Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ถามความคิดเห็นเลือกกีต้าร์ครับ  (อ่าน 2242 ครั้ง)

น้าอ้วน

• member
สวัสดีครับสมาชิกใหม่เลยครับ สมัครเพื่อมาถามคำถามเลยละครับ

คือผมก็อายุมากแล้วครับ อายุเลยหลักสี่มาแล้ว ช่วงวัยรุ่นพอเล่นกีต้าร์เป็น2อย่างคือแบบงูๆกับปลาๆฐานะไม่ดี
พอได้ทำงานสายงานที่ทำก็วุ้นวายพอสมควรก็เลยไม่ได้จับกีต้าร์เลยครับ

ตอนนี้อะไรๆก็พอจะโอเคแล้วอยากได้กีต้าร์ดีๆเอามาไว้สักตัวครับ ผมดูไว้มี Gibson j-45 vintage, Martin d28 ไม่รู้ราคาจริงๆอยู่ที่เท่าไรแล้วครับ จะเข้าไปลองก็เขินๆอายๆตอนนี้ก็ได้เพียงแต่ตีคอร์ด

งบที่ตั้งไว้ หนึ่งแสน บวกเพิ่มได้สี่หมื่นอย่าให้เกินเลยครับ หรือมีรุ่นไหนที่น่าสนใจช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้ด้วยนะครับ

คืออยากถามเพื่อนๆ Gibson j-45 vintage กับ Martin d28 ถ้าเป็นเพื่อนๆแล้วเลือกตัวไหนถ้ามีความรู้สึกความคิดเห็นด้วยเยี่ยมเลยครับ

...มันเป็นปมตั้งแต่รุ่นๆอยากได้แต่ไม่มีปัญญาอายุมากแล้ว ขอเอามาดูเอามาเก็บสักครั้งก็ยังดี
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ... ขอบคุณครับ

Thammarat

• member
Re: สมาชิกใหม่ ถามความคิดเห็นเลือกกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 13:49:08 »
ยินดีต้อนรับครับ น้าอ้วน
ก่อนอื่นผมขอเถียงแบบใจขาด ว่าเลยหลักสี่ น้าบอกอายุมาก
"ไม่จริงครับ"
กีต้าร์ราคาระดับนี้ต้องค่อยๆศึกษาเลยครับ
แต่ถ้าตามความฝัน น้าๆในนี้แนะนำได้แน่นอนครับ

TOM1869

• member
Re: สมาชิกใหม่ ถามความคิดเห็นเลือกกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 14:26:37 »
สวัสดี น้าอ้วน ทั้ง 2 ยี่ห้อ เป็นกีต้าร์ ที่ควรมีไว้ครับ ทั้ง D28  และ  HD28 เป็นกีต้าร์ที่ได้รับความนิยมสูงซื้อ มือสอง ไว้ ราคา ไม่ตก มากนัก   อย่าซื้อ มือ 1 น่ะ ครับ  แสนนึง เบื่อ ปล่อย ยาก หน่อย น่ะครับ

Gibson เองก็เป็นกีต้าร์ ที่มีประวัติ ยาวนาน เช่นกัน ควรซื้อไว้ครับ  รุ่นไหน  อย่างน้อย song writer  ก็เป็นกีต้าร์ ที่ได้รับความนิยมสูง ศิลปินใช้กันมากครับ

อย่าลืม Guild USA อีกยี่ห้อ F50R หรือ D55  ด้วยครับ

ตัวที่ยกมา ซื้อเก็บได้ทั้งคู่ มือสองน่ะครับ  และเช็คราคากลางให้ดีล่ะกันครับ

ขอให้เสียตัง โดยเร็ว ครับ

ปล. หลักสี่ นี่ เพิ่ง จะวัยรุ่น น่ะ ในนี้ ใกล้ เกษียณ กันหลายคนเลย ครับ

และอย่าลืมมาร่วมงานมิตติ้งที่กำลังจะจัด ในเดือน ธันวาคม 60 น่าจะมีกีต้าร์ ทั้ง ถูกและแพงมาร่วมงาน กันมาก ลองเล่น กัน จนหูเพี้ยนไป เลยครับ

