Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆคนไหนเคยลอง Fishman Loudbox Mini กับ Roland ac-33 มั่งครับ  (อ่าน 6616 ครั้ง)

NevaeH...^^

• member
มาลองเทียบกันดูหน่อย จะซื้อเร็วๆนี้แล้วจ้า ^^
><"

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
Re: น้าๆคนไหนเคยลอง Fishman Loudbox Mini กับ Roland ac-33 มั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:06:25 »
AC 33 ต้องจองครับ...  หรือไม่ก็ต้องรอมือสองซึ่งน๊านนานจะหลุดมาทีนึง
แพงกว่า  แต่อัด Loop ได้....  (จะเล่นฟังก์ชั่นนี้ควรซื้อ Footswitch ด้วย)

ส่วน Loudbox mini ไม่เคยลอง  แต่ดูจากคลิปแล้วก็น่าสนใจไม่ใช่น้อย

ในราคาระดับนี้ยังมียี่ห้อ Ultrasound อีกตัวที่น่าสนใจ  และก็ Kustom seinna  ก็แจ๋ว.....ถูกที่สุดอีกด้วย!
เลือกให้สนุกเลยครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
Re: น้าๆคนไหนเคยลอง Fishman Loudbox Mini กับ Roland ac-33 มั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:07:30 »
อยู่ กทม เปล่าครับ ยกกีตาร์หิ้วไปลอง ภายในวันเดียว ตัดสินปัญหาทุกอย่างครับผม ^___^
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

NevaeH...^^

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:09:36 »
อยู่ครับ เดี๋ยวต้องรอว่างๆก่อน แต่โรแลนนี่สิ ขายดีซะต้องจองกันเลย ^0^
><"

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:13:15 »
AC 33  นี่ไม่แน่ใจว่ามีให้ลองรึปล่าวนะครับ  โทรเช็คก่อนออกจากบ้านจะได้ไม่เสียเที่ยว....

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:31:28 »
ashdown acoustic radiator 1 ก็ดีนะครับ ถ้าใครชอบเสียงออกแนว กลางเยอะๆ อุ่นๆ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 00:32:17 »
เห็นวางอยู่บนพื้นร้านmusic sollution  แถวๆถ.เพชรบุรีตัดใหม่นะkrab ถ้าจะลองน่าจะok ของใหม่อยู่ชั้นบน เค้าว่างั้น ..ไปลอง micro cube มาวันนี้  โดนเสียงลอยมาจากไหนไม่รู้ว่าท่าทางจะลองทั้งเพลง ลองจบซื้อเลย แต่ถ้าเอาแบบถ้าจะให้ดี หิ้วกีต้าร์ไปลองเอง ทั้ง 2 ยี่ห้อ  แล้วซื้อเลยแบบผม สะใจดี   และถ้าให้ผมเลือก fishman กับ roland ผมซื้อ2 ตัวละกัน 55

MUI

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 04:11:25 »

AC-33 ใส นุ่ม เสียบไมค์ด้วย ตกใจ ใช้ถ่าน AA แปดก้อน เล่นจนลืม

Loudbox mini เสียงหนาใหญ่ อัดแรง ๆ ล้นตู้(ซึ่งเล็กมาก) ไม่เคยลองเสียบไมค์

เอซีแพงกว่าเกือบสี่พัน...แต่ผมเลือกตัวแรกเพราะตั้งใจจะยกไปเปิดหมวกแถวจตุจักร แจ่มเลย

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:24:17 »
AcousticAmp.ในบ้านเราทุกวันผมว่ามีให้เลือกเยอะขึ้นนะครับ...ดี ในงบใกล้เคียงกันยังมีVOX,Roland,Laney,Ultrasound,Kustom....เป็นตัวเลือกครับ ต้องดูและลององค์ประกอบหลายอย่างทั้งภาคไมค์ด้วย(เพราะบางทีเราใช้กีต้าร์2ตัวและบางทีใช้ร้องขอเศษแบงค์เหมือนน้าข้างบน) ความแข็งแรงเป็นอีกปัจจัยที่ต้องพิจารณา เจ้าคนหาปลาเหมือนจะทำมาหยั่งตลาดดูครับ แถมให้เล่นได้ทั้งกีต้าร์ไฟฟ้าด้วย ก็เลยออกน้ำเสียงแข็งๆหน่อย...แต่ทุกอย่างแล้วแต่จะพิจารณาจร้า....

