Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลง love is blue  (อ่าน 10995 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: เพลง love is blue
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:46:30 »
ไหนๆก็ไหนๆ  ออกทะเลหาปลา ก็ดีเหมือนกัน เพลินดี

Bill Haley - Rock Around The Clock (1956)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:48:17 »
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

MUI

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:54:15 »
Theme from MacKenna's Gold

พอดีเหลือบเห็น ปกขุมทองแมคเคนน่า บนตู้เพลง

เพลงนี้..น่าเล่นมากครับ (เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ร้านไหนเล่นเพลงนี้ ผมจะตามฟัง จนวงย้ายหนี) (ล่าสุดเมื่อเกือบยี่สิบปี ร้าน Jazz House รัตนาธิเบศร์ แถวโรงแรมริชมอนด์ เล่น..แต่ตอนนี้ วงหายสาบสูญ (ร้านก็หายไปด้วย))

MUI

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:02:02 »
อูยยย...ร็อคคุกร็อคนาฬิกา นั่นยุคของพี่ชาย ครับ

Marmalade Rainbow

อันนี้...หน้าสองของ Reflection of My Life อิอิ

(ผมว่า..เราหอบเสื่อ หอบหมอน ไปนอนคุยที่ guitarthai.com ท่าจะดี อิอิ)

อ้อ...เพลงนี้ อาคุสติค ล้วน น่าเล่นอีกเนาะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:04:18 »
น้า จำเพลงแม่นจริงๆ  แค่เห็น ปก แมคแคน่าโกลด์ ก้  จะเพลงได้แล้ว
เอาๆผม เอา เพลงผมมาปะทะมั่ง
The Good The Bad And The Ugly Theme Hugo Montenegro (The video's owner prevents external embedding)

MUI

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:11:45 »
โป่งข่าม ที่อำเภอทุ่งเสลี่ยม สุโขทัย ดังมาก (ผมแตกเนื้อหนุ่มที่นั่น ครับ)

พาไปดูหนัง แล้วยังไกลไป เขาหินอ่อนนู่น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

redtopup

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:17:55 »
อูยยย...ร็อคคุกร็อคนาฬิกา นั่นยุคของพี่ชาย ครับ

อันนี้...หน้าสองของ Reflection of My Life อิอิ

(ผมว่า..เราหอบเสื่อ หอบหมอน ไปนอนคุยที่ guitarthai.com ท่าจะดี อิอิ)

อ้อ...เพลงนี้ อาคุสติค ล้วน น่าเล่นอีกเนาะครับ

มามาเรท เป็นวงที่ผมชอบ มากเลยครับ

http://www.youtube.com/results?search_query=song+hit+60

ผมได้ศึกษาเพลง ในยุค ก่อน ผมเกิด  จากในยูทูป  ที่เป็นคลังให้ผมได้ศึกษา  เพลง ดัง ในของทุกๆปี  เลยทีเดียว
ผมเกิดไม่ทัน แต่ ชอบครับ  ผมดู ทุกวง ทุกคน ในแต่ล๊ะปี  และเกือบทุกอัลบั๊ม  
ตอนนี้ผมเริ่ม ศึกษา  เพื่อ จะจำชื่อ ของ นักดนตรีในแต่ ล๊ะวงให้ได้  ทุกคน  
ไป กางเต้น นั่ง คุย กันดีกว่า  
น้าเป็นนักฟังเพลงตัวยงเลย  ออกทะเลไปมาก  ขออภัย  น้าๆท่านอื่นด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:21:16 »
แกะเอาดีกว่า  ไม่ต้องมานั่ง เรียบเรียงเองเพราะ ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้นเลย

VENUS - Igor Presnyakov

คลิปนี้ยอดเลยครับน้า redtopup ขอบคุณที่นำมาให้ชมกัน

MUI

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:17:26 »
ผมก็ย้อนไปดูเพลงเก่า ๆ จาก cashboxmagazine.com (archives)ตั้งแต่ 50 60 70 มานู่นเลย

แต่ละสัปดาห์เขาบันทึกไว้ว่า เพลงอะไรขึ้นอันดับหนึ่งของสัปดาห์นั้น แล้วหาฟังเอา เหมือนตอนอาเล็ก วงศ์สว่าง เปิดในวิทยุเสียงสามยอด

