Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Ernie Ball กับ D'Addario  (อ่าน 9959 ครั้ง)

eXoRc1sMz_-

• member
    • My YouTube Channel
เอาแบบแพงๆดีๆไปเลยครับ ขอให้เสียงมันออกมาใสๆอะครับ เพราะผมชอบเล่นเพลงของ DEPAPEPE ;D
อ้อแล้วก็ ernie ball หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
I'm DEPAPEPE Fanclub

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Ernie Ball กับ D'Addario
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:00:24 »
ถ้าเอาแบใสๆๆ จะจ้านสะใจก็ เลน อิลิกเซอร์ ดีกว่าครับ

eXoRc1sMz_-

• member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Ernie Ball กับ D'Addario
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:20:35 »
มันหาซื้อที่ไหนได้บ้างหรอครับพวก Elixir กับ Ernie Ball อะครับ

ชักเริ่มจะสับสนแล้วสิ เลือกไม่ถูก - -

muaythaii

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:24:53 »
music collection ครับ แต่ของอาจจะหมดอยู่

eXoRc1sMz_-

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:50:55 »
ตัดสินใจได้ละครับ
เดี๋ยวจะลอง Ernie Ball ดู^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 14:30:18 »
สายกีต้าร์ที่ผมชอบจะเป็น Elixir Nano Phospher Bronze  กับ EXP ของ D'ad   หรือถ้าเป็นสายธรรมดาก็จะเป็น EJ ของ D'ad ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 14:56:43 »
ถ้าจะเอา ใสๆ ทนๆ ผมแนะนำ Elixir ครับ ใส แน่นอน รับประกัน ทนอีกตางหาก
ซื้อจากน้าตะวันได้เลยครับ รับรอง ถูกกว่าท้องตลาด
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=26.0
http://www.acousticshops.com/
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 15:01:27 »
อยากลอง Ernie Ball เหมือนกันครับ แต่ยังหาซื้อไม่ได้ นครหลวง กับ MC ไม่มีขาย สงสัยต้องไปเดินดูเวิ้ง ไว้เปลี่ยนสายคราวหน้าจะไปหาซื้อมาลองดูเหมือนกันครับ ^^

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:10:01 »
Ernie Ball น้าตะวันก็มีขายครับน้าเดียร์ แต่น้าตะวันไม่ได้เอามาโชว์ในหน้าซื้อขายครับ
ต้องเข้าไปดูในหน้าร้านเลยครับ(หน้าเวป) http://www.acousticshops.com/

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 16:30:36 »
Ernie Ball น้าตะวันก็มีขายครับน้าเดียร์ แต่น้าตะวันไม่ได้เอามาโชว์ในหน้าซื้อขายครับ
ต้องเข้าไปดูในหน้าร้านเลยครับ(หน้าเวป) http://www.acousticshops.com/

ขอบคุณน้าโก้มากครับ สงสัยคงได้ใช้บริการน้าตะวัน ของหาซื้อยากๆนี่รู้สึกน้าตะวันมีหมดเลย 5555

eXoRc1sMz_-

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 20:17:46 »
ผมกลัวว่า elixir มันจะใสเกินไปนะสิ เพราะกีต้าร์ผมตรงด้านข้างมันจะเล็กกว่าปกติหน่อย เสียงมันก็บางลงไปด้วย แหะๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 20:33:00 »
ผมกลัวว่า elixir มันจะใสเกินไปนะสิ เพราะกีต้าร์ผมตรงด้านข้างมันจะเล็กกว่าปกติหน่อย เสียงมันก็บางลงไปด้วย แหะๆ
รุ่นที่เป็น Phosphor Bronze จะให้โทนเสียงที่อุ่นขึ้นครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:17:33 »

ถ้ากลัวใสเกินไป ผมว่า ใช้ Dad ที่เป็น Phosphor Bronze ดีกว่าครับ กลางๆ ลองซื้อมาลองก่อนครับ

eXoRc1sMz_-

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 22:56:04 »
ปกติที่ผมเคยใช้ๆมาจะเป็น D'Addario รุ่น exp เบอร์ 11 ที่มันกล่องละประมาณ 500 บาทอะครับ
คราวนี้เลยอยากลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง ก็เล็งๆมาเจอ elixir กับ ernie ball แต่พอนั่งหาข้อมูลไปๆมาๆ ในเว็บฝรั่งส่วนมากเห็นเค้าเชียร์ ernie ball กันก็เลยรู้สึกสับสน - -"

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 23:18:14 »
ปกติที่ผมเคยใช้ๆมาจะเป็น D'Addario รุ่น exp เบอร์ 11 ที่มันกล่องละประมาณ 500 บาทอะครับ
คราวนี้เลยอยากลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง ก็เล็งๆมาเจอ elixir กับ ernie ball แต่พอนั่งหาข้อมูลไปๆมาๆ ในเว็บฝรั่งส่วนมากเห็นเค้าเชียร์ ernie ball กันก็เลยรู้สึกสับสน - -"
เรียนอีกทีเพื่อความเข้าใจของบางท่านจะได้ไม่ไขว้เขวนะครับ  " EXP11 เป็นสายเบอร์ 12 ครับ"

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 23:35:19 »
ถ้าอยากรู้จริงๆก็ลองมันทั้ง2ยี่ห้อิลยครับทีนี้กระจ่างแน่เลย อิอิ เสียตังแล้วสบายใจครับเชื่อผม อิอิ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:21:21 »
เรียนอีกทีเพื่อความเข้าใจของบางท่านจะได้ไม่ไขว้เขวนะครับ  " EXP11 เป็นสายเบอร์ 12 ครับ"

อันนี้เพิ่งรู้จริงๆ ^^

น้าหน่อยค่ะ งี้สายเบอร์ 11 เป็น EXP12 สิค่ะ? มันมีมั๊ยอะ EXP12 อิอิ
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:32:56 »

อันนี้เพิ่งรู้จริงๆ ^^

น้าหน่อยค่ะ งี้สายเบอร์ 11 เป็น EXP12 สิค่ะ? มันมีมั๊ยอะ EXP12 อิอิ
สายเบอร์ 11 จะเป็น EXP26 กับ EXP13 ครับ   โดย EXP26 จะเป็น Phosphor Bronze   และ EXP13 จะเป็น 80/20 Bronze  ครับคุณ Mini ShoPPeR
ส่วน EXP12 ผมไม่ทราบเลยครับ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:02:29 »
ฮ่าๆ EXP12 สงสัยจะไม่มี มั่วได้ที่เลยแฮะ -*- ดูเหมือนจะพิมผิด กระทู้ก่อน จาก EXP12 ควรเป็น 10 อะนะ (ซึ่งก็คงไม่มีหรอก)

อ่อ เข้าใจแล้วค่ะ เช่น D'addario 80/20 Bronze Custom light EXP13 11-52

คือเบอร์ 11 ใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็น 12-53 ก็คือเบอร์ 12

สายมีหลายแบบมาเลยค่ะยี่ห้อเดียวกัน ดูแล้วก็งงๆเลือกไม่ค่อยถูก

แล้ว Custom light นี่ ต่างกะ light เฉยๆ อย่างไรค่ะ? สงสัยอีกแล้ว แหะๆ

ขอบคุณน้าหน่อยค่ะ  :D
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:41:30 »
Custom Light เป็นสายเบอร์ 11    ส่วน Light เป็นสายเบอร์ 12  ซึ่งถือเป็นขนาดมาตรฐานทั่วไปครับ  คุณ Mini ShoPPeR  ถ้ามีอะไรจะแนะนำผม ก็ยินดีนะครับ