Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??  (อ่าน 7912 ครั้ง)

Thanawat bass

• member
  • ^__^
ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 16:21:40 »
ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ?? ขนาดรุ่น all solid ยังไม่ถึง 2 หมื่นเลย อยากทราบว่าทำไมถึงถูกแบบนี้...
:-)

s_asit

• member
Re: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 16:39:24 »
 ;) ส่วนตัวผมว่าทุกอย่างมีข้อดีข้อด้อยครับ ของถูกของ Walden ก็มีข้อดีข้อด้อยของเขา ส่วนของราคาสูงก็มีข้อดีข้อด้อยของเขาเหมือนกันนะครับ ข้อดีในความคิดของแต่ละท่านก็ไม่เหมือนกัน การยอมรับข้อด้อยของแต่ละท่านก็ไม่เหมือนกันอีกเช่นกัน การตัดสินใจซื้อของผมจึงอาศัยการประเมินตัวของผมเองครับ ตามสภาพเศรษฐกิจ ความชอบหลังจากได้ทดลอง วัตถุประสงค์ของการซื้อ ฯลฯ

ส่วนที่ว่าทำไม Walden ถึงถูก คงต้องถามผู้ใหญ่ลี ผู้บริหารของเค้าที่เมกา/จีนแหละครับ  :P 

PichPo

• member
Re: ทำไมกีต้าร์ walden ถูกจังครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 17:20:33 »
ผมว่าอันนี้ต้องให้เครดิตตัวแทนจำหน่ายที่เมืองไทยมากๆเลยครับ
ราคาขายเมืองนอกแพงกว่าหลายอยู่นะครับ

dmeko

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 17:33:23 »
ที่ถูกเหมือนว่า ทางตัวแทนจำหน่ายในไทยเค้าตกลงกับผู้ใหญ่ลี เป็นราคาเปิดตลาดในไทยน่ะครับ ต่อไปในภายหน้าราคาน่าจะสูงขึ้นกว่านี้
ข้อมูลผมไม่ชัวนะครับ รอผู้รู้มายืนยันอีกทีละกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:03:56 »
เหมือนจะเคยได้ยินมาเช่นเดียวกับน้า dmeko บอกไว้นะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน
คงต้องถาม "น้าต๋อง" (Walden Guitar) จึงจะทราบแน่ครับน้า Thanawat bass

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:14:38 »
เคยคุยกับน้าต๋องครับ เขาบอกว่าเขาเอากำไรเพียงแค่ร้านพออยู่ได้ครับ

ชื่นชมน้ำใจของน้าต๋องมากๆครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:36:50 »
ผมเองก็ชื่นชมในน้ำใจของ "น้าต๋อง" เช่นกันครับ

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:43:08 »
ผมว่า walden ถูก มากเลยเมื่อเทียบ spec กับ แบรนด์อื่นๆ
คุ้มค่าเงินที่เสียไป ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค นี่แหละสำคัญ

ของแพงบางอย่างถ้าไม่ดีจริงอย่าหวังเลยจะได้ขาย ปีหนึ่งจะขายได้ซักกี่ตัวกัน
ยุคสมัยนี้ ต้องถูกและดีเป็นสำคัญ

tacky

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:00:02 »
ผมว่าเราน่าจะมาถามกันว่า  ทำไมกีตาร์ยี่ห้อ ........ และ........... หรือ............ฯลฯ  มันถึงแพงเว่อๆเกินไปกันมั่งก็ดีนะครับ  ผมไม่ได้แดกดันหรือประชดนะครับ  คือผมอยากรู้จริงๆอย่างเช่น  เสียงแค่เนี๊ยะ  เสป็คแค่เนี๊ยะ  แต่ทำไมราคามันแพงจัง

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:04:35 »
ผมว่าเราน่าจะมาถามกันว่า  ทำไมกีตาร์ยี่ห้อ ........ และ........... หรือ............ฯลฯ  มันถึงแพงเว่อๆเกินไปกันมั่งก็ดีนะครับ  ผมไม่ได้แดกดันหรือประชดนะครับ  คือผมอยากรู้จริงๆอย่างเช่น  เสียงแค่เนี๊ยะ  เสป็คแค่เนี๊ยะ  แต่ทำไมราคามันแพงจัง

อาจจะเป็นค่านิยมมั้งครับ

ทำไมไนกี้ แพงกว่านันยาง

ประมานนั้น

Traveler

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:11:18 »
นาทีทอง ครับ เป็นกีต้าร์ยี่ห้อเดียว ในเวลานี้ที่ขายถูกกว่าที่อเมริกา ด้วยเหตุผลนี้ผมเลยอดไม่ได้จึงต้องซื้อ G800CE มาดู แล้วก็ไม่ผิดหวัง
หลายคนอาจบอกว่า เกรดอาจต่ำกว่า หรืออ่อน QC กว่าที่ส่งไปอเมริกา  ตรงนี้คงต้องให้ทางตัวแทนมาตอบว่าใช่หรือไม่