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 06:59:19 »
เห็นวางอยู่บนพื้นร้านmusic sollution  แถวๆถ.เพชรบุรีตัดใหม่นะkrab ถ้าจะลองน่าจะok ของใหม่อยู่ชั้นบน เค้าว่างั้น ..ไปลอง micro cube มาวันนี้  โดนเสียงลอยมาจากไหนไม่รู้ว่าท่าทางจะลองทั้งเพลง ลองจบซื้อเลย แต่ถ้าเอาแบบถ้าจะให้ดี หิ้วกีต้าร์ไปลองเอง ทั้ง 2 ยี่ห้อ  แล้วซื้อเลยแบบผม สะใจดี   และถ้าให้ผมเลือก fishman กับ roland ผมซื้อ2 ตัวละกัน 55

ผมมีอยู่ตัวนีง Microcube เสียงดีราคาถูกครับ
Line id: 081-8718003

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 07:25:18 »
แอบมาอ่าน

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:03:13 »
Roland ไม่เคยลองครับ แต่ Fishman Loudbox 60W เสียงดีมากครับ เสียบออก Monitor เสียงกระหึ่มมาก ยิ่งถ้า pick up เป็นของ fishman ด้วยยิ่งดี
เท่าที่สังเกตนะครับ เหมือนสัญญาณมันสอดคล้องกัน (แต่กีตาร์ผมเป็น B-Band นะเสียงก็โอเค) รุ่นนี้นำไปเล่นร้านอาหารได้สบายเลย

ราคาตอนี้ ซื้อกับน้าตะวัน ราคา 11,000 เองนะครับ (ประกอบที่เกาหลีนะ)

ข้อเสีย : มีรูเสียบแจ๊ครูเดียวครับ เห็นแก่ตัวไปหน่อย

มีรูปนายแบบให้ดูครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:21:59 »
^
^
^
อยากได้ T_T
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:58:02 »
"...บางทีเราใช้กีต้าร์2ตัวและบางทีใช้ร้องขอเศษแบงค์เหมือนน้าข้างบน........"

ใครว่าเศษแบ๊งค์ ฮึ..ถามจารย์ nat เลยว่า นั่นมัน ไดม์บั๊ค ยูเอสมันนี่ (เหรียญสลึง)ตั่งหาก (ไม่เสียบปลั๊กไฟนะนั่น)

อ้อ....ใช้ถ่าน(แบต) แปดก้อน เล่นกีต้าร์ด้วย ร้องด้วย เสียงงี้ ลั่นป่ากล้วยเลย

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:17:23 »
การนำเอาตู้สองอันนี้มาเทียบกัน ผมว่าก็ผิดล่ะ เพราะว่าตู้มันคนละวัตต์กัน น่าจะ comment เป็นตัวๆ
หรือเอารุ่นที่วัตต์เท่าๆ กัน (และขนาดตู้เท่าๆ กัน)มา comment เปรียบเทียบกัน

- Fishman 60w Loundbox ถือว่าทำออกมาได้ดีกว่าตู้ Fishman ในรุ่นก่อนหน้านี้ ทั้งย่านเบส และแหลม ทำได้ดีมาก
เนื้อเสียงนุ่มนวล มีความชัดเจนดี ดีไซด์ก็ดี ฟังก์ชั่นการใช้งานถือว่า ครอบคุมการใช้งาน คืิอ มีทั้งไลน์ ร้อง+เล่น

- Roland Ac-33 ถือว่าเป็นการทำตู้ขนาดเล็กที่สุดยอดเลย สำหรับตู้แอมป์ขนาดเล็กที่ครอบคลุมการใช้งานที่ครบถ้วน
และที่สำคัญคือ Looper มันยอดมากๆ ถ้าได้ลองศึกษาและลองเล่นกับมันดู จะรู้ว่า ตู้แอมป์ Roland AC-33 ทำอะไรได้มากกว่าตู้แอมป์ทั่วๆไป
สรุป ไลน์ต่อไมค์ร้อง ไลน์ต่ออุปกรณ์ Effect , ใช้ Battery ได้ และ Looper มันเกินคำว่า..ครบเครื่อง..จริงๆ สำหรับตู้แอมป์ขนาดเล็ก

สรุป ทั้งคู่ คุ้มค่าทั้งหมด ส่วนจะตัดสินใจซื้ออะไรมาใช้งาน ขึ้นอยู่กับลัษณะการใช้่งานของท่านเป็นหลัก

kmtc

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 14:44:54 »

เทียบกับ Roland Ac-33 ไม่ได้ มันคนละแบบ และ Watt ก็ต่างกัน

ตัวนี้ผมจะไปซื้อเหมือนกัน แต่ของหมด! ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มายัง
อันนี้เนี่ย เคยมีรีวิวไว้ใน 108review ครับ ลองฟังเสียงเป็นไกด์ดู

Fishman Mini Loudbox_Review by Acousticthai.Net

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 07:30:04 »
ที่ผมมี Fishman Loudbox Mini อยู่ไม่เยอะน่ะครับ มารับที่จรัญ 62 หรือ คลอง 4 ลำลูกกา ลดได้อีก ส่วน ตจว. ส่งฟรีครับ :)

เสียงจริง ดีกว่าในคลิปด้านบน พอสมควรเลยที่เดียวครับ
:) 081-791-2223 :)