Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกีตาร์ทึบลง  (อ่าน 1385 ครั้ง)

WinPawin

• member
เสียงกีตาร์ทึบลง
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:13:14 »
พอดีผมฝนsaddleเองอ่ะครับ ตอนนี้actionสาย6อยู่ที่ประมาณ3มิล

แต่รู้สึกว่าสาย1กับ2 เสียงมันจะบี้ๆทึบๆอึดอัดๆยังไงก็ไม่รู้ครับ ส่วนสายอื่นๆยังรู้สึกว่ามันกังวาลเหมือนเดิมครับ
(แต่ดีดแรงๆก็ไม่มีอาการbuzzนะครับ)
เลยอยากถามว่าน่าจะมาจากสาเหตมาจากอะไรครับ ผมจะได้ลองแก้ไขเบื้องต้นดูก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ ;)

pongpra

• member
Re: เสียงกีตาร์ทึบลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:54:59 »
3 มิล ยังไม่ถือว่าเตี้ยจนไม่มีแรงพาดสาย สาเหตุน่าจะมาจากฝนแซดเดิลไม่เรียบคือด้านสาย 1 2 ต่ำกว่าด้านสายเบส ทำให้เมื่อขึงสายทั้ง 6 แล้วแรงกดไปอยู่ด้านสายเบสหมด เบื้องต้นลองถอด saddle มาวางที่เรียบๆ เช่น กระจก เพื่อเช็คระนาบก่อนครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 14:12:29 »
ทำตามที่น้าpongpraเลยครับ
พอเช็คเสร็จเรียบร้อยแล้ว เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดที่สุดลูบร่องสายที่บาดแซดเดิ้ลออกให้เรียบ ตามด้วยใช้ผ้า(เสื้อยืด)ขึงให้ตึงแล้วเอาแซดเดิ้ลมาถูกับผ้าให้ขึ้นเงา เป็นอันเรียบร้อยครับ รับรองเสียงออกมากังวานกว่าเดิม ควรทำทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนสายนะครับ ใช้ผ้าอย่างเดียวก็ได้ครับ ใช้กระดาษทรายบ่อยๆ เดี๋ยวแซดเดิ้ลจะสึกเร็ว

WinPawin

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 14:31:17 »
ขอบคุณมากครับน้าทั้ง2ท่าน :)

น้าAMNAJ2513ครับ "ลูบร่องสายที่บาดแซดเดิ้ลออกให้เรียบ"

ตามที่ผมเข้าใจหมายถึงทำหน้าsaddleด้านบนให้บางลง(ประมาณว่ากลบร่องเก่าที่สายกินไปออก)ใช่มั้ยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 15:28:55 »
ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้เลยครับ และขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมเล็กน้อย..
ถ้าเป็นกรณีขัดผิวด้านบนของแซดเดิ้ล ควรให้ Radius (ความโค้ง) ได้สมดุลย์กับฟิงเกอร์บอร์ดด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็นเพียงลูบเล็กน้อยก็ไม่เป็นไร
ส่วนในกรณีขัดที่บริเวณฐานของแซดเดิ้ล ก็ต้องให้ได้ระนาบที่สมดุลย์ตามที่น้าๆ ได้เรียนไว้แล้วเป็นสำคัญครับ
และช่วงเวลานี้ กีต้าร์มักจะให้เสียงค่อนข้างทึบลง เพราะความชื้นในอากาศของหน้าฝนก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งด้วยครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 16:13:43 »
ขอบคุณมากครับน้าทั้ง2ท่าน :)

น้าAMNAJ2513ครับ "ลูบร่องสายที่บาดแซดเดิ้ลออกให้เรียบ"

ตามที่ผมเข้าใจหมายถึงทำหน้าsaddleด้านบนให้บางลง(ประมาณว่ากลบร่องเก่าที่สายกินไปออก)ใช่มั้ยครับ
ใช่ครับ ลบร่องสายทั้งหกโดยเอากระดาษทรายลูบเบาๆตามเรเดียสไปเลยจากปลายแซดเดิ้ลสายหนึ่งจนถึงปลายแซดเดิ้ลสายหกเลย แซดเดิ้ลจะได้สึกเท่ากัน เรเดียสจะได้ไม่เสียตามที่น้าหน่อยบอกไว้ครับ แต่ทำบ่อยๆมันจะทำให้แซดเดิ้ลเตี้ยลงครับ เพราะฉะนั้นถ้าจะให้ดีควรเลือกแซดเดิ้ลที่ทำจากกระดูกครับ เนื้อจะแข็งสึกยาก เท่าที่เห็นมาแซดเดิ้ลสังเคราะห์จะสึกง่ายครับ เหมือนเนื้อแข็งแต่เปราะครับ ยิ่งพลาสติก(เกรดต่ำ)ไม่ต้องพูดถึง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 16:22:14 »
Saddle ยิ่งต่ำ. เสียงยิ่งทึบ. ปรับคอ ก่อน ฝนหรือเปล่าครับ. ลองเอา saddle. เดิมใส่คืนดูว่าเสียงกลับมาเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ. 
Line id: 081-8718003

WinPawin

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:01:55 »
ก่อนฝนsaddle ขันคอไว้เกือบตรงครับ คอเข้าหายสายเล็กน้อย

ขอบคุณน้าทุกท่านนะครับ เดี๋ยวจะลองเช็คตามที่น้าๆได้แนะนำครับผม ;D