Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor VS Martin เปิดให้โหวดคะแนนที่หน้า1คร๊าบบบบบ^^  (อ่าน 3823 ครั้ง)

Artpom

• member
ขอความช่วยเหลือด้วยครับเลือกไม่ถูก ระหว่าง
Taylor 214
Martin OM-1

ถ้าต้องเลือกน้าๆจะเลือกตัวไหน เล่นแนว บลู และ ฟิงเกอร์ ครับ
ไปลองมาทั้ง 2 ตัวแล้วครับชอบทั้งคู่ ถ้างบพอก็ว่าเอามากอดทั้งคู่น่ะแหละ
แต่ ผ.บ. อนุมัติแค่หนึ่งเดียว นี่ยังไม่ได้ไปลอง K Yairi อีกนะเนี่ย ไม่กล้าลองแค่นี้ก็เลือกไม่ถูกแล้วคร๊าบบบบบ

guitarhaha

• member
Re: Taylor VS Martin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 13:46:32 »
Martin จะตรงแนวกว่าครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 14:19:03 »
ไปลอง K.yairi ก่อน ครับ  แล้วจะเลือกได้ถูกแนวมากขึ้นครับ
Line id: 081-8718003

Artpom

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 14:33:45 »
Martin จะตรงแนวกว่าครับ
ไปลอง K.yairi ก่อน ครับ  แล้วจะเลือกได้ถูกแนวมากขึ้นครับ

นั่นแหละครับปัญหา กลัวว่าจะโดนอีกนะซิ เฮ้อออออ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 14:37:20 »
ขอความช่วยเหลือด้วยครับเลือกไม่ถูก ระหว่าง
Taylor 214
Martin OM-1

ถ้าต้องเลือกน้าๆจะเลือกตัวไหน เล่นแนว บลู และ ฟิงเกอร์ ครับ
ไปลองมาทั้ง 2 ตัวแล้วครับชอบทั้งคู่ ถ้างบพอก็ว่าเอามากอดทั้งคู่น่ะแหละ
แต่ ผ.บ. อนุมัติแค่หนึ่งเดียว นี่ยังไม่ได้ไปลอง K Yairi อีกนะเนี่ย ไม่กล้าลองแค่นี้ก็เลือกไม่ถูกแล้วคร๊าบบบบบ
ขออนุญาตแนะนำว่า น่าจะไปลอง K.Yairi ดูก่อนครับ  แล้วอย่างไรก็ค่อยตัดสินใจอีกที
สำหรับ 2 ตัวเลือกที่น้า Artpom ยกมาและบอกว่า "เล่นแนวบลูส์" นั้น น่าจะเลือก OM-1 มากกว่าครับ
แต่สำหรับผมเอง ในงบระดับนี้กลับไปได้ 214e มาใช้ครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 15:01:02 »
Taylor 214
Martin OM-1

ตามความคิดเห็นของน้าๆเลยครับ ถ้าจะเล่น Taylor น่าจะกระโดดไปซีรี่ย์ 3หรือ4 ไปเลย
และถ้าเป็น Martin น่าจะกระโดดไปซีรี่ย์ 28 เลยจะดีกว่าครับ

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 15:14:58 »
ถ้าชอบโทนเสียงแนวบูล finger ชัดๆ ลอง Martin OM-1 เป็นตัวที่เสียงดีมากรุ่นหนึ่ง

กีต้าร์ที่เราชอบแนวเสียงอาจจะไม่จำเป็นต้องแพงครับ แต่ตอบโจทย์และความต้องการเราได้ก็เพียงพอแล้วครับ

หาแนวเสียงที่เราชอบดีกว่าครับ หากีต้าร์ที่เค้าว่าดี บางทีอาจจะแพง แถมไม่เข้ามืออีก  ;D ;D

ระดับ 3K up นี้เสียงดีทั้งนั้นเลย ไม่กล้าฟันธง แต่เน้นไปทางสไตล์เสียงและเข้ากะคนเล่นได้ขนาดไหน ถ้าลงตัวก็อยู่กันยาว

Artpom

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 15:47:26 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะครับ
@น้าหน่อย สำหรับ K Yairi ผมก็สนใจนะครับเพียงแต่อยู่คนละร้านกัน เลยคิดว่าไม่ได้เทียบเสียงแบบตัวต่อตัว มันไม่แฟร์
(คือเอาใว้เป็นข้ออ้างที่หลังเวลาจะซื้อเพิ่มอีกตัว ว่าตัวนี้ ครั้งนั้นยังไม่ได้ลองอะไรประมาณนั้น ^^)

@น้าโน๊ต กระโดดไปปซะไกลเลยครับเอื้อมม่ายถึงอ่า

@น้าfolkbeach จริงๆตอนแรกก็ตั้งใจจะไปเอา OM-1 น่ะแหละครับแต่เห็นเจ้า 214e แขวนอยู่ก็เลยขอลองบ้าง เพราะเห็นว่า spec และราคาใกล้เคียงกัน
ทีนี้เลยกลับบ้านมือเปล่าแล้วก็มาโพสถามน้าๆนี่ละคร๊าบบบบ กำจริงจิ๊ง

