Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านใดมีกีตาร์Rosewoodที่เหมือนMahoganyบ้างไหมครับ???  (อ่าน 1621 ครั้ง)

guitar_import

• member
วันนี้ไปสอยGibsonจากแถวบ้านมาได้ตัวนึง ลองเสียงแล้วก็คิดว่ามันเป็นMahoganyแน่ๆ(หรือไม่ก็Ovangel) ลายไม้หลังก็ใช่Mahoganyไม่ผิดตัว แต่ลายไม้ข้างอาจจะมีส่วนคล้ายRosewoodอยู่บ้าง แต่พอกลับมาดูข้อมูลจากทางGibson website แล้วพบว่า ไอ้รุ่นนี้มันไม่มีMahoganyหรือOvangel มันมีแต่Rosewood ก็เลยทำให้สงสัยไปใหญ่ ไม่ทราบว่ามีน้าท่านใดเคยมีประสพการณ์แบบผมบ้างไหมครับ???

image url

upload foto

upload foto

upload gif

forum image hosting

free picture upload

image upload without registration

nhoy

• member
จากภาพใหญ่ล่างสุดนี่ ยิ่งเป็น Rosewood ที่ดูคล้าย Mahogany มากครับน้า guitar_import  ^^

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ขออนุญาตยืมรูป CPX10 ของน่าจิ๊กโก๋มาครัช  8) 8) เป็นไม้ Rosewood เหมือนกันครับ

Sawasdee

• member
นอกจากสีที่คุ้นเคย ผมเคยเห็น Rosewood สีเหลืองอมทองที่ Hippo,และแดงอมม่วงที่ Shop ช่างปอ ด้วยครับน้า

เลยทำไห้รู้ว่า Rosewood มีหลายสี แต่ไม่กล้าฟันธงว่า Gibson ของน้าไม้อะไรนะครับ

mdit

• member
รูปค่อนข้างเล็กไปครับ
แต่สำหรับถ้าไม่เห็นสเปคผมคิดว่า walnut ครับ เพราะ rosewood โดยส่วนมากที่ผมเคยเห็นลายเส้นต้องชัดกว่านี้
แต่ถ้าข้อมูลผู้ผลิตว่าอย่างไรผมเชื่อตามนั้นครับ

guitar_import

• member
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นจากน้าๆทุกท่านครับ
สรุปแล้วมันก็เป็นRosewoodจริงแหละครับ แต่สีมันออกจางหน่อย
มีสมาชิกท่านหนึ่งจากอีกบอร์ดเอารูปMartin D28ปี70กว่าๆมาให้ดู
สีเหมือนกันเลย