่หรอครับ ในการสอบเข้าเรียน...

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:49:42 »
ถ้าเกิดว่าจะเข้าตณะ คหกรรม สาขา อาหารและโภชนาการ ต้องสอบตรงเหมือนกันไหมครับ

ถ้าผมอยู่ม.6 มหาลัยต้องเขียน ว่า รับสมัคร นท ปี 2555 ใช่ไหมครับ

boatza555

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:55:41 »
เรียนในคณะที่เราชอบครับ เพราะผมเชื่อว่าถ้าเราชอบแล้วเราจะทำได้ดีเองครับ
ความความเก่งสามารถฝึกได้ครับ

แต่ที่สำคัญต้องแบ่งเวลาให้ถูกครับ
แล้วอย่าคิดว่าดนตรีกับการเรียนเป็นสิ่งที่คู่ขนานกันหรือทำพร้อมกันไม่ได้
(แต่ผมก็เคยคิดอยู่ช่วงนึงครับจนหยุดเล่นไปเป็นปีเลยครับ)
ในเว็บบอร์ดนี้ก็มีความรู้มากมายครับ ตอนผมสมัครสมาชิกครั้งแรก
อ่านเนื้อหาในเว็บนี้แล้วทำให้อยากกลับไปเล่นกีต้าร์ใหม่เลยครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:02:09 »
เล่นดนตรีมันสนุกครับ

แต่เรียนดนตรีมันไม่เหมื่อนเล่นดนตรีครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 22:55:30 »
ถ้าเกิดว่าจะเข้าตณะ คหกรรม สาขา อาหารและโภชนาการ ต้องสอบตรงเหมือนกันไหมครับ

ถ้าผมอยู่ม.6 มหาลัยต้องเขียน ว่า รับสมัคร นท ปี 2555 ใช่ไหมครับ

มีทั้ง admission และสอบตรง ครับ เรื่อง admission นี่ ผมไม่รู้ เพราะผมเด็ก ปวช.
แต่ถ้า สอบตรง อันนี้ ทางมหาลัยจะเปิดรับสมัครประมาณ ต้นปี ของทุกปีครับ แล้วจะจัดสอบ ประมาณเดือนมีนา และเปิดเรียน ภาคเรียนที่ 1 ประมาณ ต้นเดือน มิถุนา ครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:17:54 »
อ้า...ผมจบ วิศว ผมได้โควต้าครับ ที่ ม.เทคโนโลยีสุรนาร นครราชสีมา ถามว่าผมเก่งไหม ตอบได้เลยว่าไม่เก่ง ขยันไหมตอบได้เลยว่าขยัน ชอบไหมที่เรียนไฟฟ้ากำลัง ตอบได้เลยว่าชอบ ถามว่าเรียนแล้วมีความสุขไหมตอบได้เลยว่ามีความสุข มีกำลังใจที่จะเรียน ถามว่าจบมาแล้วจะดีไหม ตอบเลยว่า ไม่รู้ อนาคต คนเราดวง 50 สร้างเอง 50 เรียนให้ดี เรียนให้มีความสุข สรุปผมจะบอกว่าคุณชอบอะไรก็จัดเต็มไป อนาคตนะเรากำหนดเองได้ แต่ก็ต้องยอมรับโชคชะตา ผมก็ชอบดนตรีนะ คนในวงการรุ่งๆก็เยอะ ร่วงๆก็เยอะ วัดใจดู
จันทาร ดีกว่า จันไร

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:02:58 »
อ้า...ผมจบ วิศว ผมได้โควต้าครับ ที่ ม.เทคโนโลยีสุรนาร นครราชสีมา ถามว่าผมเก่งไหม ตอบได้เลยว่าไม่เก่ง ขยันไหมตอบได้เลยว่าขยัน ชอบไหมที่เรียนไฟฟ้ากำลัง ตอบได้เลยว่าชอบ ถามว่าเรียนแล้วมีความสุขไหมตอบได้เลยว่ามีความสุข มีกำลังใจที่จะเรียน ถามว่าจบมาแล้วจะดีไหม ตอบเลยว่า ไม่รู้ อนาคต คนเราดวง 50 สร้างเอง 50 เรียนให้ดี เรียนให้มีความสุข สรุปผมจะบอกว่าคุณชอบอะไรก็จัดเต็มไป อนาคตนะเรากำหนดเองได้ แต่ก็ต้องยอมรับโชคชะตา ผมก็ชอบดนตรีนะ คนในวงการรุ่งๆก็เยอะ ร่วงๆก็เยอะ วัดใจดู
โอ้วจบ มทส หรอฮะ ผมเคยไปนอนเล่นในหอตอนเปิดปีแรกๆ อะครับตอนนั้นเพื่อนๆมันซิ่วกลับไปเรียนที่บ้านกัน

50cent

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:05:33 »
อยากเรียนดุริยางคศิลป์มหิดล

1 พื้นฐานดนตรีแน่นไหม ทั้งทฤษฎีและปฎิบัติ เห็นบางคนเตรียมตัวมาไม่น้อยกว่าสองปี
2 ดูข้อสาม
3 ค่าเทอม เทอมแรก 7หมื่นครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 10:36:28 »
เล่นดนตรีมันสนุกครับ

แต่เรียนดนตรีมันไม่เหมื่อนเล่นดนตรีครับ

ผมก็คิดอย่างนั้นนะครับ น่าจะคล้ายๆกับพวกนักกีฬา ผมเคยชอบเล่นบาส เล่นได้ในระดับนึง ก็เลยอยากไปสมัครเป็นนักกีฬาโรงเรียน แต่พอไปเห็นตอนซ้อมเท่านั้นแหละ ไม่รักจริงหรือต้องเป็นจริงๆ นิ ถอดใจได้ครับ

เพราะการเีรียนบางครั้งมันอาจจะไม่สนุกและน่าเบื่อ ไม่เหมือนการเล่นครับ

แต่ถ้ามีความตั้งใจจริง กายพร้อมใจพร้อมฐานะการเงินพร้อมก็ลุยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:26:19 »
อยากเรียนดุริยางคศิลป์มหิดล

1 พื้นฐานดนตรีแน่นไหม ทั้งทฤษฎีและปฎิบัติ เห็นบางคนเตรียมตัวมาไม่น้อยกว่าสองปี
2 ดูข้อสาม
3 ค่าเทอม เทอมแรก 7หมื่นครับ

เจ็ดหมื่นนี่รวมค่าอาหาร เครื่องดื่ม ที่พัก ด้วยหรือเปล่าครับ.......อิอิ......

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 14:46:58 »
 ;) ;) ;)

[Classical]

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 12:38:26 »
โทดทีครับที่เพิ่งมาตอบ ผมเพิ่งได้เล่นเน็ตเนี่ยแหละ
อย่างที่น้าๆทุกคนบอก แต่ผมไม่ถนัดอะไรเลยครับ ชีวะตก7ครั้งรวด เดมีไม่รู้เรื่อง ฟิสิกส์โง่มาก คณิตฯโง่ยิ่งกว่าแต่ดันอยู่สายวิทย์
คิดไม่ออกจริงๆครับ