Line id: 081-8718003

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:12:49 »
น้าอ้วนมีความพร้อมขนาดนี้และจุดประสงค์การมีกีตาร์ก็เพื่อครอบครองชื่นชมอย่างมีความสุข ดูเหมือนการเล่นการร้องจะเป็นประเด็นรอง ๆ ไปด้วยซ้ำ ซื้อมาแล้วจะขายต่อน่าจะไม่ได้คิดมีแต่จะซื้อเพิ่มเรื่อย ๆ ผมจึงเห็นว่าหากีตาร์ใหม่ที่ไม่ผ่านมือชายใดมาเลยน่าจะเหมาะว่า  D28 ราคาประมาณ 96,000 ส่วนJ45 tv 120,000 (ของใหม่คงหายากแล้วรุ่นนี้)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 15:51:01 »
น้าอ้วนมีความพร้อมขนาดนี้และจุดประสงค์การมีกีตาร์ก็เพื่อครอบครองชื่นชมอย่างมีความสุข ดูเหมือนการเล่นการร้องจะเป็นประเด็นรอง ๆ ไปด้วยซ้ำ ซื้อมาแล้วจะขายต่อน่าจะไม่ได้คิดมีแต่จะซื้อเพิ่มเรื่อย ๆ ผมจึงเห็นว่าหากีตาร์ใหม่ที่ไม่ผ่านมือชายใดมาเลยน่าจะเหมาะว่า  D28 ราคาประมาณ 90,000 ส่วนJ45 tv 120,000 (ของใหม่คงหายากแล้วรุ่นนี้)

+1 ครับ

Martin ซื้อรุ่น HD-28 เสียงจะมีรายละเอียดเหนือกว่า D-28 ในราคาที่แพงกว่านิดเดียว (98,000 บาท) ครับ ส่วน J-45 True Vintage เลิกผลิตแล้ว คงต้องหามือสองครับ

สองรุ่นนี้เก็บใว้เป็นมรดกให้ลูกหลานใด้ทั้งคู่เพราะเป็นกีตาร์ยอดนิยมระดับอมตะนิรันดิ์กาล เสียงชอง HD-28 อบอุ่น นุ่มนวล เสียงของ J-45 TV สดใสและหนักแน่น ลองเปรียบเทียบเสียงกีตาร์ของผมก็ใด้ครับ

<a href="http://youtu.be/0Z6arEl9xEs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/0Z6arEl9xEs</a>

<a href="http://youtu.be/qh9T5M1cl2E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/qh9T5M1cl2E</a>

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 17:28:34 »
ติดต่อร้านน้าวีตามลายแทงด้านล่างเลยครับ น้าแกเป็นsponsorให้ทางเวปด้วย มีของให้เลือกให้ลองเยอะครับ การเดินทางก็สะดวกนั่งรถไฟฟ้าBTSไปได้เลย มีรุ่นในใจแล้วลองขอน้าวีไปลองเปรียบเทียบดูก่อนครับว่าชอบแบบไหน เพราะที่เคยได้ยินเค้าว่ามาว่าตัวนั้นดีตัวนี้ดี พอเราได้ลองเล่นแล้วเสียงอาจจะดีจริงแต่คอกีตาร์อาจจะจับไม่ถนัดมือเราก็ได้ครับ

https://m.facebook.com/Poodpad-Strings-1576401549300125/

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 18:28:49 »
โชคดีจังครัช บางคนมีตังค์ก็ไม่สามารถซื้อได้ครับ เพราะที่บ้านไม่ยอม
ส่วนปมอะไรน่ะ ผมว่าธรรมดาครับอายุน้อย จะเอาตังค์จากไหนมาซื้อ อย่าคิดมากครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 20:54:14 »

สวัสดีครับสมาชิกใหม่เลยครับ สมัครเพื่อมาถามคำถามเลยละครับ
...... " คืออยากถามเพื่อนๆ Gibson j-45 vintage กับ Martin d28 ถ้าเป็นเพื่อนๆแล้วเลือกตัวไหน
         ถ้ามีความรู้สึกความคิดเห็นด้วยเยี่ยมเลยครับ "
      ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ... ขอบคุณครับ