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:20:55 »
รักแบรนด์ไหนชอบแนวเสียงแบบไหน ขอให้เลือกตัวนั้นนะครับไม่งั้นมันจะคาใจมากและมันจะทำให้เราต้องเสียเงินซ้ำซ้อน
เป็นไปได้ถ้าอดทนได้ เก็บหอมรอมริบไว้แล้วไปเล่นรุ่นสูงๆนี่จะดีมากเลยครับ ได้โทนเสียงในอีกระดับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:30:51 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะครับ
@น้าหน่อย สำหรับ K Yairi ผมก็สนใจนะครับเพียงแต่อยู่คนละร้านกัน เลยคิดว่าไม่ได้เทียบเสียงแบบตัวต่อตัว มันไม่แฟร์
(คือเอาใว้เป็นข้ออ้างที่หลังเวลาจะซื้อเพิ่มอีกตัว ว่าตัวนี้ ครั้งนั้นยังไม่ได้ลองอะไรประมาณนั้น ^^)

@น้าโน๊ต กระโดดไปปซะไกลเลยครับเอื้อมม่ายถึงอ่า

@น้าfolkbeach จริงๆตอนแรกก็ตั้งใจจะไปเอา OM-1 น่ะแหละครับแต่เห็นเจ้า 214e แขวนอยู่ก็เลยขอลองบ้าง เพราะเห็นว่า spec และราคาใกล้เคียงกัน
ทีนี้เลยกลับบ้านมือเปล่าแล้วก็มาโพสถามน้าๆนี่ละคร๊าบบบบ กำจริงจิ๊ง
เรียนน้า Artpom ถ้าเป็นตามนั้น ^^ 214e ไม่ผิดหวังครับ
ผมเองแรกทีเดียวเมื่อสัมผัสกับ Taylor หลายต่อหลายครั้ง ก็ไม่ค่อยได้สนใจสักเท่าไหร่ครับ
จนเมื่อไม่นานมานี้เองได้ไปลองตัว 214e (ซึ่งเป็น Full Body) แม้ว่าจะเป็นรุ่นล่าง แต่ผมว่าสำหรับกีต้าร์ในระดับนี้ 214e น่าใช้ครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 20:32:59 »
Highend=C.F.Martin
Lowend=Taylor
ด้วยงบแล้วผมว่าไปกับTaylorครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:47:45 »
มาเชียร์ Martin อีกเสียงครับ ;D

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:23:16 »
K.Yairi แน่นอนครับ
ไปลองละน่าจะจบ หรือเปล่า
ความรู้สึกส่วนตัวครับ

แต่ถ้า Martin กะ Taylor เอนเอียงไปทาง Martin มากกว่าครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:38:02 »
ผมได้ k.yairi มาครับ..ถ้างบขนาดซื้อได้ 2 รุ่นที่กล่าวมานะครับ

แต่ถ้าจะเลือก 2 ตัวนั้น martin ครับน่าจะเหมาะกับแนวกว่า taylor fingerstyle ได้แต่ blues ผมว่ากลิ่นไม่ค่อยออกครับยิ่งถ้ารวมกันเป็น fingerstyle blues นี่ martin เห็นๆ แต่ผมว่าไปลอง k.yairi ก่อนก็ดีนะครับ..

Citara house of Guitar

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:05:20 »
เชียร์ Martin อีกเสียงครับ ถ้าเป็น Taylor เป็น GS mini ผมว่าน่าเล่นกว่านะหรือไม่ก็กระโดดไปรุ่น 3 หรือ4 เลย

Artpom

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:18:17 »

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาอุดหนุน เอ๊ย ม่ายช่าย เข้ามาให้ความเห็นนะครับ
หลายๆท่านเชียร์ Martin ค่อนข้างพอสมควร แต่Taylor ก็ไม่น้อยหน้ากัน
เดี๋ยวเปิดโหวดเลยดีกว่า อิอิอิ  ;D ดูซิว่าแฟนคลับใครจะเยอะกว่ากัน
เพราะว่าผมยังมีเวลาตัดสินใจอีกพอสมควร ขอรบกวนน้าๆ ออกความเห็นกันต่อละคร๊าบบบบบ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: Taylor VS Martin เปิดให้โหวดคะแนนที่หน้า1คร๊าบบบบบ^^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:24:10 »
โหวตแล้วครับ
:)

Artpom

• member
Re: Taylor VS Martin เปิดให้โหวดคะแนนที่หน้า1คร๊าบบบบบ^^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:32:52 »
ขอบพระคุณคร๊าบ น้ายินยอม

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:00:41 »
มาร่วมโหวตด้วยครับ :D

Artpom

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:12:29 »
มาร่วมโหวตด้วยครับ :D

ขอบคุณครับน้าโอ

ขณะนี้ Martin นำไปหน่อยแล้วครับ