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:51:08 »
เกี่ยวกับแบรนด์ไหมครับ เพื่อต้องการตีตลาดให้คนรับรู้แบรนด์ เลยสร้างสินค้าที่มีความคุ้มค่าและดูถูกในสายตาของลูกค้ามือใหม่

เรื่องงานผมยังไม่เคยลองครับ ไม่กล้าบอกว่าใช้ไม้เกรดต่ำ หรือการประกอบไม่เนียน เพราะจากที่เห็นในรีวิว ค่อนข้างเนียบและหรูหราเลยทีเดียว

kuiiscooter

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:58:36 »
ผมว่าน่าจะเป็นโปรโมชั่นในช่วงนี้มากกว่า....ต่อไปบางรุ่นอาจผลิตน้อยลง หรือเลิกผลิต ราคาก็อาจจะสูงขึ้นมาอีกความคิดเห็นส่วนตัวนะครับในฐานะฝีมือแบบก๊องแก๊ง รูปทรงและเสียง ผมว่าถือว่าดีเลยทีเดียว...wowwwww!!!!!!

s_asit

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 00:36:38 »
 ;) จริงๆผมก็เป็นลูกค้าน้าต๋องแกเหมือนกันแหละครับ ก่อนจะซื้อผมก็ได้รับคำแนะนำจากน้าๆในบอร์ดนี้ว่า ควรจะไปลองให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ ตามงบประมาณของเรา ผมก็เข้ากรุงไปลองระดับ 30,000+ ไม่เกิน 40,000 ไปๆมาๆ มาจบที่ 10,000+ ของน้าต๋องแกนี่แหละครับ เพราะประเมินจากฝีมืออันต่ำต้อยแล้ว ถ้าซื้อกีต้าร์ตัวละหลายๆหมื่นแต่ฝีมือมีประมาณไม่เกิน 5,000 ก็เลยขอ spec ดีราคาพอสมควร มาฝึกวิทยายุทธให้แก่กล้าก่อน ถ้าสำเร็จวิชาไหมฟ้าขั้นที่ 7 เมื่อไหร่ก็ว่าจะอัพเกรดไปเล่นพวกเหยียบแสนมั่งครับ อยากรู้สัมผัสของระดับนั้นบ้างว่าต่างกันแค่ไหน (ตอนนั้นคงผ่อนบ้านหมดแล้ว 555)  8)

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 00:39:35 »
ผมว่าคงเป็นการตกลงกัน ระหว่างร้าน กับ ผู้ผลิต ขอราคาพิเศษมาได้ ต้องยกเครดิต ให้ร้านเขา
แต่บางยี่ห้อ บางร้าน ก็ขายแพงเกิน

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 01:44:24 »
ส่วนตัวผมว่ามีองค์ประกอบหลายอย่างเลยครับที่ทำให้กีตาร์แบรนด์นั้นๆถูกหรือแพง
- ประวัติความเป็นมาของแบรนด์นั้นๆ เช่น Martin Gibson เป็นต้น
- เอกลักษณ์ของเสียง
- ประเทศที่ผลิต
- วัสดุ ไม้ต่างๆรวมถึงค่าความคิดก็มีส่วนด้วยกันทั้งนั้นครับ

Somchai Kitcharoen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:35:38 »
ด้วยคนครับ  ผมว่าอย่างแรกคงเป็นแบรนด์ครับเพราะถ้ามาใหม่ราคาพอๆกับยี่ห้อดังๆ สเปคเหมือนกันก็คงทำตลาดลำบาก เพราะขาดความน่าเชื่อถือ คนก็ไม่รู้จัก  เอกลักษณ์ของเสียงครับมันฟังออกไม่เหมือนกันจริง ๆ  และผลิตที่ไหนด้วย ทุกวันนี้ยังคงชอบเสียง ของ talor อยู่เลย คล้ายๆกับกาแฟทั่วไป  กับ กาแฟสดหรือเปล่า อิอิ

terminashion

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 00:38:43 »
สงสัยเหมือนกันคับ

กำลังดู Takamine top solid กับ walden all solid แต่ทำไม walden ราคาถูกจุง

pooslash

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 07:53:28 »
การแข่งขันมันสูงครับ ขายแพงไม่ได้ ยี่ห้อเพิ่งมาใหม่ ในตลาดกีต้าร์ระดับราคาแบบนี้มีหลายยี่ห้อ คุณภาพตามราคาเลยครับ  หลายคนที่สงสัยว่า  Allsolid ของ Walden สู้ Allsolid ของยี่ห้อราคาแพงๆได้ไหม ตอบแบบไม่เกรงใจเลย สู้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าถามว่า Allsolid ของ Walden คุ้มไหม ตอบได้เลยว่าคุ้มครับ  แต่ถ้ามีเงินมากขึ้น ผมคงซื้อ Martin Gibson และอีกหลายๆยี่ห้อ  ผมว่าหลายคนคงเหมือนๆกันหมด  วันนี้ผมขับแค่ Vios พอผมรวยขึ้น ไม่ Benz ก็คง BMW รวยขึ้นไปอีกก็ Porche Ferrari กีต้าร์ก็เหมือนกันเลยครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:50:44 »
อยากรู้เหมือนกัน ว่าทำไมถูกจังอ่า