Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเวลาที่ช่างเค้าทำกีตาร์แล้วต้องถอนสายน่ะครับ  (อ่าน 3794 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือผมสงสัยนานแล้วเวลาที่ช่างต่างๆเค้าถอดสายแล้วนำไปใส่ใหม่มันไม่ขาดหรือครับหรือเค้ามีเทคนิคอะไรเวลาเปลี่ยนนัทเปลี่ยนsaddleหรือหมุดก็ตามเค้าก็ต้องถอดสายออกแต่ทำไมเค้าทให้เหมือนเดิมได้โดยที่สายไม่ขาดครับ

npas

• member
ผมเริ่มใส่ทางลูกบิดให้ได้ก่อน ตามรอยขด อย่าดัดหรือรีดสาย แล้วค่อยใส่pin  :D :D

ASDFasdfASDF

• member
ถ้าตัวผมเองจะไม่ปลดสายออกจากลูกบิดครับ ค่อย ๆคลายสายจนสามารถเอาสายออกจากบริดได้ก็พอครับ  แต่ก็นะทำไม่เกิน 3 ครั้งขาดเหมือนกัน ^^

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ถ้าตัวผมเองจะไม่ปลดสายออกจากลูกบิดครับ ค่อย ๆคลายสายจนสามารถเอาสายออกจากบริดได้ก็พอครับ  แต่ก็นะทำไม่เกิน 3 ครั้งขาดเหมือนกัน ^^

ผมก็ทำแบบนี้  ถอดได้ทุกทีครับ

Mook :)

• member
เราเคยทำ ช่วงนั้นหัดตั้ง action ใหม่ๆ ถอดเข้าถอดออกเป็นว่าเล่น
ตอนถอดสายออกมาแล้ว พยายามคงรูปขดสายเดิมเอาไว้ จะใส่เข้าไปก็ ใส่หมุดกะสายลงรูไปก่อน แล้วต้อนใส่ตรงหัว พยายามสอดสายเข้าไป ตามขดเดิมของมัน โดยใช้คีมช่วย

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
คือผมสงสัยนานแล้วเวลาที่ช่างต่างๆเค้าถอดสายแล้วนำไปใส่ใหม่มันไม่ขาดหรือครับหรือเค้ามีเทคนิคอะไรเวลาเปลี่ยนนัทเปลี่ยนsaddleหรือหมุดก็ตามเค้าก็ต้องถอดสายออกแต่ทำไมเค้าทให้เหมือนเดิมได้โดยที่สายไม่ขาดครับ

ช่วงนี้เข้า ร.ร. หรือปล่าว พรุ่งนี้ ม.จะเข้าโรงเรียนอะ ช่วงบ่ายนะ

kaizer123

• member

ช่วงนี้เข้า ร.ร. หรือปล่าว พรุ่งนี้ ม.จะเข้าโรงเรียนอะ ช่วงบ่ายนะ
พรุ่งนี้วันสุดท้ายของซัมเมอร์น่ะครับ มีตำส้มตำกันด้วย แต่ผมไม่ไป 5555

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1

ผมก็ทำแบบนี้  ถอดได้ทุกทีครับ

เหมือนกันครับ..........

nhoy

• member
ถ้าไม่ต้องแต่งนัท เราสามรถใช้ capo คาดไว้ที่ fret ต้นๆ โดยไม่ต้องหมุนคลายสาย  แล้วจึงดึงบริดจ์พินดึงสายออกมาครับ เพื่อแต่งหรือเปลี่ยน saddle   หรือบริดจ์พิน หรือทำความสะอาดในบริเวณดังกล่าวครับ

kaizer123

• member
ถ้าไม่ต้องแต่งนัท เราสามรถใช้ capo คาดไว้ที่ fret ต้นๆ โดยไม่ต้องหมุนคลายสาย  แล้วจึงดึงบริดจ์พินดึงสายออกมาครับ เพื่อแต่งหรือเปลี่ยน saddle หรือทำความสะอาดในบริเวณดังกล่าวครับ
หมายความว่าให้เอาคาโป้คาดไว้ที่ช่องต้นๆเราก็สามารถที่จะเปลี่ยนพินแล้วแซดเดิ้ลได้โดยไม่ต้องหย่อนสายหรอครับ

nhoy

• member
เรียนน้าzabinmaru  สายมันก็จะคลายตัวครับ แต่ถ้าเราดึงพินลำบากเราจะหมุนคลายลงหน่อยก็ดีครับ  ที่สำคัญคือสายบริเวณตั้งแต่fretที่คาดไปจนถึงที่เราพันไว้รอบลูกบิดมันจะไม่คลายขยายออกจนเกินไปครับ

ohm_pea

• member
อ้า....แต่ใจอย่าขาดรักกก อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
อ้า....แต่ใจอย่าขาดรักกก อิอิ

555555555555555555555+ เล่นไปได้ 55555555555555555555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Swell Season

• member
รบกวนถามนิดนึงครับ คือผมใช้takamine japan มันไม่มี brigde pin อะครับต้องคลายสายออกให้หมดมีวิธีทำให้มันไม่ขาดไหมครับ

nhoy

• member
รบกวนถามนิดนึงครับ คือผมใช้takamine japan มันไม่มี brigde pin อะครับต้องคลายสายออกให้หมดมีวิธีทำให้มันไม่ขาดไหมครับ
ค่อยๆ หมุนคลายสายครับ เริ่มจากสาย 6 ค่อยๆ หมุนจนสายเริ่มหย่อน แล้วไปหมุนสาย 1 จนสายเริ่มหย่อนอีกเช่นกัน แล้วมาคลายสาย 5 สาย 2 สาย 4 และสาย 3 สลับกันไป จนที่สุดก็หมุนถอดสายจนหมดครับ ทำอย่างนี้มันจะช่วยให้แรงดึงค่อยๆ เปลี่ยนแปลงแบบค่อยเป็นค่อยไปครับ ที่สำคัญคือต้องค่อยๆ คลาย ค่อยๆใส่ครับ อย่าใจร้อนนะครับ