ผมเริ่มฟังจริงจัง(เกิดทัน) ก็ตั้งแต่ 1969 เป็นต้นมาครับ (เริ่มมาเป็นเด็กเทพ อิอิ)(ยังละอ่อนกว่าคุณอาหน่อยนะครับ)

�k

redtopup

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:49:23 »
ผมก็ย้อนไปดูเพลงเก่า ๆ จาก cashboxmagazine.com (archives)ตั้งแต่ 50 60 70 มานู่นเลย

แต่ละสัปดาห์เขาบันทึกไว้ว่า เพลงอะไรขึ้นอันดับหนึ่งของสัปดาห์นั้น แล้วหาฟังเอา เหมือนตอนอาเล็ก วงศ์สว่าง เปิดในวิทยุเสียงสามยอด

ผมเริ่มฟังจริงจัง(เกิดทัน) ก็ตั้งแต่ 1969 เป็นต้นมาครับ (เริ่มมาเป็นเด็กเทพ อิอิ)(ยังละอ่อนกว่าคุณอาหน่อยนะครับ)

ดีใจจังน้าเอาเว็บให้ผมเป็นแหล่ง ค้นหาเพลง เพราะๆ
ผมเหมือนน้ามากๆเลยแอบเลียนแบบ  ที่ เพลงดัง ของ ศินปิน ผมก็ไม่ค่อยฟังเพราะ มันฟังจนเบื่อแล้ว สู้ฟังเพลงที่มันลึกๆลงไปไม่ได้ 

จากน้ากลายเป็น อาแล้ว ผมอายุ ยังไม่ถึง 40  เลยครับ น้า
ยังงี้ ใครฟังเพลงยุคนี้ ต้องเป็นเด็กเทพแน่ๆ 

redtopup

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:50:35 »
แกะเอาดีกว่า  ไม่ต้องมานั่ง เรียบเรียงเองเพราะ ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้นเลย

คลิปนี้ยอดเลยครับน้า redtopup ขอบคุณที่นำมาให้ชมกัน

น้าไม่ยอม เอา คลิป มาให้ดูมั่งเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 18:56:27 »
เพลงเพราะอีกแล้วววววววววววววววคะน้าredtopup ที่บ้านฟังเพลงสไตล์นี้กันหมด ชอบมาก ละมุนจริงๆฟังง่ายไม่ปวดหัว สบายๆ
ขอบคุณครับ ไม่ได้ คุยกันหลายกระทู้แล้ว  แสดงว่า น้าๆ ป้าๆ หลายท่าน มีชอบฟังเพลงเก่าเหมือนกัน นึกว่า ชอบอยู่คนเดียวซะอีก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 19:39:17 »
แกะเอาดีกว่า  ไม่ต้องมานั่ง เรียบเรียงเองเพราะ ฝีมือผมยังไม่ถึงขั้นเลย

น้าไม่ยอม เอา คลิป มาให้ดูมั่งเลย
เรียนน้า redtopup  ผมต้องขอโทษน้าด้วยครับ ผมเคยเกริ่นไว้เมื่อผมเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ๆ แล้วว่าผมอายุมากและไม่ค่อยสันทัดเรื่ืองเน็ตครับ  อยากจะทำแต่ก็ทำไม่ค่อยเป็น  ที่สามารถเข้ามาพูดคุยในบ้านไม้นี้ได้ก็ดีใจมากแล้ว เพราะผมอยากจะใช้ประสบการณ์ของผมให้เป็นประโยชน์ต่อคนที่รักกีต้าร์ด้วยกันครับอะไรที่ช่วยได้ก็อยากจะช่วย    คลิปของผมเองที่ลงไปในบางกระทู้นั้น "น้าทอม" เป็นผู้ลงให้ครับ  ผมขอบคุณน้า redtopup ครับที่กรุณานำคลิปต่างๆ มาให้ดู

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 21:58:37 »
เข้ามาบอกว่าเพลงยุคพวกนี้นะชอบมากๆเลยครับ
ผมคล้ายๆ น้ามุยครับ เข้ามาเป็นเด็กเทพปี 1966
ได้ทันดูหนังเรื่องขุมทองแม็คแคนน่า ที่ลิโด้ หรือว่าสกาลานี่หละ เพลง Old Turkey buzzard  ของ Jose Felicisna ดังมากๆ
ได้ดูหนังเรื่อง Romeo and Juliat ดารานำ  เลียวนาร์ด ไวติ้ง กับ โอลีเวีย ฮัสซี่ย์ ยังจำได้ติดหู
ถ้าวันไหนจะนัดกางเต้นท์คุยกันฟังเพลงกัน บอกด้วยเด้อ

