Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??  (อ่าน 7913 ครั้ง)

ช่างแจ็ค

• member
Re: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:25:59 »
ขออนุญาตสอบถามเป็นความรู้ครับ แล้วคุณภาพของไม้นี่ มีความใกล้เคียงกันกับแบรนด์ดังๆมากน้อยขนาดไหนครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:38:08 »
ขออนุญาตสอบถามเป็นความรู้ครับ แล้วคุณภาพของไม้นี่ มีความใกล้เคียงกันกับแบรนด์ดังๆมากน้อยขนาดไหนครับ

ขอตอบตามประสบการณ์ที่มีนะครับ

เรื่องเกรนไม้และ QC ผมว่าสู้ยังไม่ได้ครับ อาจจะต้องคัดเป็นตัวๆไป

สงสัยเหมือนกันคับ

กำลังดู Takamine top solid กับ walden all solid แต่ทำไม walden ราคาถูกจุง

น้า terminashion ศึกษาหาข้อมูลแล้วไปลองจับเลยครับ บางที Top Solid บาง Brand เสียงดีกว่า All-Solid อีกนะครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 11:48:11 »
ราคาตามคุณภาพครับ
ผมเคยมี แต่ปล่อยไปแล้ว  ใครจะซื้อต้องไปเลือกเองกับมือนะครับ   อย่าหลงกับรูปลักษณ์และสภาพภายนอกเพียงอย่างเดียว ว่าสวย แล้วเสียงต้องดี

บางตัว หลัง rosewood ก็จริง   แต่เบสแทบไม่ออกก็มี  แต่บางตัวหลังมะฮอก แต่เล่นแล้วเบสโดนกว่า rosewood  ก็มี

แต่ไม้หน้าเค้าทำหนาดีครับ  เสียงยังไม่เปิดอะไรมาก คงต้องเบริ์นกันอีกพักใหญ่ๆ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 12:20:38 »
ตามประสบการณ์ที่เล่นกีต้าร์มา ตั้งแต่ตัวละหลักพัน จนถึงแปดหมื่น(มีปัญญาเท่านี้) สิ่งที่ผมเจอในกีต้าร์ราคาถูกทำขายเยอะๆคือ ความตรงของโน๊ต ความปราณีตของงาน  เสียงถึงแม้จะเป็น Allsolid ผมว่ายังสู้ TopSolid ของยี่ห้อดังๆไม่ได้เลยครับ ที่บอกว่า Allsolid เสียงดีกว่า TopSolid ไม่จริงเสมอไปครับ อยู่ที่วิธีทำ คุณภาพของไม้  อุปกรณ์ที่ใช้
ผมว่าใครอยากรู้ ให้ไปลองเล่นกีต้าร์ราคาสูงๆดูดีกว่าครับ  เคลียร์เลย  เดี๋ยวต้องมีเสียเงินแบบหลายๆคน

James-James

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 13:56:11 »
อันนี้มันเป็นสัจธรรมของสินค้าทุกอย่างครับ จุดคุ้มทุนคือตัวชี้วัด คุณภาพ/ราคา=ความค้มค่า

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 20:22:10 »
เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับผม มองได้หลายเเง่จริงๆครับผม เเต่บางยี่ห้อราคาเเพงมากเป็นเเสนก็สงสัยเหมือนกันครับว่าทำไม

aekudom

• member
  • Walden g830/Morris W80
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 22:09:22 »
ราคาคุ้มทุ่น/ถ้าเทียบในระดับราคาเดียวกันผมชอบwaldenครับ