ตอนผมเริ่มฝึกเล่นกีต้าร์ อายุก็กึ่งศตวรรษเหมือนกัน ที่มาที่ไปก็คล้ายๆ กับน้าอ้วน การเลือกกีต้าร์ก็อาศัยปรึกษาจากครูบ้าง จากรุ่นพี่บ้าง สุดท้ายได้ 3 ตัวนี่แหละมาลองฝึกเล่น
HD-28V, Guild D-55, Gibson songwriter พี่ๆ เค้าบอกว่าถ้าได้กีต้าร์เสียงดีๆ มาไว้ฝึกเล่นถือว่าเป็นกำไร ไม่เก่งไม่เป็นไร ได้เช็ดได้ถู ได้ลูบๆ คลำๆ ก็มีความสุข แต่ถ้าต้องเลือกเพียงตัวเดียว รบกวนน้าอ้วน ลองไปเล่นดูก่อนครับว่า ระหว่าง D-28 กับ Gibson J45-TV ตัวไหนเสียงถูกใจมากที่สุดก็เลือกตัวนั้น

Dawrin505

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 11:11:08 »
ผมเห็นด้วยกับน้า Tom ครับผม ...ถ้าเชียร์นี่ผมเชียร์ HD28 ครับผม
ถ้าซื้อนี่สำหรับความเห็นส่วนตัวครับ ผมว่าซื้อมือ 2 สภาพสวยๆ น่าจะ ok กว่าครับ ประหยัดไปมาก เวลาขายออกก็ไม่เจ็บตัวครับ....ยังไงก็ขอให้น้าได้กีตาร์ที่ดีและถูกใจครับผม

น้าอ้วน

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 14:32:45 »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ อบอุ่นดีครับ...

ได้ขอมูลพื้นฐานมาเพิ่มหละ HD28 อีกตัว DD55 ก็น่าสนใจ

ขอถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ
Gibson j-45v เป็น 24.75" scale length
Martin เป็น 25.4" scale length

เห็นบอกว่า 24.75" scale length สายจะหย่อนกว่านิดนึง ในความเป็นจริงเวลาเราเล่นเรารับความรู้สึกของสายว่ามันแตกต่างตรึงน้อยกว่าได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับเพื่อนๆทุกท่านครับ...

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 21:41:29 »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับ อบอุ่นดีครับ...

ได้ขอมูลพื้นฐานมาเพิ่มหละ HD28 อีกตัว DD55 ก็น่าสนใจ

ขอถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ
Gibson j-45v เป็น 24.75" scale length
Martin เป็น 25.4" scale length

เห็นบอกว่า 24.75" scale length สายจะหย่อนกว่านิดนึง ในความเป็นจริงเวลาเราเล่นเรารับความรู้สึกของสายว่ามันแตกต่างตรึงน้อยกว่าได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับเพื่อนๆทุกท่านครับ...

ผมใช้ทั้งshort scaleและregular scaleและรู้ได้ถึงความต่างครับ จะรู้สึกได้ค่อนข้างชัดเมื่อใช้สายเบอร์เล็กอย่างเช่นเบอร์11 สายจะรู้สึกย้วยไปหน่อยและเสียงหายไปเยอะครับ ผมว่าถ้าเล่นshort scaleใช้สายเบอร์12กำลังดีเลย

หมายเหตุ:ผมทดลองกับGibson L-1ซึ่งสเกล25นิ้วพอดีครับ ถ้าเปรียบเทียบในกีตาร์Martinระหว่างshort-regular scale ผมว่าได้ผลลัพธ์ไม่ต่างกัน คือแรงตึงน้อยกว่าแต่เสียงก็บางกว่าไปด้วย

pkeerati

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:08:39 »
หามือสองเลยครับ งบนี้ บวกนิดหน่อยได้ทั้ง gibson ทั้ง martinเลยครับ ติดต่อร้านน้าวีเลยครับ เห็นมีหลายตัวเลย ผมจัดมาสองตัวละบริการดี แนะนำดี ราคาดี ครับ