MUI

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 23:48:58 »
เข้ามาบอกว่าเพลงยุคพวกนี้นะชอบมากๆเลยครับ
ผมคล้ายๆ น้ามุยครับ เข้ามาเป็นเด็กเทพปี 1966
ได้ทันดูหนังเรื่องขุมทองแม็คแคนน่า ที่ลิโด้ หรือว่าสกาลานี่หละ เพลง Old Turkey buzzard  ของ Jose Felicisna ดังมากๆ
ได้ดูหนังเรื่อง Romeo and Juliat ดารานำ  เลียวนาร์ด ไวติ้ง กับ โอลีเวีย ฮัสซี่ย์ ยังจำได้ติดหู
ถ้าวันไหนจะนัดกางเต้นท์คุยกันฟังเพลงกัน บอกด้วยเด้อ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

น้าทัศนัยต้องอาวุโสซิกว่าผมแน่เลย

เรื่องนี้ผมก็ไม่ได้ดู (ตอนเป็นเด็กเทพ(นักเรียนบ้านนอกเข้ามาเรียนกรุงเทพฯ)ขยันเรียนมากครับ ไม่เคยได้ไปไหนเลย ฮืฮื)

Melody(1971) - Melody Fair

ผมเพิ่งมาทราบไม่กี่ปีมานี้ว่า เพลงนี้ อยู่ในหนังเรื่องนี้ตอนจบ อิอิ
Teach the children well ( with lyrics) - Crosby Stills

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:35:11 »
งั้นผมก็ขอพาไปบุกน้ำย่ำโคลน ฝ่าสายฝนทนหนาวกัน

THE FLEETWOODS- " MR. BLUE "

Bobby Vinton - Mr. Lonely

Acoustic Thai

P'za

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 00:44:05 »
น้า redtopup ครับกระทู้นี้โดนใจอย่างแรงครับ...ชอบมากมาย
โดยเฉพาะ "ตู้เพลง" เยี่ยมยอดจริงๆครับ เป็นของที่มีเสน่ห์มากๆ
เห็นแล้วอยากได้มากๆ แต่คงหลายสตางค์อยู่.....ชาตินี้ต้องมีให้ได้ (ตั้งใจไว้ก่อนแล้วกันครับ)
"fake plastic trees"

redtopup

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:03:14 »
น้า redtopup ครับกระทู้นี้โดนใจอย่างแรงครับ...ชอบมากมาย
โดยเฉพาะ "ตู้เพลง" เยี่ยมยอดจริงๆครับ เป็นของที่มีเสน่ห์มากๆ
เห็นแล้วอยากได้มากๆ แต่คงหลายสตางค์อยู่.....ชาตินี้ต้องมีให้ได้ (ตั้งใจไว้ก่อนแล้วกันครับ)

ผมซือมาราคา แค่ 3 หมื่นเองครับ ยี่ห้อ ซีเบิรค์  ของ อเมริกา ผมซื้อ จาก  คนที่ทำธุรกิจ ตู้เพลงหยอดเหรียญครับ ยุคพ่อของเขา
เขามีร้อยกว่า ตู้เลยครับ  เขาเอามา ยำๆใส่กัน  อะไหล่มีครบหมดทุกชิ้นเลย  หัวเข็ม มีเป็น สิบเลย 
อะไหล่ตู้เพลง ใน อีเบย์มีเพียบเลย 
ซื้อ จาก คนนี้แล้วสบายใจครับ เพราะ เขา ซ่อมได้ และมีอะไหล่ครบเกือบทุกชิ้น
ผม เอา มาเป็น เฟอร์นิเจอร์ ในห้องรับแขกครับ  นี่ก็สั่งให้เค้า ประกอบ อีก 2 ตัว เสร๊จตั้งนานแล้วแต่ยังไม่มีเงินไปเอาสงสัย ขายคนอื่นไปแล้ว
ถ้าจะรีบซื้อ ตู้ เพลง มาสะสม ต้องรีบซื้อครับ  ไม่เกิน สิ้นปีนี้ น่าจะหายากแล้วครับ และน่าจะหาซื้อไม่ได้แล้ว ในราคา ที่ต่ำกว่า 3 หมื่น
เพราะ คนนี้เป็น เจ้าที่มีตู้เพลงมากที่สุดในประเทศไทยแล้ว เขาเก็บ เอาไว้เอง แค่รุ่น ล๊ะตัว ที่เหลือ ขาย
อีกหน่อยมีราคามากครับ สำหรับตู้เพลง ถ้าน้า สนใจ ไม่ต้องกลัวเรื่องแผ่นครับ ผมมี เกือบ 2 พันแผ่นครับ ผมเอาแผ่นไปแลกกับตู้เพลงเขาด้วย

