Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไปเล่นดนตรีกลางคืน ใช้กีต้าไฟฟ้าได้มั้ยครับ ??  (อ่าน 4276 ครั้ง)

mermirud

• member
พวกตามร้าน เหล้า ต่างๆ อะครับ
มีน้าๆ คนไหน ใช้กีต้าไฟฟ้าเล่นมั้ย

หรือต้องโปร่งไฟฟ้า เท่านั้น

ขอบคุณครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
มันก็ได้หมดล่ะครับ แต่ว่าเสียงมันจะไม่ได้อารมณ์น่ะครับ เพื่อนผมก็ยังเอาไฟฟ้าไปเล่นโฟร์คเลย (แบบว่างบน้อย) ก็พอถูๆไถไปได้ ^^
MUGEN_guitar_SHOP

mermirud

• member
ผมไปนั่งร้าน ไม่เคยเห็นมีร้านไหนใช้ กีต้าร์ไฟฟ้าเลย ToT
เลยไม่รู้ว่าใช้กีต้าไฟฟ้า ร้านเค้าจะรับหรือเปล่า

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมไปนั่งร้าน ไม่เคยเห็นมีร้านไหนใช้ กีต้าร์ไฟฟ้าเลย ToT
เลยไม่รู้ว่าใช้กีต้าไฟฟ้า ร้านเค้าจะรับหรือเปล่า

ใช่ครับ ใช้ได้ แต่ ร้านเค้าจะรับหรือป่าว...
คือ ซาวน์มันไม่ได้แบบกีตาร์โปร่งอะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
นอกจากเจ้าของร้านไม่ชอบแล้ว ผมก็ไม่ชอบครับ ถ้าผมเป็นลูกค้า
ถ้าเล่นเพลง  เพื่อเธอตลอดไป มันไม่ได้ฟิวส์โปร่ง มันจะเพราะได้ไง
แต่ผมว่าทั้งร้านคงมองแล้วซุบซิบ..นินทา
ACOUSTIC GUITAR ONLY

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ได้ครับ  แต่ คุณกล้า หรือเปล่า   แล้วร้าน จะยอมหรือเปล่า

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ถ้าไปเล่นดนตรีกลางคืน ใช้กีต้าไฟฟ้าไŨ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 18:19:43 »
ขนาด โปร่งไฟฟ้า เอง ปรับซาวน์ ให้มันฟัง อคูสติก ที่สุด ยังยากส์เลยครับ แล้วจะเอาอะไรกับกีตาร์ไฟฟ้า...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
กีต้าร์ไฟฟ้าเขาออกแบบมาเพื่อให้ได้ซาวด์ที่ใช้เล่นร่วมกับเครื่องดนตรีอื่นๆ เป็นคณะครับ  หากจะใช้เล่นเดี่ยวก็ได้ครับแต่ซาวด์มันจะแข็งกระจายไม่เป็นธรรมชาติเหมือนกับกีต้าร์อคูสติคครับ คือเป็นคนละเรื่องกันเลย  คนที่จะใช้กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นในลักษณะนี้ต้องชินกับมันมากๆ ครับ ต้องสามารถควบคุมน้ำหนักการลงสายได้ดีและปรับเครื่องให้สัมพันธ์กับแนวดนตรีที่เราจะเล่นได้อย่างเหมาะสมครับ ผมเล่นทั้งสองอย่างแต่ไม่เคยได้ซาวด์จากไฟฟ้าดีไปกว่าเวลาที่เล่นจากกีต้าร์อคูสติคเลยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ผมเห็นมีหลายร้านเหมือนกันน๊ะครับ..........ประมาณว่าเล่นคนเดียวกับซีเควนเซอร์ และกีต้าร์ไฟฟ้าเอาไว้โซโล่อย่างเดียว.........
แบบร้านกระติ๊บ ที่เดอะมอลล์ บางกะปิ............

Mubintmin

• member
เล่นซีเควนได้ครับ แต่เล่นคนเดียวไม่เหมาะ เสียงจะไม่ได้ความเป็นโฟล์ค ฟังละไม่ค่อยลื่นหู นอกจากพวกเกิดมาทางบลูส์ บลูส์ในสายเลือด จะได้อารมณ์อีกแบบ

แต่ร้านอาหารก็อย่างว่านะครับ เพลงสบาย ๆ ไม่เน้นโชว์ฝีมือเยอะ .. แขกมานั่งที่ร้านเพราะมากินมาฟังเพลง ถ้าจะมาดูประกวดเค้าคงไปดูไทยแลนด์กอตทาเล้นหละครับ อิอิ :P

mermirud

• member
ซีเควนคือไรครับ

^^

ผมออกแนวโฟล์คซองอะครับ
ขจร 1 กีต้า 2 ร้อง 1

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ที่ ถ.ข้าวสารมีร้านนึง  เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าตัวเดียวแนวบลูส์ เก่งมาก  นักร้องก็เก่ง....

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้าที่แซดเดิลเป็น piezo ผมว่าได้
GODIN TEST PIEZO ACOUSTIC.wmv

Petrucci Music Man piezo test

:)

mermirud

• member
ถ้าเป็นกีตาร์ไฟฟ้าที่แซดเดิลเป็น piezo ผมว่าได้ มันคืออะไรครับ
ผมไม่ค่อยรู้ศัพท์

ยินยอม

• member
Piezo saddle คือปิคอัพแบบรับเสียงจากการสั่นสะเทือนของสายโดยตรง ซึ่งจะได้เสียงออกมามีความเป็นอคูสติกมากกว่าเสียงกีตาร์ไฟฟ้าปกติ
มีหลายยี่ห้อที่ทำขาย เช่น Godin, Parker, Ibanez ฯลฯ

เสียงมันสู้กีตาร์โปร่งไม่ได้แน่ แต่ใช้เล่นอคูสติกผมว่าไม่ขี้เหร่ครับ

ยินยอม

• member
ถ้าน้าสนใจติดเพิ่มมันมีของ Graphtech http://www.graphtech.com/products.html?SubCategoryID=19
แต่ผมว่า ซื้อกีตาร์โปร่งถูกๆแบบ F310 แล้วติดปิกอัพของ Fishman รุ่นล่างๆ รวมแล้วสัก ห้าหกพัน  ได้เสียงที่ดีกว่าเยอะครับ