Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไม้มะค่า  (อ่าน 994 ครั้ง)

Zeiss

• member
สอบถามเรื่องไม้มะค่า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 19:27:51 »
สอบถามน้าๆ เรื่องไม้มะค่าหน่อยครับ พอดีที่บ้านมีไม้มะค่าของพ่อที่เหลือจากการทำโต๊ะกินข้าวเมื่อ 20ปีที่แล้วอยู่แผ่นหนึ่งอยู่ในบ้านตลอด กว้างประมาณ 1.25เมตร ยาวประมาณ 2เมตร หนาประมาณ 2 นิ้ว เป็นไม้แผ่นเดียวนะครับ อยากจะทราบว่าเหมาะที่จะนำมาทำกีต้าร์ไหมครับ แล้วโทนเสียงจะออกมาประมาณไหน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :) :) :)
หัดเล่นไปเรื่อยๆ

กฤษณ

• member
Re: สอบถามเรื่องไม้มะค่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 20:20:21 »
Afzelia xylocarpa ( Makamong).

Afzelia is a relatively dense wood that ranges in color between yellow, orange, and brown.  It is often compared to Koa in appearance.  Tonally, Afzelia has an even tone with rich basses, clear mid-tones and crisp trebles. It is known for a very punchy, hard, low end and clear highs. A complete sounding tonewood.

http://www.apersguitar.com/_blog/Blog/post/Tone_Wood_Eplained_-_Part_Two/

ก่อนจะเอามาทำต้องดูก่อนว่าเป็น quarter sawn หรือเปล่า ถ้าเป็นผมคงจะชายทั้งแผ่นให้เขาเอาไปทำโต๊ะแล้วเอาสตางค์มาซื้อกีตาร์ดีกว่าครับ

Zeiss

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 21:34:27 »
Afzelia xylocarpa ( Makamong).

Afzelia is a relatively dense wood that ranges in color between yellow, orange, and brown.  It is often compared to Koa in appearance.  Tonally, Afzelia has an even tone with rich basses, clear mid-tones and crisp trebles. It is known for a very punchy, hard, low end and clear highs. A complete sounding tonewood.

http://www.apersguitar.com/_blog/Blog/post/Tone_Wood_Eplained_-_Part_Two/

ก่อนจะเอามาทำต้องดูก่อนว่าเป็น quarter sawn หรือเปล่า ถ้าเป็นผมคงจะชายทั้งแผ่นให้เขาเอาไปทำโต๊ะแล้วเอาสตางค์มาซื้อกีตาร์ดีกว่าครับ
ขอบคุณน้ากฤษณสำหรับข้อมูลครับ 8) 8) 8)
หัดเล่นไปเรื่อยๆ

pas

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:09:07 »

wineak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:41:55 »
ผมเคยได้ยินครับ จากช่างกร ที่ shop ช่างมดเปผ้นตัวที่ช่างทำไว้เล่นเอง
เป็นทรง D Slop shoulder 12 fret ผมติดใจเสียงมากจริงๆ
เป็นไม้ที่หาไม่ยากมากครับแต่เสีงออกไปทางระหว่าง มะฮอกกับ Rosewood เพราะทีเดียวครับ
ชอบๆ

แต่ถ้าถามว่าเหมาะกับเอามาทำหรือเปล่านี่ จะให้ดีต้องขึ้นอยู่กับ หลายๆอย่างครับ
เช่น อายุของไม้ หรือ ความแห้ง การตัดไม้แบบไหน เพราะส่วนมาก ในไทยตัดมาเพื่อทำเฟอร์นิเจอร์ ครับ
จะได้ลายไม้ไม่เหมือนที่เขาตัดมาทำกีตาร์ซึ่งจะห้ความแข็งแรงและเสียที่ดีกว่า
ในกีตาร์โปร่งนั้นการตัดไม้น่าจะสำคัญกว่ากีตาร์ไฟฟ้าพอสมควรเลย