1961 Seeburg Jukebox playing Bob Seger Main Street (Embedding disabled, limit reached)

รุ่น 222 อีกซักพักได้เข้าบ้านแน่ๆ   ที่อเมริกา เล่นกัน 2 แสนกว่าบาท  ในเมืองไทย ตอนนี้มีสวยๆอยู่  2 ตัว  ราคา 6 หมื่นกว่า
ซื้อ มาแล้ว อีก สิบปี ขายได้ราคาเป็นแสน   ก็ คงตัดใจขายไม่ได้
เคยคิดครับว่า จะเปิด ร้านกาแฟ  หรือ ร้านอาหารเล็กๆ  แล้ว เอาตู้เพลงมาแต่งร้าน
แล้ว ผมขึ้นไปเล่นดนตรีเองเลย  แล้ว เอา แผ่นเสียง ยุค เก่าๆ มาเปิด กับ แอมป์หลอด 
เอา ลูกค้า เฉพาะ ผู้ใหญ่ ที่ พาเมียน้อยมา นั่งในร้าน  ได้แต่คิด  คิดได้ทีไรก็มานั่งขัดตู้เพลง ล้างแผ่นเสียงทุกที
ผมว่าของเก่าถ้าเราชอบแล้วรักเลยครับ  เพราะ มีเงินก็หาซื้อไม่ได้  ดีกว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่น 
ยิ่งเก็บเอาไว้นานราคาก็ยิ่งขึ้น  กลัวมากๆเลยครับ พวกดารา มันดันชอบตู้เพลงด้วย  ดาราบางคนสะสม ถึง ครึ่ง โหลเลยครับ
เจ้าของบอกผม  ดันมีเงินมาก ซื้อ เก็บแย่งเราอีก 

redtopup

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:09:23 »

VENUS - Igor Presnyakov (Embedding disabled, limit reached)

เรียนน้า redtopup  ผมต้องขอโทษน้าด้วยครับ ผมเคยเกริ่นไว้เมื่อผมเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ๆ แล้วว่าผมอายุมากและไม่ค่อยสันทัดเรื่ืองเน็ตครับ  อยากจะทำแต่ก็ทำไม่ค่อยเป็น  ที่สามารถเข้ามาพูดคุยในบ้านไม้นี้ได้ก็ดีใจมากแล้ว เพราะผมอยากจะใช้ประสบการณ์ของผมให้เป็นประโยชน์ต่อคนที่รักกีต้าร์ด้วยกันครับอะไรที่ช่วยได้ก็อยากจะช่วย    คลิปของผมเองที่ลงไปในบางกระทู้นั้น "น้าทอม" เป็นผู้ลงให้ครับ  ผมขอบคุณน้า redtopup ครับที่กรุณานำคลิปต่างๆ มาให้ดู
น้าเปรียบเสมือน ผู้ใหญ่ในเว็บ  ผมดีใจมากครับ ที่  เราได้มาเจอกันครับ  แม้ไม่เคยเห็นหน้าตากัน ก็  เป็นกันเองมากๆครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 13:32:48 »
งั้นผมก็ขอพาไปบุกน้ำย่ำโคลน ฝ่าสายฝนทนหนาวกัน

THE FLEETWOODS- " MR. BLUE " (Embedding disabled, limit reached)

Bobby Vinton - Mr. Lonely (Embedding disabled, limit reached)

เอามามั่งล๊ะกัน  ขุด เก่าๆขึ้นมามั่ง

Hey Paula by Paul and Paula (Embedding disabled, limit reached)

Bobby Vee - More Than I Can Say (Embedding disabled, limit reached)